ผู้เขียน หัวข้อ: // เหตุผลที่ว่า ทำไมช่วงนี้ เว็บ headlightmag ค่อนข้าง "อืด" //  (อ่าน 14591 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เข้าใจครับ และบางทีก็มีหลายท่านบ่นมาบ้างแล้วเหมือนกัน

น้องหน่อยเจ้าของเว็บ MXphone พันธมิตรของเรา และเป็นเจ้าของ server ของเว็บเราในตอนนี้
ชี้แจงมาดังนี้ครับ

"1. เว็บอืด เพราะ process ของ การฝากภาพแนบกระทู้ มีเยอะมากขึ้น ทำให้ precess ค้างในระบบ
ทำให้ RAM หมด ครับ"

ดังนั้น ผม (จิมมี่) ขอรบกวนทุกท่านว่า นับจากนี้ไป การตอบกระทู้นั้น
พยายามหลีกเลี่ยงการใส่ภาพที่มีขนาดใหญ่มากๆ เกินกว่า 150kb ไปชั่วคราว
การตอบ reply ข้อความที่มีรูปภาพ ขอรบกวนว่า ช่วยเลื่อนลงไปคลิกที่ช่องถูก
บริเวณชองกรอกใส่รูปภาพ  เพื่อเอารูปภาพออก ไม่แสดงผลในการตอบกระทู้
ของคุรผู้อ่านด้วยนะครับ

และถ้าจำเป็นจะต้องฝากภาพ ให้ทำ Link แนบภาพมาแทนนะครับ น่าจะช่วยบรรเทาปัญหาได้ระดับหนึ่ง

"2. เรื่อง network
เนื่องจาก ตู้ที่ฝากอยู่ เป็น interlink แบบ unlimited
แต่เนื่องจากมี 3 เว็บไซด์ดัง คือ
headlightmag, droidsans และ blognone
กิน traffic interlink ไป 50% แล้ว
ทำให้เกิดปัญหาการเข้าเว็บจาก ตปท
กำลังหาวิธีแก้อยู่ครับ"

อันนี้ น้องหน่อยจะทะยอยแจ้งให้ทราบถึงการแก้ไขในลำดับต่อไปครับ

ออฟไลน์ shyboy

• The coup
  • Sr. Member
ปัญหาตามนี้เลยครับ เพราะว่า interlink เราใช้สาย 100mbps ครับ ไม่ได้เป็น 1gbps
เพราะว่าค่าเช่าแพงมาก แต่ตอนนี้กำลังหาวิธีแก้อยู่ ซึ่งตอนนี้ ทุกๆ เว็บ กำลัง optimize เว็บแต่ละเว็บอยู่

ส่วนเรื่องเว็บบอร์ดนั้น ทางผมกำลังเสนอให้ปิดระบบฝากภาพ และให้ทำระบบฝากภาพแยกออกจาก webboard
เพื่อลด process ของ RAM ที่เกิดขึ้นครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
แนะนำเว็บฝากภาพซัก 2-3 เว็บและขั้นตอนการฝาก จนถึงเอามาลงบนเว็บ เป็นกระทู้แนะนำให้เพื่อนๆสมาชิกดู ก็น่าจะเป็นหนทางที่ดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
แนะนำเว็บฝากรูปครับ เร็ว แรง

http://postto.me/

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

i่วมรณรงค์ให้ใช้เว็บฝากรูปแทนครับ

ออฟไลน์ Nyquist

เห็นด้วยกันการรณรงค์ให้ใช้เว็บฝากรูปครับ

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ในการแก้ปัญหา

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
คุณจิมมี่ครับ ผมฝากอีกปัญหาด้วยครับ เมื่อเดือนที่แล้วผมมาเรียนที่ Singapore แล้ว LOG IN ปรกติโดย  Google chrome
ตอน Log in ผมเปลี่ยนเวลา จาก 60 เป็น 120 นาที หลังจากนั้นผมไม่แน่ใจว่าลืม Log out รึเปล่า ผมใช้ Internet wifi ของโรงแรม
หลังจากนั้นตอนเช้าผมก็ไม่สามารถ เข้า web ใด้อีกเลยรวมถึง ไอโฟน 4 white ของผมด้วย มันขึ้นข้อความว่า คุณถูกแบนจาการใช้ บอรดนี้
หลังจากที่ส่งเมลถามคุณจิมมี่แล้ว ผมก็ลงโปรแกรมใหม่ แต่ก็ยังไม่สามารถเข้า Wep ใด้ครับทั้ง LAPTOP และ iPHONE
ตอนนี้ผมใช้ Window internet explorer ของ Laptop เครื่องเดียวกันซึ่งสามารถเข้าใด้ครับ แต่ iPHONE จอดสนิท

รบกวนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ ผมไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร ปกติแล้วผมจะเข้า wep ทั้ง laptop และ iPhone แล้วแต่อะไร
จะสะดวกครับ

อีกเรื่องตรง กระทู้เมื่อเร็วๆนี้ขอให้กว้างกว่านี้หน่อยครับ บางครั้งอ่านไม่ทัน

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 06:43:55 โดย HIGHSEA »

ออฟไลน์ CookiE

นึกว่าเพราะผมอ้วนขึ้นมาเกือบ 25 กิโลเลยส่งผลให้เว็ปช้าลง  :'( :'(

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........เอาใจช่วยนะครับ ::)
                                                          youngbear

ออฟไลน์ eaowpj

เข้าใจครับ  :)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
เรื่องโดน process ขม้ำ ram จนหมดนี่คงใหญ่กว่าเรื่อง traffic นะครับ เท่าที่ช่วงนี้เข้าๆ-ออกๆ เปิดๆ-ปิด อย่างบ้าคั่ง สังเกตุได้ว่ามี response ช้าพอสมควร แต่พอ server เริ่มตอบสนองงานได้ก็วิ่งปรู๊ดขึ้นมาได้ทันที
ปกติเราสามารถ tuning ได้สำหรับการใช้ทรัพยากรของระบบ แต่ทางเลือกที่เห็นผลที่สุดแต่ต้องใช้กะตังค์ก็คือการเพิ่ม memory เสนอไว้เป็น 1 ทางเลือกครับผม

• The coup
เรื่องเพิ่มแรมนั้น ทางเราเพิ่มแน่นอนครับ
แต่หากเราไม่แก้ไขปัญหาเรื่องระบบโพสภาพของ webboard ทำ process ค้างก็ยังพบปัญหาแบบนี้เรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ฝากรูปในไทยแบบ Multi Upload แนะนำ http://upic.me/ , http://image.ohozaa.com/main/ ก็อปปี้ All Code ตรง BBCode มานะครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ปัญหาโลกแตกจริงๆแบบนี้ เว็บกำลังโต

จะไม่ให้ฝากไฟล์อัพโหลดในเวบก็ดูใจไม้ไส้ระกำไปหน่อย

พอให้ฝาก ก็มีปัญหาเยอะครับ เดี้ยวเว็บโตขึ้นเรื่อยๆ กระทู้เก่าๆสงสัยได้มีรูปหาย .. แบบหลายๆเว็บที่ผมเจอมา ซึ่งบางทีก็จำเป็นนะเพื่อให้มันเดินหน้าต่อ

จะให้ไปฝากเว็บอื่น ก็กระไรอยู่ เวบฝากไฟล์ฟรีๆ นานๆไปไม่มีใครมาดูมันก็ลบเราทิ้งครับ

ส่วนตัวถ้าผมถ้าไม่อัพขึ้นเว็บต้นสังกัดกระทู้ ผมว่า flickr เป็นทางออกที่ดีครับ ทำ hotlink ไปที่รูป hi-res ได้เลยนะเท่าที่ผมเคยลองมาไม่กี่กระทู้  ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณจิมมี่ครับ ผมฝากอีกปัญหาด้วยครับ เมื่อเดือนที่แล้วผมมาเรียนที่ Singapore แล้ว LOG IN ปรกติโดย  Google chrome
ตอน Log in ผมเปลี่ยนเวลา จาก 60 เป็น 120 นาที หลังจากนั้นผมไม่แน่ใจว่าลืม Log out รึเปล่า ผมใช้ Internet wifi ของโรงแรม
หลังจากนั้นตอนเช้าผมก็ไม่สามารถ เข้า web ใด้อีกเลยรวมถึง ไอโฟน 4 white ของผมด้วย มันขึ้นข้อความว่า คุณถูกแบนจาการใช้ บอรดนี้
หลังจากที่ส่งเมลถามคุณจิมมี่แล้ว ผมก็ลงโปรแกรมใหม่ แต่ก็ยังไม่สามารถเข้า Wep ใด้ครับทั้ง LAPTOP และ iPHONE
ตอนนี้ผมใช้ Window internet explorer ของ Laptop เครื่องเดียวกันซึ่งสามารถเข้าใด้ครับ แต่ iPHONE จอดสนิท

รบกวนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ ผมไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร ปกติแล้วผมจะเข้า wep ทั้ง laptop และ iPhone แล้วแต่อะไร
จะสะดวกครับ

อีกเรื่องตรง กระทู้เมื่อเร็วๆนี้ขอให้กว้างกว่านี้หน่อยครับ บางครั้งอ่านไม่ทัน

ขอบคุณครับ

เรื่องถูกแบน ผมสงสัยว่าโรงแรมอาจจะให้บริการ Internet ที่วิ่งผ่าน ISP บน IP หรือ Server ตัวไหน
ที่เคยมาประพฤติตัวเป็น bot ในเว็บเราครับ วิธีจัดการกับ bot ผมจะเลือกแบนเป็นช่วง range IP
ที่ตรวจสอบแล้วว่าทำตัวเป็น bot หรือ server ยก server เลย ดังนั้น หากติดปัญหาสามารถส่งอีเมล์มาหาผมได้อีกทาง
แล้วจะทำการปลดล็อคให้ครับ ต้องขออภัยในความไม่สะดวกจริงจริงครับ

ช่วงนี้ เว็บเราโดนรุมแปดด้านสิบด้าน ทั้ง bot ที่โหมยิงเข้ามาสมัครสมาชิกวันละเป็นร้อยตัว
แล้วก็เรื่อง server ที่ตอนนี้มีขนาดเริ่มจะไม่เพียงพอให้บริการปริมาณการใช้งานแล้ว
หน้าตาเว็บใหม่ก็กำลังจะขึ้นมาแทนที่ตัวเก่า ฯลฯ ขออภัยในความล่าช้าในการแก้ปัญหามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ neo7s

• Newbie
  • *
เรื่องถูกแบน ผมสงสัยว่าโรงแรมอาจจะให้บริการ Internet ที่วิ่งผ่าน ISP บน IP หรือ Server ตัวไหน
ที่เคยมาประพฤติตัวเป็น bot ในเว็บเราครับ วิธีจัดการกับ bot ผมจะเลือกแบนเป็นช่วง range IP
ที่ตรวจสอบแล้วว่าทำตัวเป็น bot หรือ server ยก server เลย ดังนั้น หากติดปัญหาสามารถส่งอีเมล์มาหาผมได้อีกทาง
แล้วจะทำการปลดล็อคให้ครับ ต้องขออภัยในความไม่สะดวกจริงจริงครับ

ช่วงนี้ เว็บเราโดนรุมแปดด้านสิบด้าน ทั้ง bot ที่โหมยิงเข้ามาสมัครสมาชิกวันละเป็นร้อยตัว
แล้วก็เรื่อง server ที่ตอนนี้มีขนาดเริ่มจะไม่เพียงพอให้บริการปริมาณการใช้งานแล้ว
หน้าตาเว็บใหม่ก็กำลังจะขึ้นมาแทนที่ตัวเก่า ฯลฯ ขออภัยในความล่าช้าในการแก้ปัญหามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอถามนิดว่า ในช่องกระทู้เมื่อเร็วๆนี้ ควรจะแสดงผลกี่กระทู้ดีครับ

อันนี้มันปรับค่าได้ไม่ยากเลย แต่อยากรู้ว่าพวกเราคิดว่าจำนวนเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
ขอถามนิดว่า ในช่องกระทู้เมื่อเร็วๆนี้ ควรจะแสดงผลกี่กระทู้ดีครับ

อันนี้มันปรับค่าได้ไม่ยากเลย แต่อยากรู้ว่าพวกเราคิดว่าจำนวนเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมครับ

ตอนนี้มีอยู่ 15

ผมว่าสัก 25-30 กำลังดีครับ

HIGHSEA

จะสะดวกครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ คุณ Nuay และทีมงานมากครับที่แก้ปัญหาให้ผม ตอนนี้ผมอยู่ Singapore ครับ แต่ก็ยังเข้าไม่ใด้เหมือนเดิมครับ
ส่วน iPhone ผมใช้ safari ครับ ก็ยังเข้าไม่ใด้ครับ ( ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านอื่นมีใครเป็นบ้างรึปล่าว)

ขอบคุณอีกครั้งครับที่ช่วยแก้ปัญหา และเป็นกำลังใจให้ครับ ไม่บอก ผมไม่ทราบเลยนะครับว่ามี bot เข้ามามากขนาดนี้
เหนื่อยแทนเลย ;D

HIGHSEA

คุณแพนครับ ผมก็เข้า WEP เกี่ยวกับรถยนต์หลาย WEP ด้วยกันซึ่งถ้าถามว่าจำนวนเท่าไหร่จึงจะเหมาะสมนั้น ผมขอตอบตามความคิดผมนะครับ
แล้วรอท่านอื่นมาเสนอบ้าง

คืออย่างนี้ครับ ตัวอย่างเมื่อวานผมกำลังนั่งอ่านอยู่แล้วผมก็ตอบคำถามพอผมกลับไปหน้ากระทู้ก็มี user'voice เข้ามาติดๆกันทำให้ดันกระทู้ที่จะอ่านตกลงไปแล้ว
ผมจำไม่ใด้ว่ามีอะไรบ้าง ผมก็เลยอยากจะให้เพิ่มนะครับ ตามปกติแล้ว ก็น่าจะสัก 30 ขึ้นไปครับ ทั้งนี้แล้วแต่ความเหมาะสมด้วยนะครับ
ความเหมาะสมคือ WEP อื่นจะมีกระทู้ต่อวันหรือการตอบต่อวันน้อยมากครับ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไม แต่ที่ HLM นี่ใวมากครับ มีแทบจะทุก 10นาทีใด้
มีคนเข้ามาพูดคุยเยอะมาก และที่สำคัญทุกๆโพสส่วนใหญ่ น่าอ่านและสามารถนำมาใช้งานใด้หรือตอบข้อสงสัยของเราใด้ดี ผมเลยนั่งอ่านทั้งวันถ้าว่าง
คือไม่อยากตกกระทู้ดีๆอ่ะครับ
แต่ถ้าเยอะเกินไป ผมว่าหน้า wep มันก็จะไม่สวยครับ ต้องดูความเหมาะสมอีก

รบกวนคุณแพนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

30 ยังแจ๋วครับ

แนะนำใช้ปุ่มนี้ -> <- สำหรับ hied/unhide แต่ละ category ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 13:23:12 โดย สมาชิกคนที่2455 »

• The coup
ตอนนี้เว็บน่าจะเร็วขึ้นนะครับ เพราะว่า ได้ทำการย้ายเว็บไปอีก server ซึ่งทำให้
ไม่ได้ไปแย่งการทำงานของเว็บเดิมๆ ที่อยู่แต่เดิมแล้ว

ที่เหลือจะพยายามปรับปรุงเรื่อง network ให้ไม่โหลดเต็มสาย 100mbps ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ผมว่า 15-20 ครับ กำลังพอดีๆ

เพราะยังอ่านหน้าแรกไม่จบเลยเปิดหน้า 2 มีกระทู้ใหม่มาซะแล้ว  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
งด DIM อย่างไม่มีกำหนด 555
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD

10 - 15 ผมว่าพอเหมาะ แต่ไม่น่าให้ซ้ำหัวข้อกัน เช่น หัวข้อนี้ บางทีคนตอบไล่เลี่ยกันขึ้นที 5-6 ลิ้งค์ติดๆกัน เป็นต้น
เป็น กระทู้ที่มีการตอบเมื่อเร็วๆนี้ ไม่ใช่คอมเมนต์เมื่อเร็วๆนี้ ครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking