ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการลงเครื่องใหม่ครับ  (อ่าน 3685 ครั้ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

• Hero Member
เกี่ยวกับการลงเครื่องใหม่ครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 22:10:20 »
ถ้าผมเอารถไปยกเครื่องเก่า แล้วซื้อเครื่องใหม่มาลง อาจจะแต่งเล็กน้อยให้สามารถพอเหยียบสนุกได้และใช้ในชีวิตประจำวันได้ อาจจะเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ในห้องเครื่องใหม่ด้วย อย่างนี้จะมีปัญหาจุกจิกเกี่ยวกับเครื่องตามมาในภายหลังไหมครับ

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
Re: เกี่ยวกับการลงเครื่องใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 22:48:53 »
ถ้าผมเอารถไปยกเครื่องเก่า แล้วซื้อเครื่องใหม่มาลง อาจจะแต่งเล็กน้อยให้สามารถพอเหยียบสนุกได้และใช้ในชีวิตประจำวันได้ อาจจะเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ในห้องเครื่องใหม่ด้วย อย่างนี้จะมีปัญหาจุกจิกเกี่ยวกับเครื่องตามมาในภายหลังไหมครับ

นึกภาพไม่ออกครับ
สมมติว่าเอาเครื่องเดิมออกแล้วเอาเครื่องรหัสเดิมใส่ไป แล้วแต่เครื่องหรือเปล่าครับ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ off_033

Re: เกี่ยวกับการลงเครื่องใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 23:10:19 »
ไม่ได้บอกมาว่าเปลี่ยนแบบไหน

ถ้าไม่ข้ามยี่ห้อ อาจจะเป็นสเปกเมืองนอก cc มากว่า แรงขึ้น ก็ต้อง wiring สายไฟให้ครบครับ แล้วก็ขึ้นอยู่กับเครื่องที่ได้มาสภาพไหน ถ้ายังสดอยู่ก็ใช้ได้อีกนานครับ

แต่ถ้าข้ามสายพันธ์ก็ต้องบาลานซ์ให้ดี  ไม่งั้นสั่นแก้ไม่จบเสียรถเปล่าๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 23:18:30 »
ถ้าให้มืออาชีพทำ แล้วทำจบ ก็ไม่จุกจิกครับ
ในกรณีวางข้ามสายพัน ถ้ามีคันอื่นทำเยอะ เช่น E34 E36 วางเจกันเยอะแยะ ก็คงไม่ยากมาก
แต่ถ้าพวกแปลกๆ ก็จะยากครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 00:07:52 »
บอกชื่อรถ เครื่องยนต์เก่า และเครื่องยนต์ใหม่เลยจะชัดเจนกว่าครับ
เรื่องแบบนี้ต้องดูเป็นกรณี บางอันดูง่ายทำง่าย บางอันดูยากทำยาก บางอันดูเหมือนง่ายแต่กลับยากมาก

ยกตัวอย่าง มาสด้า ก็แล้วกัน เป็นสิ่งที่ผมคุ้นเคยกันมาดี
รถผมเดิมเป็นโปรทีเจ 1.6 แล้วไปทำเป็น 2.0 แค่นั้นไม่พอ เนื่องจากไปสืบทราบมาว่า
ที่ญี่ปุ่นมี Familia (323 Protege) ที่เป็น Mazdaspeed ทำออกมา 100 คันใน JDM เท่านั้น
เจ้าเครื่องตัวนี้มีดีตรงที่ มีม้ามากกว่าเครื่องเวอร์ชันแรงในตลาดโลกอีก 5 ตัว
และมาพร้อมเกียร์ธรรมดาอัตราทด(เกือบ)ชิด แคม(แอบ)ซิ่ง ลูกสูบนูน ฟลายวีลเบาหวิว

การที่จะแปลงจากโปรทีเจ 1.6 เป็น 2.0 เกียร์ออโต้ในตลาดโลกนั้น เป็นงานง่าย
มีแค่ร้อยน็อต ไวร์สายไฟ เปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำสองเส้นก็จบข่าว แต่รถผมกลับอยู่บนเขียงเป็นเดือน เพราะ
1. แท่นเกียร์และแท่นเครื่องตัวหลัง ใช้แบบพิเศษเฉพาะตัว ไม่มีในไทย ไม่มีในตลาดโลก
2. เกียร์ต้องใช้เพลาที่มีความยาวเฉพาะตัว ซึ่งไม่ตรงกับโปรทีเจไม่ว่าจะรุ่นไหนก็ตามในไทยเลย

สรุปว่า แค่สองอย่างนี้ ผมงมเข็มหาเป็นเดือนเดือน กว่าจะได้ของมาครบ และประกอบกลับลงมาวิ่งได้
ในขณะที่ถ้าจะทำ 1.6 เป็น 2.0 ออโต้ทั่วไป ใช้เวลา 10 วันก็เสร็จ เล่นเอาปวดหัวไปเหมือนกันครับ

ปล. เกร็ดอีกอย่างนึงคือ คำว่า "ยก" เครื่อง ส่วนใหญ่ใช้กับการ Overhaul นะครับ
ถ้าจะวางเครื่องใหม่ ก็จะพูดกันไปเลยว่า จะวางใหม่ หรือจะเปลี่ยนเครื่อง อะไรทำนองนี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:27:14 »
ประสบการณ์ที่เคยทำมานะครับ

หลักๆเลยคือวายริ่ง พวกสายไฟ เอาให้ครบ

เพื่อนผมเอา B16A ออโต้ ไปลงในซีวิคตาโต งานเนียนมากๆ เก็บสายไฟครบ
ลองวิ่งดูกับวีออสผม ขนาดB16Aออโต้เดิมๆ ยังไม่ทำอะไรเพิ่ม ยังฉีกวีออสนิ่มๆเลย
พอมันเริ่มเก็บเงินแต่งขึ้นมา จูนกล่อง ทำท่อ ทำกรอง
เล่นเอารุ่นพี่ผมที่ขับ 325i หลอนไปเลย เพราะ 325i เจอตาโตไล่กวดจนถึง 200
ถึงจะสู้ไม่ได้เมื่อความเร็วเกิน 200 ไปแล้ว แต่ราคารถ+ค่าแต่งน่ะต่างกันเกือบ 5 เท่า
ในขณะที่ขับชิลๆกินลมไม่เกิน 120 ก็ยังกินน้ำมันแค่ 12-13 โลลิตร

หลักสำคัญของการลงเครื่องใหม่ ยิ่งถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน+แอบซิ่งบ้าง
ผมว่า เอาเครื่องบล๊อคยอดนิยมที่ช่างเ้ค้าถนัดๆหน่อยจะดีกว่า

อีกเรื่องคือเรื่องของน้ำหนักหรือบาลานส์ของรถ
เคยเห็น K20A วางในแจ๊ส มันแรงจริง แต่น้ำหนักหน้า-หลังมันออกมาขี้เหร่มากๆ
ยอมรับว่าแรงเหนือใคร แต่คนขับเหงื่อออกเต็มมือเวลาขับก็ไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:08:24 »
ขอบคุณคุณ Nuay Paul R. กับคุณ YenChar อ่านแล้วสนุกดีครับ
อยากวางเครื่องใหม่เป็นประสบการณ์ชีวิตซักครั้งเหมือนกันครับ
แต่ดูแล้วไม่ง่ายเลยครับ ผู้ไม่มีประสบการณ์คงจะปวดหัวน่าดูเลย ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมาครับ
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:12:03 »
จัดเลยครับคุณ udis ผมสนับสนุน ฮ่าฮ่า

ในฐานะที่เพื่อนเพื่อนพี่พี่ในคลับรถเคยยกตำแหน่งให้ผมเป็น
"ผู้อำนวยการ สำนักงานงบประมาณแต่งรถบานปลาย"

ทำเรื่องราคาหลักพัน กลายเป็นจบหลายหมื่นไปทุกที --"