ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเลือกซื้อรถโดยดูที่ความปลอดภัยเป็นหลัก  (อ่าน 5165 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
อยากทราบว่าสำหรับทุกวันนี้ วอลโว่ ยังเป็นตัวเลือกอันดับหนึ่งอยู่รึเปล่าครับ
ถ้าไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
Re: ถ้าเลือกซื้อรถโดยดูที่ความปลอดภัยเป็นหลัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 09:06:00 »
ผมว่า วอลโว่ ยังไม่ใช่ตัวเลือกอันดับ 1 ครับ คงต้องดูแล้วเทียบกันนะครับ ส่วนตัว วอลโว่เค้าเอาเรืองความปลอดภัยมาใช้เป็นจุดขายครับ ระบบไฟฟ้าต่างๆ ระบบความปลอดภัย จะดีแค่ไหน แต่ผมว่าอยู่ที่คนขับครับ อย่าประมาท แล้วจะปลอดภัย

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ถ้าเลือกซื้อรถโดยดูที่ความปลอดภัยเป็นหลัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:39:36 »
ใช่ครับ เห็นด้วยกับคุณ idolking ครับว่า วอลโว่ เอาความปลอดภัยมาเป็นจุดขาย
แต่สำหรับในตลาดประเทศไทย ผมเห็นว่า วอลโว่ ให้ระบบความปลอดภัยมามากที่สุด แต่ในตลาดโลกระบบพวกนี้ก็จะพัฒนาตามๆ กันครับ
ยกตัวอย่างเช่นระบบ Blind Spot ของวอลโว่ ทางฝั่ง Mercedes ก็พัฒนาเป็น Active Blind Spot อะไรประมาณนี้ครับ และอีกหลายยี่ห้อในตลาดโลกก็มีระบบที่ว่านี้แล้วครับ

ผมก็ยังเห็นว่า Volvo คือตัวเลือกสำหรับตลาดรถในประเทศ (ไม่นับรวมรถนำเข้านะครับ) ที่ให้ความปลอดภัยมากที่สุดครับ*
*สำหรับรุ่นที่มีอุปกรณ์เสริมความปลอดภัย เช่น ACC, BLIS, LDW, CWAB, City Safety เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:54:45 »
รถที่ปลอดภัยที่สุดในโลก คือรถที่มีผู้ขับขี่ที่ไม่ ประมาท ครับ ....

จากคลิปด้านบน เห็นได้ชัดว่าคนขับประมาทอย่างชัดเจนคือ ถึงแม้รถจะมีระบบเว้นระยะห่างรถคันหน้าอัตโนมัติ แต่ก็ไม่ควรที่จะนั่นอ่านหนังสือพิมพ์ แล้วไม่มองถนนแบบนั้น

ถ้าวันหนึ่งมันทำงานผิดพลาด คนขับที่ประมาทไว้ใจเทคโนโลยีมากไป ....

ก็เละเหมือนกันแหละ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:22:00 »
พวกเขากับกำลังทดสอบระบบใหม่กันอยู่ครับ แล้วพวกเขาก็แสดงให้เห็นว่า ในอนาคตเราๆ อาจจะกินกาแฟ อ่านหนังสือพิมพ์ ไประหว่างการเดินทางได้
เพราะรถจะสามารถวิ่งและเลี้ยวตามคันข้างหน้าได้เองครับ และผมกำลังคิดว่ามันกำลังเหมือนในภาพยนต์อนาคตขึ้นไปทุกๆ วัน ส่วนตัวทั้งรู้สึกและรู้สึกแย่ไปพร้อมๆ กัน

แต่ถ้ามีการชนที่ความเร็วทดสอบของ Euro Ncap BMW F10 จะปลอดภัยที่สุด ลองมาเป็น Volvo V70(ไม่มีการทดสอบ S80) และตามมาด้วย Mercedes E Class
F10 จะมีปัญหาช่วงขาด้านฝั่งที่ติดกับประตูและช่วงอก ส่วน V70 และ E Class จะมีปัญหากับขาทั้งสองข้างและช่วงอก แต่ปัญหาที่ว่าก็ไม่ได้อยู่ในระดับที่เป็นอันตรายนะครับ
ส่วน E Class จะมีปัญหาที่เริ่มเป็นอันตรายกับช่วงคอ ในระดับการชนตามความเร็วดังกล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 12:39:54 โดย prai »

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:22:33 »
มาตรฐาน รถยุโรปมันใกล้เคียงกันมากนะครับ ในระดับราคาเดียวกัน ขึ้นอยู่กับงบกับสิ่งที่ไ้ด้มาว่าคุ้มค่าหรือเปล่า คน ขับขี่มีผลมากกว่าความปลอดภัยที่ได้มากับรถ ตามท่านๆ ด้านบนที่ตอบกันครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:28:29 »
รถญี่ปุ่น C Segment เวลาชน เวลาคว่ำ ปลอดภัยพอๆกันครับ

D Segment อย่างแคมรี่หรือเทียน่า เวลาถ้าเกิดอุบัติเหตุหนักๆ มีให้เห็นทั่วไปครับ
ปลอดภัยไม่แพ้รถยุโรปแน่นอน

กรณีชนด้านข้าง หรือชนในมุมที่แปลกๆ ผมให้รถยุโรปเหนือกว่า
เพราะแอร์แบคหลายๆลูก มันช่วยได้ในบางมุมบางจุด
ในขณะที่รถ D Segment ไม่มีม่านนิรภัยมาให้เหมือนรถยุโรป
(เฉพาะในประเทศไทยนะ)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:54:27 »
รถที่ปลอดภัยที่สุดในโลก คือรถที่มีผู้ขับขี่ที่ไม่ ประมาท ครับ ....

จากคลิปด้านบน เห็นได้ชัดว่าคนขับประมาทอย่างชัดเจนคือ ถึงแม้รถจะมีระบบเว้นระยะห่างรถคันหน้าอัตโนมัติ แต่ก็ไม่ควรที่จะนั่นอ่านหนังสือพิมพ์ แล้วไม่มองถนนแบบนั้น

ถ้าวันหนึ่งมันทำงานผิดพลาด คนขับที่ประมาทไว้ใจเทคโนโลยีมากไป ....

ก็เละเหมือนกันแหละ
ในไทยต้อง หวังพึ่งเพื่อนร่วมทางที่ไม่ประมาทด้วยครับ อิอิ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 14:02:59 »
ถ้าเน้นความปลอดภัย ผมก็ยังให้ยุโรปมากกว่าครับ

อีกอย่างถุงลมสำคัญมาก  พวกรถญี่ปุ่น B-C-D-segments spec ไทยโดนตัดไปนะครับ เหลือแค่ 2 ลูก (ยกเว้นบางรุ่น) เวลาทดสอบแล้วได้ 5 ดาว เค้ามีกัน 6 ลูกทั้งนั้น

การทดสอบเป็นการชนวัตถุที่ความแข็งเดียวกัน  แต่เวลารถชนรถจริงๆ รถที่แข็งกว่าใหญ่กว่า ยังไงก็ปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 17:55:59 »
รถยาวกว่าใหญ่กว่าก้ย่อมปลอดภัยกว่า เพราะเข้าถึงตัวยากกว่า แต่อันนี้มันก้ขึ้นอยู่กับความแข็งของตัวรถและความเร็วด้วย (อย่าง Fortuner เนี่ยชนไปไม่ได้แรงมากก้ยุบไปซะครึ่งฝากระโปรง) รถอย่าง Teana หรือ Accord หรือ Camry มันก้ปลอดภัยเหมือนกันครับ แต่อย่าลืมว่ารถยุโรปมีระบบ pre-safety มาให้อย่าง Volvo เงี้ย ให้ระบบเตือนเวลาเข้าใกล้รถคันหน้า หรือเวลามีรถวิ่งเข้ามาด้านข้าง ระะบบช่วยเบรคเวลาเข้าใกล้รถด้านหน้า pedestrian stop และอื่นๆอีกที่ในรถยุโรปมี ซึ่งอันนี้ก้ต้องมาว่ากันที่ราคาด้วยครับ

รถแต่ละแบรนด์ก้มีดีไม่เหมือนกันครับ แต่ทีนี้ก้ต้องดูว่าก่อนที่จะเกิดอุบัติเหตุรถคันไหนปลอดภัยกว่ากันครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นก้ขึ้นอยู่กับคนขับด้วยครับว่าขับอย่างมีสติแค่ไหน

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 07:08:42 »
ผมว่าเหนือกว่าการทำรถให้แข็งแรงปลอดภัยไร้เทียมทานคือทำอย่างไรไม่ให้ชน ในราคาต่ำกว่าแบนด์อื่น volvo ทำรถที่มีระบบช่วยให้ขับปลอดภัยกว่าครับ ต่อไปอยากเห็นรถขับเองได้ครับ เพื่อจะได้นั่งดูทีวีเบาะหลังครับ ขอบคุณสำหรับคลิป