ผู้เขียน หัวข้อ: teana อัตราการบริโภค 5.9 km/l ผิดปกติรึปล่าวครับ  (อ่าน 15847 ครั้ง)

ออฟไลน์ sodapop

• Newbie
  • *
teana MC เครื่องยนต์ 2500 cc ครับ พอดีออกรถมาสักอาทิตย์นึงได้แล้วครับ
เมื่อวานมีเวลาจึงลองเอาออกไปขับทางตรงๆ นอกเมือง โดยใช้ความเร็ว 80 km/h
-90km/h และพบว่าอัตราสิ้นเปลืองแสดงที่หน้าปัดอยู่ที่ 5.9 k,/l
โดยใช้ระยะทางไปกลับประมาณ 60 km เมื่อสังเกตขีดน้ำมัน หล่นไปเกือบจะครบ1ช่อง
ผมจึงอยากถามครับว่า การกินน้ำมันของรถผมผิดปกติหรือไม่ครับ
โดยส่วนตัวทราบดีครับว่าเทียน่า2.5 ค่อนข้างจะกินจุ แต่ก็ไม่คิดว่าจะถึงขนาดนี้อ่ะครับ
ถามอีกประเด็นน่ะครับ เกียร์ cvt มีเทคนิคการขับที่แตกต่างจากเกียร์autoทั่วไปยังไงบ้างครับ
..ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบน่ะครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: teana อัตราการบริโภค 5.9 km/l ผิดปกติรึปล่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 16:15:16 »
ผมว่ารอให้พ้นรันอินไปก่อนอัตราบริโภคน่าจะดีขึ้นนะ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: teana อัตราการบริโภค 5.9 km/l ผิดปกติรึปล่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 16:56:20 »
1. ถ้าขับในเมือง ดูลักษณะการขับด้วยครับ การเหยียบคันเร่ง ก็มีผล
2. จอเหล่านั้น เชื่อได้แค่ในฐานะค่าประมาณ ไม่ค่อยใกล้เคียงกับค่าจริงเท่าไหร่
3. พ้น 1,500 กิโลเมตร หรือช่วงรันอิน ให้รถเข้าที่ก่อนครับ ค่อยว่ากัน
รถที่มีระยะะทาง สัก 2,000 กิโลเมตรข้นไปแล้ว เหมาะแก่การนำมาทดลองหา
อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่ารถที่เพิ่งหลุดจากสายการผลิตครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 16:57:15 »
อัตราสิ้นเปลืองในหน้าปัดมันโกหกครับ
แค่ข้อมูลคร่าวๆ เอามาอ้างอิงอะไรไม่ได้หรอกครับ

วัดจริงๆ จับจริงๆเลยดีกว่า ว่าเติมจริงเท่าไหร่ วิ่งไปเท่าไหร่
ถ้าจับจริงๆแล้วได้ 5.9 โลลิตร ผมว่าไม่แปลกครับ ถ้าขับในเมืองรถติดหนักๆ
5 โลลิตร ในแึคมรี่ 2.4 ผมก็ทำมาแล้ว เหอะๆ (วิ่งสาทร สีลม ช่วง 8 โมงเช้าและ 6โมงเย็น)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 18:19:29 »
teana MC เครื่องยนต์ 2500 cc ครับ พอดีออกรถมาสักอาทิตย์นึงได้แล้วครับ
เมื่อวานมีเวลาจึงลองเอาออกไปขับทางตรงๆ นอกเมือง โดยใช้ความเร็ว 80 km/h
-90km/h และพบว่าอัตราสิ้นเปลืองแสดงที่หน้าปัดอยู่ที่ 5.9 k,/l
โดยใช้ระยะทางไปกลับประมาณ 60 km เมื่อสังเกตขีดน้ำมัน หล่นไปเกือบจะครบ1ช่อง
ผมจึงอยากถามครับว่า การกินน้ำมันของรถผมผิดปกติหรือไม่ครับ
โดยส่วนตัวทราบดีครับว่าเทียน่า2.5 ค่อนข้างจะกินจุ แต่ก็ไม่คิดว่าจะถึงขนาดนี้อ่ะครับ
ถามอีกประเด็นน่ะครับ เกียร์ cvt มีเทคนิคการขับที่แตกต่างจากเกียร์autoทั่วไปยังไงบ้างครับ
..ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบน่ะครับ

ในฐานะที่ผมใช้ตัวก่อน mc อยู่
ผมว่า 5.9 ค่อยข้างเยอะมากเลย สำหรับการจราจรไหลๆแบบที่ว่า
ผมขับยังไงๆก็ได้9ขึ้นนะครับ จังหวะของเทียน่าจะกินมากตอนออกตัวแรกๆกับการเร่งบ่อย
ถ้าพยายามปล่อยไหลเวลาไม่จำเป็นและค่อยๆเพิ่มคันเร่งจะได้ผลที่ดีกว่า
สังเกตุว่าเวลาเราออกตัว ปล่อยจากคันเร่งทิ้งสักอึดใจแล้วค่อยๆกดคันเร่ง รถจะพุ่งแบบรอบน้อยแต่รถความเร็วขึ้นเร็วมาก(เกียร์ผมยังคงมีปัญหาเกียร์ค้างอยู่ รุ่นปัจจุบันหรือคันอื่นอาจจะไม่เป็น)
แต่ถ้าเราออกตัวทันทีรอบจะขึ้นแรงมาก แต่รถกลับพุ่งไปแบบไม่น่าประทับใจมากออกโอเวอร์หน่อยๆ อย่างนี้กินหนักว่าเยอะครับ

รถเทียน่าเป็นรถที่เราต้องเรียนรู้เกียร์ครับ ไม่ใช่เกียร์เรียนรู้เรา เราจะขับได้เร็วและประหยัดขึ้น สังพักก็ชิน
ล่าสุดผมเดินทางไกลที่ความเร็ว 110-120 ระยะทาง700กิโลต่อเนื่อง ทำลายสถิตตัวเองที่ 13kl+นิดๆ ซึ่งถ้าตัวรถผมเกียร์สมบูรณ์กว่านี้คงทำได้ดีขึ้นแน่ เพราะตอนที่ขับมีค้างช่วงนึง แต่ผมเข้าใจว่ารถใหม่น่าจะแก้ปัญหาเกียร์หมดไปแล้วนะครับ คงมีเพียงแค่พฤติกรรมการขับเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 18:21:38 โดย Newhang »

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 20:17:05 »
ของที่บ้านผมยังอยู่ที่ 8-9 เลยครับ ทำไมกินจังหนอ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 21:01:27 »
รอพ้นรันอินก่อนนะครับ บางคันช่วงรันอินอาจจะกินน้ำมันมากผิดปกติ
เพราะจริงๆ วิ่ง 80-90 คงที่ เป็นไปไม่ได้ที่จะกิน 5.9 กิโลลิตร

ของผม 2.0 เพิ่งวิ่งจากนนทบุรี-ศาลายาเมื่อกี้ 80-90 ตลอดทางเหมือนกัน หน้าจอบอก 17.2 กิโลลิตรครับ ;D
สถิติใหม่ตัวเองเลย แต่ต้องขับแบบค่อยๆๆๆ เร่ง รอบไม่เกิน 2,500
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 22:49:46 »
ตามทฤษฎีแล้ว Teana 2.5 + CVT น่าจะแรงและประหยัดที่สุด แต่ในทางปฏิบัติแล้ว เหลือแค่แรง แต่ไม่ประหยัด เนื่องจาก เครื่องเมื่อทำงานกับเกียร์ลูกนี้ ยังต้องพัฒนาไปอีกหลายขั้น

ไม่ใช่เครื่องไม่ดี หรือ ไม่ใช่เกียร์ไม่ดี เพียงแต่ ทั้งสอง ยังทำงานไม่เข้าขากันเท่านั้น

ทางแก้ไขตอนนี้คือ
ตอนออกตัวพยายามอย่าเร่งรอบเครื่องเกิน 2,000 รอบ พอรถเริ่มเคลื่อนตัว ความเร็วนิ่งไม่ขยับแล้ว ค่อยๆกดคันเร่งลึกต่อไปได้
ควร หลีกเลี่ยงกดคันเร่งแบบมิดสุด ต้องค่อยๆ กดเพิ่มตามความเร็วรถที่เพิ่ม

นั่นก็คือ ต้องปรับตัว สไตล์การกดคันเร่งจากเกียร์ ออโต้ปรกติ ซะใหม่ครับ เป็นแบบ เนิบๆ นิ่มๆ เงียบๆ สบายๆ ให้เข้ากับสไตล์ของรถ หน่ะ

ซึ่งก็เป็นที่น่าเสียดาย รถมีแรงม้าสูงๆ แต่ต้องมาออกตัวแบบนิ่มๆซะงั้น
จะออกตัวแรงๆ ก็ได้นะ แต่ก็จะไม่ประหยัดเหมือนคู่แข่งเท่านั้น

หวังว่า อีกสัก 3-4 ปี เมื่อโมเดลเชนจ์ ไปแล้วคงจะแก้ไขปัญหาจุดนี้ได้  หวังว่านะ..

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 02:27:36 »
งงว่าเกียร์กับเครื่องจะทำงานไม่เข้าขากันได้อย่างไร

CVT ทำหน้าที่อย่างเดียว คือส่งรอบเครื่องยนต์ให้ไปอยู่ในช่วงแรงบิด ที่เหมาะกับการกดคันเร่ง
แล้วปรับอัตราทดเพื่อให้รอบเครื่องยนต์คาอยู่ตรงจุดนั้นตลอด เท่านั้นเองครับ
แถมเกียร์ของ Teana ก็ฉลาด และปรับอัตราทดให้ไวไปตามเท้า ไม่ได้ชักช้ายืดยาดเลยด้วยซ้ำ
เมื่อก่อนที่บอกว่าเกียร์ไม่เข้ากับเครื่อง นั่นคือเรื่องอัตราทดที่ไม่เหมาะกับ Power Band ของเครื่อง
หรือการทำงานของเกียร์ที่เชื่องช้า เซื่องซึม ไม่ยอมตอบสนองตามเท้าคนขับ ซึ่งผมไม่พบกับ Teana เลย

ต้องถาม จขกท. มากกว่าว่า ที่ดูบนจอ MID ของรถนี่ ดูอันไหนครับ
หน้าจอแสดงอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมีสองอย่าง
1) Average เฉลี่ยตลอดอายุที่วิ่งมา (หรือปรึกษาคู่มืออีกทีนะครับ ว่าเฉลี่ยย้อนหลังไปนานเท่าไหร่)
2) Instantaneous คืออัตราสิ้นเปลือง ณ ขณะนั้นนั้น เลย (ตัวนี้จะวิ่งขึ้นวิ่งลงไปพร้อมกับการกดคันเร่ง)

ถ้าดูเป็น Average ก็ควรจะ reset ก่อนที่จะจับวัดอัตราสิ้นเปลืองนะครับ
เพราะไม่งั้นแล้ว มันจะเอาค่าเฉลี่ยมาตั้งแต่เริ่มใช้รถ ซึ่งถ้าคุณวิ่งในเมืองเยอะ รถติดบ่อย
เครื่อง 2.5 ลิตร V6 ผมก็ไม่แปลกใจที่อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยมันจะดูโหดร้ายขนาดนั้น

ถ้าอยากวัดให้ชัวร์ เติมเต็มถัง กด Reset ลบค่าเก่าทิ้ง แล้วไปวิ่งแบบเดิมเนี่ยแหละครับ
แล้วค่อยกลับมาเติมน้ำมันอีกหนหนึ่งจนเต็ม นำจำนวนกิโลเมตรที่วิ่งไป หารด้วยจำนวนลิตรที่เติมกลับ
แบบเดียวกับที่ Headlightmag ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยของรถยนต์ทุกรุ่นเนี่ยแหละครับ
แล้วลองเทียบกับสิ่งที่แสดงบนหน้าจอ MID ดู ว่ามันใกล้เคียงกันหรือต่างกันไปมากแค่ไหน

อีกวิธีที่ดูได้เร็วเร็ว แต่ไม่ค่อยเที่ยงตรงก็คือตอนขับอยู่ ณ ความเร็วนั้นนั้น
ให้กดไปดูที่ Instantaneous ครับ แล้วเลี้ยงความเร็วให้นิ่ง เท้าให้นิ่ง คุณจะให้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองนั้น
แกว่งขึ้นลงเพียงเล็กน้อย แต่เป็นค่าที่พอจะบอกได้คร่าวคร่าวว่า ที่ความเร็วระดับนั้น รถคุณจะมีอัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่

ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 20:28:50 »
ขอข้อมูลเพิ่มครับ
80-90km/hr
นี้รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไรครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 21:17:12 »
ผมขอมองต่างจากคนอื่นหน่อยนะ แน่ใจหรือเปล่าครับว่ามันไม่ใช่ l/100km เพรา km/l มันดูเยอะมากไปจริงๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 21:20:13 »
สงสัยโดยจอ อะเวจี (AVG) หลอกเอาแล้ว  ;D  ต้องจับด้วยการเติมน้ำมัน ถังที่ 5-6 อะครับ แล้ววัดกันหน้าหัวจ่ายจับกิโลเอา ไม่เอาจ่าจับนะ XD
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sodapop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 21:25:28 »
ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบน่ะครับ..
ตอบคุณ nuay - ผมดูตรง average ครับ
ตอบคุณ patzahut -90km/h รอบเครื่อง ประมาณ 2000 รอบครับ
...ที่กังวลเพราะเคยศึกษาในเทียน่าคลับครับว่ามี teana 2.5 เคยเข้าแจ้งศูนย์
บริการเรื่องอัตราการกินน้ำมันที่ผิดปกติครับ แล้วก็ได้รับการตรวจสอบจากศูนย์
แต่ผมไม่ได้ติดตามต่อว่าผลเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 21:48:46 »
ถ้าอย่างนั้น ก็เอาแบบที่วัดให้ชัวร์ไปเลยครับ

เติมเต็มถัง วิ่งแช่ไป 90 กม./ชม. กลับมาเติมปั๊มเดิม
เอากิโลเมตรที่วิ่งไป หารด้วยจำนวนลิตร จะได้ทราบกันไปเลยครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 22:06:12 »
ของผมเฉลี่ย 10-11 กิโลเมตร / ลิตร  ;D

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 23:37:07 »
ผมขับตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์ ไปหัวหิน วิ่งไปเรื่อยๆ ขับไม่เกิน 120 (แต่กดเร่งแซงบ่อย)
ได้ 10 กิโลเมตร/ลิตร ครับ (ดูจากหน้าจอเอานะครับ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 00:53:37 »
ถ้าขับนอกเมือง 60-90 km/L กินขนาดนี้ ผิดปกติแน่นอนครับ นี่มันกินระดับเครื่อง V8 เลยนะเนี่ย

แต่ในช่วงรันอินก็แบบนี้แหล่ะครับ รถมันยังไม่เข้าที่ 100% เหมือนเด็กแรกเกิด สมองยังไม่เชื่อมต่อกันเต็มที่
ถ้าพ้นรันอิน น่าจะเป็นปกติครับ ก็คือ ราว 10-13 km/L

แต่ถ้าขับในเมือง รถติดหนักๆ ก็คงประมานนั้นแหล่ะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 10:09:37 »
ผมขอมองต่างจากคนอื่นหน่อยนะ แน่ใจหรือเปล่าครับว่ามันไม่ใช่ l/100km เพรา km/l มันดูเยอะมากไปจริงๆ

ของ X1 มันก็เป็น L / 100km. ครับ
ถ้าดูสเกลแน่ใจแล้ว ว่าเป็น km / L ผมว่าเปลืองมากครับ
เครื่องยนต์อาจจะยังฝืด ๆ อยู่รอผ่าน 2000 ค่อยวัดอีกทีครับ

ส่วนหน้าจอ บางทีมันบอกผม รถจะวิ่งได้อีก 326 กม. จากน้ำมันในถัง
พอวิ่งไป 20 กม. ดูจากป้ายไมล์ แล้วไปกดดูอีกที บอกเหลือวิ่งได้ 300 กม. หายไป 6 กม.
หลอกกันชัด ๆ Com มันคงคำนวณว่าเราจะวิ่ง 80 กม./ชม. กระมังครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:27:01 »

ของ X1 มันก็เป็น L / 100km. ครับ
ถ้าดูสเกลแน่ใจแล้ว ว่าเป็น km / L ผมว่าเปลืองมากครับ
เครื่องยนต์อาจจะยังฝืด ๆ อยู่รอผ่าน 2000 ค่อยวัดอีกทีครับ

ส่วนหน้าจอ บางทีมันบอกผม รถจะวิ่งได้อีก 326 กม. จากน้ำมันในถัง
พอวิ่งไป 20 กม. ดูจากป้ายไมล์ แล้วไปกดดูอีกที บอกเหลือวิ่งได้ 300 กม. หายไป 6 กม.
หลอกกันชัด ๆ Com มันคงคำนวณว่าเราจะวิ่ง 80 กม./ชม. กระมังครับ
หลังจากลองไปคำนวณมาแล้วน่าจะจริงครับ 5.9l/100km = ประมาณ เกือบ 17 กม.ต่อลิตรครับ ถ้าแช่แค่นั้นมันอาจจะขึ้นเลขสวยๆมาก็ได้ แต่สมจริงหรือไม่นั่นอีกเรื่อง (ลองดู CR-V ที่มี Instant bar ไปถึง 20 และซิตี้ ถึง 40 km/l เป็นตัวอย่างครับ)