ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นไหนบ้างที่ลืมปิดกระจกไฟฟ้า แล้วกดล๊อคระบบจะปิดกระจกแทนให้  (อ่าน 7924 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยมาถามอะครับ

สงสัยว่า หากรถของท่านๆ ทั้งหลาย ลืมปิดกระจกไฟฟ้า  แล้วกดล๊อครถไป

มีรถรุ่นไหนๆ บ้างที่กระจกจะล๊อคขึ้นอัตโนมัติแทนให้  เพื่อป้องกัน การลืมปิดกระจกรถของคนใช้รถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 06:52:24 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member

ออฟไลน์ Buffy

ตอบตามตรง

ผมยังไม่ทราบเลยว่า มีรถรุ่นไหนทำได้แบบนี้มั๊ง

เหมือนคุ้นคุ้นว่า MB CL ทำได้...แต่ไม่แน่ใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2012, 00:06:26 โดย Buffy »

ออฟไลน์ MC Stradale

ยังไม่เคยเห็นนะครับ ว่ามีคันไหนทำแบบนี้ได้บ้าง

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
VW Golf , Passat ครับ แต่ไม่แน่ใจว่าสเปกไทยจะใส่มาให้รึป่าวนะครับ  :P

ออฟไลน์ SP

ถ้ามีออพชั่นนี้ใส่มาก็คงดีครับ เพราะบางทีรีบไปหน่อยลืมปิดกระจกก็มี

เพื่อนคุณแม่ผมไปทำโรงทานต่างจังหวัดด้วยกัน จอดรถไว้แล้วลืมปิดกระจก

แล้วคืนนั้นฝนดันตก เล่นเอาเปียกเลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

Accord ทำได้มาตั้งนานแล้วครับ แต่ไม่ใช่อัตโนมัติ เพราะมันอันตรายเกินไป
ที่จะสั่งให้รถปิดหน้าต่างอัตโนมัติ ทุกครั้งที่กดล็อครถ

กุญแจของ Accord ถ้ากดปุ่มล็อคค้างไว้ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)
จะทำการแง้มกระจกทั้งสี่บานเพื่อระบายอากาศ หรือปิดกระจกทั้งสี่บานได้ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Camry โฉมปัจจุบันก็ทำได้ครับ
กดล็อคค้างไว้แล้วมันจะเลื่อนขึ้นปิดเอง หรืออยากเปิดก็กดปลดล็อคค้างไว้ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Eddy5659

กดล็อคค้างไว้แล้วมันจะเลื่อนขึ้นปิดเอง หรืออยากเปิดก็กดปลดล็อคค้างไว้ :D

ตามนี้เลยครับ กดปุ่มล๊อครถค้างไว้กระจกจะปิด กดปุ่มปลดล๊อคค้างไว้กระจกจะเปิด อยากเปิดกว้างแค่ไหนก็แช่นานแค่นั้น
ส่วนระบบที่ลืมปิดกระจกแล้วปิดเอง ผมไม่เคยรู้จักครับ เพราะขับแต่รถญี่ปุ่น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

jaesz

• บุคคลทั่วไป
BMW E38 E85 E46 E39 E90 E60, VW PASSAT B5, NEW BEETLE, GOLF 4, A3, TT, MB W210 W203 W211 W212 etc

เยอะครับ รถพวกนี้ตั้งให้เป็นแบบ Remote กดล็อกค้างไว้แล้วมันจะปิดกระจกให้ได้หมด

ตั้งแต่ปี 1996 ขึ้นมาผมเห็นว่าทำได้ทุกคัน Mercedes Benz BMW VW

หรือถ้าจะให้ล็อกปุ๊ปกระจกขึ้นเองทุกบาน ของ BMW ก็ไปโปรแกรมได้ด้วยครับ ล๊อกปุ๊ปปิดปั๊ป ใช้ SSS โปรแกรมได้หมด

ออฟไลน์ luktal_wangpha

• **
  • ครูชำนาญการพิเศษ
 ;D lexus ls400 ปี 1995 ของพ่อลูกตาลก็ทำได้ค๊ะ จะเปิดหรือปิดก็ได้ ทั้ง4บาน

ออฟไลน์ ^BBB^

• **
ฟอร์ด โฟก้ส ตัวที่ขายอยู่ก้อควบคุมจากรีโมทได้ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

โฟกัส ครับ  :)

แค่กดรีโมทล็อกค้างไว้ ก็จะปิด
แต่ถ้ากดปลดล๊อคค้างไว้ ก็จะเปิด
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member

น้าผมใช้อยู่ ก็ทำได้แบบนี้ครับ
แต่ที่ทึ่งที่สุดคือ W124ของพ่อ ก็สามารถปิดเปิดกระจกทั้ง4บาน ด้วยการบิดกุญแจค้างไว้ ที่ประตูคนขับ
และรถเพื่อน W124เหมือนกันแต่เป็นรุ่นรีโมทยิงประตู ก็สามารถกดได้ที่ร๊โมทเลย ครับ