ผู้เขียน หัวข้อ: ฟังก์ชั่นจับอัตรากินน้ำมันเฉลี่ยในรถที่พี่ๆใช้ ตรงกับที่เติมจริงกันไหมครับ  (อ่าน 8895 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากทราบว่ารถที่พี่ๆใช้ ฟังก์ชั่นที่ใช้จับอัตรากินน้ำมัน ตรง หรือ คลาดเคลื่อนจากที่วัดจริง (ด้วยการเติมจริง) มากไหมครับ
รบกวนบอกชื่อรุ่นรถที่ใช้ด้วยนะครับ อันนี้อยากทราบเป็นข้อมูลเฉยๆครับ

สำหรับของผม ก็เป็นฟอร์ด เฟียสต้ารุ่น S

ผมจะเติมน้ำมันเดือนละ 2 ครั้ง (ต้นเดือน ปลายเดือน) ทุกครั้งผมจะเติมแบบเต็มถัง(ไม่รู้เป็นอะไร โรคจิตอยากลองจับอัตรากินน้ำมันทุกถัง 5555) และ reset trip reset อัตรากินน้ำมันเฉลี่ย เพื่อให้มันจับใหม่ทุกๆถัง

ของผมส่วนใหญ่จะคลาดเคลื่อนไม่เกิน 0.7 km/l ครับ (เคสที่แย่สุดนะครับ ที่ดีสุดก็ต่างกันประมาณ0.2 - 0.3 km/l)

รูปข้างล่างนี่ก็เป็นอัตรากินน้ำมันดีที่สุด กับแย่ที่สุด โดยรถผมใช้ขับในอมตะนครครับ รถค่อนข้างติดเหมือนกัน โดยรวมก็ถือว่าพอใจครับ

แล้วของพี่ๆที่เคยจับมา(จากการเติมจริง) เทียบกับที่รถคำนวณให้ เป็นอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2012, 09:41:43 โดย Satanic za' »

ออฟไลน์ off_033

fiesta 1.6 S 4ประตู

คลาดเคลื่อนประมาณ .2 เอาไว้ดูคร่าวๆได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

CITY MC วัดทุกครั้งที่เติมน้ำมันเหมือนกัน
ถังล่าสุด คลาดเคลื่อนไปราวๆ 0.5 ก.ม./ลิตรครับ(หน้าจอแจ้ง 14.0 ก.ม./ลิตร แต่เติมน้ำมันเต็มถังแล้วกดเครื่องคิดเลขได้ที่ 13.5 ก.ม./ลิตร)

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
Honda  Brio ประมาณ เยอะกว่า วัดเอง ประมาณ 1 กิโลเมตรต่อลิตรฮับผม
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ไม่ตรงซักคันครับ มันวัดจากduty cycle จังหวะการยกของหัวฉีดน้ำมันครับ ไว้ดูคร่าวๆได้

ออฟไลน์ obpiero

• Newbie
  • *
ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
ไม่ทราบว่า คุณ Satanic za' ใช้แอปอะไรใน android เหรอคับ อันที่โชว์อยู่น่ะครับ
ท่าทางจะใช้งานดี จะโหลดมาใช้มั้ยคับ

เรื่องวัด เกจ น้ำมัน ตอนนี้ผมขับ vios ไม่เคยจะลองเอามาวัดแบบถังต่อถังเลยครับ
ส่วนใหญผมขับ หนองคาย อุดร ขอนแก่น ก็ประมาณ ขับไม่เร็วมากครับ 100-130 ตามถนนจะอำนวย
ประมาน 15 km/lit คับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ของ Prius ค่าของรถจะดีกว่าจับเอง 1-2km/ลิตร

app ที่ใช้ชื่อ my car ครับ เป็น app free ของ android ลองไปหามาใช้ดูครับ ฟรี อิอิ

มันแสดงอัตรากินน้ำมันเป็นกราฟเส้น กราฟวงกลม ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ ตั้งเตือนเข้าศูนย์ อะไรพวกนี้ได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
นอกเรื่องด้วยคนครับ ไม่ทราบว่าใน iOS มีแอปนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กำลังดีจะอยู่ที่ไม่ถึงหนึ่งหน่วยครับ

แอพน่าสนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2012, 00:40:20 โดย Ruksadindan »

• **
สำหรับใน iPhone ผมแนะนำ Gas Manager ครับ โหลดฟรีใช้งานไม่ยากครับ

เพิ่งไปโหลดมาเมื่อกี้ครับ ขอบคุณครับ

ของ iphone ที่ผมใช้ ผมใช้ Gas Cubby  ครับ แต่ไม่ฟรีนะ

• **
ของ iphone ที่ผมใช้ ผมใช้ Gas Cubby  ครับ แต่ไม่ฟรีนะ

ขอบคุณครับ ผมก็ใช้เฟียสต้าเหมือนกันครับ ส่วนตัวผมไม่เคยนั่งวัดแบบนี้ครับเดี๋ยวจะไปลองวัดแล้วมาแชร์กันนะครับ

ปล. 1.6Sport Sedan ครับ อายุ 1 ปี 1 เดือนครับ

ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ Lookkaew

Swift 1.5 GL
วัดจริงใกล้เคียงกันกับหน้าจอครับ วัดในเมือง วัดกันเกือบทุกถังเลย วิธีก็คือเติมจนเต็มถัง หัวจ่ายตัด ไม่เขย่าถัง
โซฮอล 95 หรือเบนซิน 91 วัดในเมืองจะคาดเคลื่อน 0.1-0.3 ไม่เกินนี้ ถ้าตัวเลขโชว์8.3-9.0 กินจริงก็จะอยู่แถว 8.0-8.7 กม./ลิตร ครับ แต่ถ้าโซ 91 จะเพี้ยนประหยัดเกินจริงอยู่ในช่วง 0.3-0.7 ครับ
ส่วนนอกเมืองทำได้ใกล้เคียงกันครับ แม้ว่าจะขับในหลายสถานการณ์ มีเร่งมีหยุด เหยียบ ซิ่ง แช่ ครบรส มาตรวัดจะแสดงอ่อนกว่าความเป็นจริงไ่ม่เกิน 0.5 กม./ลิตรครับ

ออฟไลน์ YenChar

Vios ES

ค่อนข้างตรงนะครับ

ถ้ารีบ วิ่ง 140-160 ทุกวัน ลาก 5-6 พันรอบตลอด ตกลงไปเหลือ 12 กิโลลิตร
ถ้าขับแบบปกติ วิ่ง 110 ได้ราวๆ 14-15 โลลิตร
ถ้าขับชิลๆ มีเลข 16-17 โลลิตรมาให้เห็น

วัดจริง จากกิโลเมตรที่วิ่ง หารด้วยปริมาณน้ำมันที่เติมจริง
พอเอาตัวเลขทั้งหมดตั้ง หารออกมาเป็นค่าเฉลี่ย ได้ 14 โลลิตรพอดีๆ
ตรงครับ

ออฟไลน์ jazzz

• **

นิสสัน อัลเมร่า           เติมน้ำมันแล้วคำนวณจะได้ค่าน้อยกว่าหน้าจอแสดงผล ประมาณ 5-6%

ซูบารุ ฟอร์เรสเตอร์     เติมน้ำมันแล้วคำนวณจะได้ค่าน้อยกว่าหน้าจอแสดงผล ประมาณ  3-4%

เบนซ์  A180cdi          เติมน้ำมันแล้วคำนวณจะได้ค่าน้อยกว่าหน้าจอแสดงผล ประมาณ 2-3%

รูปข้างล่างนี้เป็นค่าเฉลี่ย จากการใช้งานเป็นระยะทางรวม 19,406 กม.ครับ :)

ออฟไลน์ obpiero

• Newbie
  • *
my car คับ
โหลดมาแล๊ววว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Corolla Altis หน้าจอจะได้ค่าสูงกว่าค่าจริง 1-2 กม./ลิตร
ใช้งานปกติในเมืองค่าเฉลี่ยจากมาตรวัด 11-12 กม./ลิตร
กดเครื่องคิดเลขออกมาจะได้ 10 นิดๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ eRaJap

• **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
Swift 1.5 GL
วัดจริงใกล้เคียงกันกับหน้าจอครับ วัดในเมือง วัดกันเกือบทุกถังเลย วิธีก็คือเติมจนเต็มถัง หัวจ่ายตัด ไม่เขย่าถัง
โซฮอล 95 หรือเบนซิน 91 วัดในเมืองจะคาดเคลื่อน 0.1-0.3 ไม่เกินนี้ ถ้าตัวเลขโชว์8.3-9.0 กินจริงก็จะอยู่แถว 8.0-8.7 กม./ลิตร ครับ แต่ถ้าโซ 91 จะเพี้ยนประหยัดเกินจริงอยู่ในช่วง 0.3-0.7 ครับ
ส่วนนอกเมืองทำได้ใกล้เคียงกันครับ แม้ว่าจะขับในหลายสถานการณ์ มีเร่งมีหยุด เหยียบ ซิ่ง แช่ ครบรส มาตรวัดจะแสดงอ่อนกว่าความเป็นจริงไ่ม่เกิน 0.5 กม./ลิตรครับ

:o swift นี่เห็นคันเล็กๆ แต่กินน้ำมันเยอะจัง

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
ผมคิดว่า อันที่รถคำนวนให้ อาจจะไม่ได้คิดรวม ปริมาณน้ำมันที่ใช้ตอนสตาร์ทก็ได้นะครับ (แต่จริงๆคงต่างไม่เยอะขนาดนั้น ถ้าไม่สตาร์ทบ่อย)
แถมด้วยเรื่องไมล์ไม่ตรง เลยได้มากกว่าตลอด

ออฟไลน์ mathician

แล้วรถที่มันมีระบบ start/stop อัตโนมัติ มันไม่ยิงเปลืองน้ำมันหรือ สงสัยว่าเค้าจะทำมาเพื่ออะไร มันประหยัดได้ดีแค่ไหน
ผมใช้แต่ตอนติดไฟแดงนานเกิน 1 นาที

ออฟไลน์ Terng

เคยสงสัยเหมือนกันเลยทดลองจับดูประมาณ 10 ถังทั้งวิ่งในเมืองนอกเมือง และวิ่งทางไกล(เชียงใหม่เชียงราย ขึ้นเขา กลับกรุงเทพ ประมาณ 2000 กม.ไม่รีเซ็ท จดไว้ทุกถังแล้วหารรวมกับหารแยกรายถังดูครับ)

แล้วก็ได้ผลว่า คาดเคลื่อนไปประมาณ 0.2 - 1.3 ครับ 2009 Altis 1.6G
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================