ผู้เขียน หัวข้อ: ++ยอดขาย Nissan Almera เดือนธันวาคม 2011 : แพงกว่า แต่คนไทยเอาซีดานอยู่วันยังค่ำ  (อ่าน 10243 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ยอดออกมาจาก thaimarch.com ครับ เดือนธันวา 2011

นิสสันผลิตได้แค่ 60-70% ของกำลังในเดือนธันวา

ดูยอดขาย

March = 2,030  คัน

Almera = 3,266 คัน

คาดเดาว่า เดือนกุมภา ขึ้นไปน่าจะผลิตเต็มที่
และกระฉุดในเดือนเมษายน

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
กำลังเห่อของใหม่หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ off_033

แพงกว่าหน่อย  แต่คุ้มกว่าครับ ทั้งกว้าง ยาว

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าอัลมี่ ลงตัวกว่าในหลายๆด้านครับ ไม่แปลกใจที่มันขายดี มากกก ของแถมแทบไม่มีเลย T^T

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
แปลกนะ Yaris กะ Vios หรือ Jazz กะ City รุ่นที่เท่าๆๆกัน 5Doorดันหาเรื่องให้แพงกว่า
 แต่ผมก็รักรถมีประตูหลัง อยู่ดี

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

แปลกนะ Yaris กะ Vios หรือ Jazz กะ City รุ่นที่เท่าๆๆกัน 5Doorดันหาเรื่องให้แพงกว่า
 แต่ผมก็รักรถมีประตูหลัง อยู่ดี

คิดว่า positioning การตลาดของ yaris/jazz เปิดตัวครั้งแรก ทำให้ตัวรถมันดู trendy เป็นรถแห่งคนรุ่นใหม่ที่อยากแตกต่าง
พยายามให้รถซีดานเป็นกลุ่มอนุรักษ์นิยมเดิม ๆ ไป
ซึ่งมันมูลค่าสูงกว่า แต่ไม่ชัวร์ว่าต้นทุนไหนแพงกว่า แต่เข้าใจว่าไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมคิดสาเหตุที่ขายได้ดีกว่า อยู่ที่เบาะหลังมากกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถ sedan ดูหรูกว่า

และมันให้ความรู้สึกอันตรายน้อยกว่าเวลาโดนชนท้าย

มันถึงยังขายดี

แต่ก็ยอมรับว่า Almera มันดูมีหลายๆ อย่างลงตัวกว่า March อาจจะเพราะออกมาทีหลังละมั้งครับ

แต่รุ่นน้องผม เขาจอง MZ2 H/B พอดีแฟนเขาใช้ Peugeot Partner เห็นมันขนของสะดวกดี เลยสนแต่รถท้ายตัด (ถึงแม้พิ้นที่จุของด้านหลัง มันจะเอามาเทียบกันไม่ได้ก็เถอะนะครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ArmMoTo

ผมว่ามันสวยดีนะครับ

สมแล้วกับตัวเลขแบบนี้นะ  :D

ออฟไลน์ gatasila

ข้างบ้านผมซื้ออัลมิร่าสีขาวป้ายแดง1คัน ตอนนี้บ้านๆถัดๆไปมีอีก2คันสีขาว รวมเป็น3คันรวด
ถ้าขับเรื่อยๆเนือยๆผมว่าเหมาะนะ แต่ผมมองแล้วไม่สมส่วน รถบอดี้ใหญ่แต่ล้อนิดเดียว
ถ้าใส่ขอบขอบ17น่าจะพอดี แต่ว่าอัตตราเร่งคงหดไปเยอะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ถึงเขาจะเลิกเล่นฟุตบอลไปหลายปี แต่ก็ยังเป็นที่นิยม......

เอ๊ย ไม่ใช่ แต่ almera ขายดีจริงๆ ขนาดผมเองยังจะไปไซโคคนใกล้ๆตัวให้ถอยมาแทนคันเก่าของเขาเลยนะนั่น

ออฟไลน์ balliblue

ข้างบ้านผมซื้ออัลมิร่าสีขาวป้ายแดง1คัน ตอนนี้บ้านๆถัดๆไปมีอีก2คันสีขาว รวมเป็น3คันรวด
ถ้าขับเรื่อยๆเนือยๆผมว่าเหมาะนะ แต่ผมมองแล้วไม่สมส่วน รถบอดี้ใหญ่แต่ล้อนิดเดียว
ถ้าใส่ขอบขอบ17น่าจะพอดี แต่ว่าอัตตราเร่งคงหดไปเยอะ
เห็นด้วยครับ ไม่สมส่วนในหลายๆด้านครับ คนออกแบบคงจะออกแบบมาลงตัว แต่พอตัดลดต้นทุน มันเลยไม่ลงตัีวในหลายๆอย่าง ที่เห็นได้ชัดคือ ล้อครับ มันเล็กมาก ถ้าซื้อมาคงต้องเปลี่ยนทันทีอะ

ออฟไลน์ Valkilrey

เห็นด้วยกับคุณ iceball ครับ และคิดว่า mirage ก็คงไม่ต่างกัน ตัว concept งามมาก แต่รุ่นขายจริง ต้องลดต้นทุนเยอะ เลยทำให้ความสวยหายไปครึ่ง

ออฟไลน์ eaowpj

ถ้าฮอนด้ากลับมาผลิตรถได้ หรือ มิตซู ซูซูกิ ผลิต eco car ก็จะมีการเปรียบเทียบครับ ยอดขาย March, Almera น่าจะลดลง แต่ถ้าจะซื้อรถ Eco ในขณะนี้ก็คงไม่พ้น March กับ Alemra แต่ยังไงก็ชอบ March มากกว่าเพราะลงตัวกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ XL_SiZe

หลายคนอาจจะคิดว่า มันเทียบกับ Vios City ด้วยซ้ำครับ
แถมราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ผมว่าที่ almera ขายดีกว่า march มันไม่ใช่แค่เรื่อง 4 ประตูหรอกครับ
ลองดูขนาดมันสิ  แค่เบาะหลังก็กินขาดแล้ว   กระโปรงท้ายอีก 

ณ ตอนนี้ถ้าเลือก ผมก็เลือก almera นะ

ออฟไลน์ YenChar

ผมว่าที่ almera ขายดีกว่า march มันไม่ใช่แค่เรื่อง 4 ประตูหรอกครับ
ลองดูขนาดมันสิ  แค่เบาะหลังก็กินขาดแล้ว   กระโปรงท้ายอีก 

ณ ตอนนี้ถ้าเลือก ผมก็เลือก almera นะ

เห็นด้วยครับ

เบาะหลังกินขาดจริงๆ เลครูมเยอะ ภายในกว้าง
ซื้อมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาแข่งกับใคร เครื่อง 1.2 สบายๆอยู่แล้ว

เยี่ยมครับ นิสสัน

ออฟไลน์ Oslan

ผมคิดตามนี้ครับ
1. ได้รถใหญ่ในราคารถเล็ก
2. ออพชั่นได้เยอะกว่ารถ C-Segment บางคัน
3. ข้อเสียคือ อืด ก็แลกกับความประหยัดน้ำมันที่สูง
4. ภาวะรถติดในปัจจุบัน โดยเฉพาะในกรุงเทพ ช่วยทำให้ข้อเสียข้างบน กลายเป็นข้อดีไป
5. ข้อเสียอีกอย่างคงเป็น การควบคุมรถ ช่วงล่าง
6. ในเมื่อขับช้า รถติด ทำให้เรื่อง การควบคุมรถ, ช่วงล่าง บลาๆ หมดความสำคัญลงไปอีก
7. ในเมืองรถติด พื้นที่ที่กว้าง ทำให้ความเครียดลดลงเยอะครับ ช่วยได้มากๆ

ผมมองว่า ถ้าใช้ในเมืองที่รถติดๆ (โดยเฉพาะกรุงเทพ) Almera เป็นรถที่สมบูรณ์แบบครับ
แต่ถ้านำไปใช้วิ่งทางไกลหรือต่างจังหวัด ที่จะต้องใช้อัตราเร่งแซงบ่อยๆ ผมว่าน่าจะทำให้เครียดได้น่าดูเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2012, 15:30:13 โดย Oslan »

ออฟไลน์ shando

คนซื้อมาใช้งาน ยังไงอัลมีร่าก็เป็นตัวเลือกแรกอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ banch

น่ากลัวจนต้องมีโปรรถคันแรกมาเตะสกัด

ออฟไลน์ YAmodels

เห็นด้วยครับ ไม่สมส่วนในหลายๆด้านครับ คนออกแบบคงจะออกแบบมาลงตัว แต่พอตัดลดต้นทุน มันเลยไม่ลงตัีวในหลายๆอย่าง ที่เห็นได้ชัดคือ ล้อครับ มันเล็กมาก ถ้าซื้อมาคงต้องเปลี่ยนทันทีอะ

แปลกดีเหมือนกัน
almera ดูว่าล้อเล็ก+บาง(ถ้าจำไม่ผิด185R15)
พอไปสังเกต city ดูสมส่วนดี แต่ยางเป็น 175R15 ซะงั้น

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member

แปลกดีเหมือนกัน
almera ดูว่าล้อเล็ก+บาง(ถ้าจำไม่ผิด185R15)
พอไปสังเกต city ดูสมส่วนดี แต่ยางเป็น 175R15 ซะงั้น

แต่ส่วนตัวผมก็เห็นว่า อัลมีร่า ก็สวยดีก็สมส่วนนะ ตามดีไซน์ สมัยนี้ อะไรก็ได้ ครับ

แต่หน้าตาถ้าเทียบจริง ๆ  คนส่วนใหญ่ก็ต้องดูว่า City สวยกว่าอยู่แล้ว  ผมเองก็ด้วย

ก็แล้วแต่ความเหมาะของแต่ละคน

ผมเองซื้อรถก็ดูแค่ความประหยัด กับความคล่องตัวอย่างเดียว  เพราะ อยู่แต่ย่านรถติด อย่างอื่นถือเป็นอันดับ รอง ๆ ลงมา

อัลมีร่า ตอบโจทย์ได้หลาย ๆ อย่างครับ ถือเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
ความเห็นส่วนตัวของผม หลังจากไป TestDrive  Almera มานะครับ

ทุกอย่างดีหมดถ้านั่งอยู๋ตอนหน้า...แต่พอมานั่งอยู่ผู้โดยสารตอนหลัง ผมไม่ชอบที่มันโคลงๆ แปลกๆครับ

ไม่เหมือนตอนขับเลย เลยไมไ่ด้แนะนำให้แฟนซื้อ ไปคบ Mazda2 แทนครับ

ออฟไลน์ superden

ผมว่ามันออกแบบมา ล้ำไป2ปี คืออีกสองปีคงจะสวย ตอนนี้ยังไม่สวย ถ้ามีใครเอาไปแต่งสวยๆเอามาให้ดูเป็นตัวอย่างหน่อยนะครับ
แต่ประโยชน์ใช้สอย ความคุ้มค่า มันก็น่าจะชนะรถอีกหลายๆคันในระดับเครื่องไม่เิกิน1.5 ซะด้วยซ้ำ