ผู้เขียน หัวข้อ: เผลอแวบเดียว น้ำมันแกสโซฮอล์ 91 จะ36บาทแล้ว  (อ่าน 11479 ครั้ง)

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
Re: เผลอแวบเดียว น้ำมันแกสโซฮอล์ 91 จะ36บาทแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:11:34 »
น้ำมันทั่วๆไป ผมเห็นด้วยครับที่จะปล่อยลอยตัวไปเลย แก๊สปล่อยให้เป็นไปตามกลไกลตลาด ราคาลอยตัวไปถูกต้องแล้ว

อุดหนุนเฉพาะ E20 E85 ส่งเสริมพลังงานทดแทนผมว่าเรามากันถูกทางแล้ว อย่าหลงทางเพราะฐานเสียงของพรรคตัวเองหรือเรื่องคะแนนเสียงเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

Re: เผลอแวบเดียว น้ำมันแกสโซฮอล์ 91 จะ36บาทแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 17:33:26 »
ขอต้อนรับสู่โลกแห่งความเป็นจริง(ทำใจยอมรับมัน)สักวันมันก็ต้องขึ้นราคาคงไม่อยากมีรัฐบาลชุดไหนอยากอุ้มเชื้อเพลิงอย่างนี้ไปตลอด ;D ;D
+1 ครับ ยุคนี้ คนที่ปรับตัวได้เท่านั้นครับถึงจะไปรอด จะอยู่กับความสบายเก่าๆ ไม่ได้แล้ว ดู3G เป็นต้น *-*

เรื่องขึ้นราคาน้ำมันหนะ ไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่ผมอยากรู้ว่ารัฐบาลได้ทำอะไรบ้างเพื่อที่ประชาชนจะไม่ถกเถียงเรื่องราคาน้ำมันที่แพงขึ้น เช่น แก้ปัญหารถติด

ถ้ารัฐบาลสามารถทำสิ่งใดๆเพื่อให้มาลบล้างกับปัญหาที่เกิดอยู่ได้คงจะดีมาก แต่คำถามอยู่ที่เค้าได้ทำกันรึยังครับ

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 19:18:56 »
แค่พี่น้องที่ผมอ่านๆ มายังมีมากกว่าครึ่งที่ยังไม่มีภูมิต้านทาน
สังคมมันไปในทิศทางนี้เพราะคนส่วนใหญ่ยังคงคิดแบบนี้ ขอให้ทำใจ
เคยเปนอารมณ์นี้มั้ย เบื่อที่จะพูด เบื่อที่จะบอก เพราะพูดไป ไม่ใช่ว่าจะมีคนเชื่อทั้งหมด ขนาดเรามีหลักฐาน มีเอกสารอ้างอิงจากภาครัฐที่เค้าแอบๆ บอกเรา (แม้จะอยากซ่อนก้อเถอะ)

ผมเข้า ปตท แต่เฉพาะไปฉี่

ถามเพื่อนที่อยู่มาเลย์ สิงคโปร์ เค้าไม่เห็นบอกเลยว่ารัฐเค้าช่วยอุ้มราคา แต่ก้อไม่รู้นะ เค้าอาจจะไม่รู้เรื่องก้อได้
เมื่อปลายปี เค้ายังเติมดีเซลประมาณ 20 บาทไทยกันอยู่เลย

พนักงาน ปตท คนนึงสวมหมวกหลายใบ เงินเดือนสิบล้าน หลายคนตายเพราะมันจุกอก/มะเร็ง
ปตท ใช้งบอัดฉีดโฆษณาแต่ละปี ซื้อสื่อทุกรูปแบบ อันดับสอง รองจากโอกิวี่(ขายพวกพอนด์)
ปตท บอกว่าเอาไม่อยู่ ขาดทุนทุกปี!!!

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 00:07:07 »
เป็นเรื่องจริงครับที่ ปตท นั้นกำไรไม่มากนัก จากงบการเงินแล้ว ปตท กำไรแค่ 4% เท่านั้นครับ มีกำไรจากการขาย ปิโตรเคมี และ การขายน้ำมันบางส่วน ส่วนการขายก๊าช ngv นั้นขาดทุนจริง เนื่องจากตนทุนการขนส่งสูงมากครับ ส่วน lpg บ้านเรามำการใช้กันมากครับ จึงมีการนำเข้่าจากต่างประเทศเนื่องจากกำลังการผลิตไม่ทัน ทำให้ ปตท มีต้นทุน lpg ในราคาโลก ครับ ไม่ได้ เข้าข้าง ปตท แต่เราต้องยอมรับความจริงครับ มันเป็นเรื่องของทุนนิยม

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 00:20:57 »
ไม่ได้อยากเข้าเรื่องการเมืองนะครับ เอาเป็นว่าแจ้งข่าวแล้วกัน

ตอนนี้ รัฐบาล ได้กลับมา เก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน จากผู้ใช้น้ำมันเบนซินและ น้ำมันดีเซล
รัฐบาลยังเก็บเงินเพิ่มจากผู้ใช้แก๊สโซฮอลล์ 95 เพิ่มขึ้นอีก 1 บาทต่อลิตร จาก 0.20 บาท เป็น 1.20 บาทต่อลิตร
ลดเงินอุดหนุน แก๊สโซฮอล์ 91 ลง ลิตรละ 1 บาท จาก ลิตรละ 1.40 บาท เหลือลิตรละ .40 สตางค์ เดิมได้รับการอุดหนุน 1.40 บาท ก็จะได้รับการอุดหนุนลดลงเหลือ 0.40 บาทต่อลิตร
อี 20 เดิมได้รับการอุดหนุน 2.80 บาท อัตราใหม่ลดลงเหลือ 1.80 บาทต่อลิตร
ส่วนน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ อี 85  ได้รับการอุดหนุนเพิ่มขึ้นลิตรละ 10 สต่างค์ จาก 13.50 บาท เป็น 13.60 บาทต่อลิตร
แถมช่วงนี้ยังไปเพิ่มราคาก๊าซ ngv อีก

ประชานิยม  แต่ก็ต้องให้ประชาชน  มาชดใช้คืนเหมือนเดิมนั่นแหละครับ
ซื้อใจประชาชนได้ 4 เดือนกว่าๆ    สำหรับคนที่ไม่รู้ข่าว อาจจะคิดว่าเพราะปัจจัยราคาน้ำมันตลาดโลก
แต่จริงๆ  แล้ว  มันก็คือ กลืนน้ำลายตัวเองนั่นแหละครับ  พูดไว้ตอนทำออกข่าวใหญ่โต
ตอนไม่ทำกลับมาเหมือนเดิม แถมเก็บเพิ่มเพื่อใช้หนี้เดิมอีก  ไม่เห็นประกาศเลยแหะ

โอ้ว อันนี้เรื่องจริงหรือครับ ผมเพิ่งรู้แฮะ

ก็ิคิดไว้อยู่แล้วว่า จะเป็นไปได้เหรอ ที่ราคา้น้ำมันจะขึ้นไปเท่ากับตอนก่อนยกเลิกกองทุนได้ในระยะเวลาแค่เดือนเดียว

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 08:11:48 »
ไอ้เรื่องกลืนน้ำลายตัวเอง จริงแท้แน่นอนครับ
ตอนหาเสียงท่านต่อต้าน กองทุนน้ำมันชัดเจน บอกยกเลิก ๆ ๆ ๆ

ได้แป๊บเดียว ก็อีหรอบเดิม
ใครครับที่เป็นคนบอกว่า มอเตอร์ไซค์นี้แหละ คนจนตัวจริง เค้าเติมเบนซินนะครับ

คนความจำสั้น จำไม่ได้จริง ๆ ครับ เล่นกันแบบนี้ กลับกลอกใช้ได้ทีเดียว

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 15:24:10 »
รัฐน่าจะ หาแนวทางมารองรับ กับปัญหานี้ เพราะอีกไม่นานม๊อบคงเกิด ม๊อบต้านน้ำมันแพงนะ
ต้องดูว่ามีทางใดมาช่วยให้คนทั่วๆไป ลดค่าใช้จ่ายลงหรือ เปลี่ยนให้คนมาใช้รถไฟฟ้าไปเลย
แต่ถ้าทำงั้น ปตท. ก็ไม่รวยอะนะ  คงเป้นไปได้ยาก