ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบรถบ้านหน่อยครับ  (อ่าน 5356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
ช่วยเปรียบเทียบรถบ้านหน่อยครับ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:17:51 »
พอดีจะออกรถใหม่ครับ สิ่งที่คาดหวัง
1.อัตราเร่ง แรงเร้าใจ แบบว่าอยากให้อัตราเร่งดีกว่า วีโก้ 3.0 พ่วงกล่องดันราง ที่มีอยู่ และดีกว่า ซิวิค เฟอรีโอ้ D15B AT ที่กำลังใจขาย
2.ภายในออกแบบแนวสปอร์ตนิดๆหรูๆหน่อย เบาะหน้าโอบกระชับ เบาะหลังนั่งสบาย
3.ช่วงล่างหนึบๆ คือว่าพอดีขับรถค่อนข้างเร็วครับ ไม่ต่ำกว่า 120 กม./ชม. และก็มุดบ้างบางครั้ง
4.ความเร็วต่ำหรือความเร็วคงที่ ประหยัดน้ำมัน
5.ยี่ห้อไหนตอนนี้ตกรุ่นช้ากว่าเพื่อน หรือเพิ่งกำลังออกใหม่
6.ที่เก็บสัมภาระ ใส่ถึงกอล์ฟได้สัก 3 ใบ แต่จริงๆใส่ใบเดียวพอ คือว่าเป็นนักกอล์ฟทีมชาติ ต้องไปเก็บตัวที่โน้นที่นี้ ข้าวของ ของใช้เยอะหน่อย
Civic 2.0   ALTIS 2.0  MAZDA 3 2.0(จากใจชอบตัวนี้มากครับ แต่เคยไปดูรีวิวของคุณอา J!MMY อัตราเร่งอืดดีจัง)
ช่วยเปรียบเทียบ แสดงความคิดเห็นเชิงสร้างสรรค์ วิจารณ์อย่างมีเหตุผล ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบรถบ้านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 18:22:40 »
อัลทิสครับ หรือไม่ก็รอซีวิคตัวใหม่

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบรถบ้านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 19:01:30 »
ยากมากจะหาใครมาเร่งแรงกว่าวีโก้ พ่วงกล่อง ซึ่งม้าเจ้าโก้มันต้องมี 200++ แรงบิด 40-50 กก/ม แล้วนะนั่น เชื่อว่า 0-160 หาใครที่เปนรถบ้านมากินยากครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 19:05:04 »
ไม่ลองดู  Lancer EX 2.0  เบนซิน
              Focus tdci 2.0  ดีเซล  กำลังจะตกรุ่น
              Cruze  2.0        ดีเซล  เครื่องดีเซลบล็อกใหม่น่าจะอีกไม่นาน
อัตราเร่งดี  ช่วงล่างไว้ใจได้ทุกตัว :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 19:06:36 โดย 12ay13an »

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 19:07:12 »
-ถ้า 3 ตัวนี้ ณ ตอนนี้ คงจบที่ altis 2.0 ผมว่ามันดูหรูสุดในกลุ่ม เร็วสุด ประหยัดสุด ถ้าเบาะไม่กระชับพอก็เปลี่ยนเบาะแบบรถแข่งเลย ส่วนเรื่องใส่ถุงกอล์ฟ 3 ถุง + สัมภาระ คงต้องพึ่ง hatch back มีในเฉพาะ มาสด้า 3 ส่วนaltis ก็ใหญ่พอสมควรแต่ไม่2ถุง
-ถ้าจะรอcivic ก็ต้องรอดูตัว mc ของนิว civic ดีกว่าครับ ว่าเป็นอย่างไรดีกว่าที่ตัวก่อน mc มากไหม
-ตกรุ่นช้าสุด คงเป็น 3 ครับเพราะพึ่งเปิดตัว
-3ตัวนี้ไม่น่าจะเร้าใจสักตัวครับ แต่เพียงพอที่จะใช้งานโดยรู้สึกไม่อืดครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 19:09:16 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 20:23:40 »
งานนี้ ถ้าจะเอาไปแข่งกับกระบะบ้าพลังคงยากล่ะครับ แต่รวมๆFocus Tdciคงตอบโจทย์ได้ดีอยู่(ไม่แน่ใจว่ายัดถุงกอลฟ์ได้3ใบรึป่าวแต่2ใบน้าจะได้อยู่ตัวสี่ประตูนะ). ภายในหรูพอประมาณแต่ไม่ได้ไฮเทคอะไรมากนัก เบาะหน้าผมว่าโอบอยู่(ความเห็นส่วนตัวคิดว่าโอบมากกว่าaltis) แต่เบาะหลังนั่งสบายมั้ยขึ้นอยู่กับบุคคลนั้นๆครับแต่สำหรับคนทั่วไปเดาว่า เบาะมันนั่งสบายจริงแต่ที่วางขามันน้อย
 ช่วงล่างเจ้านี้ไว้ใจได้เลยมุดไปมุดมาสนุกยิ่งได้ยางดีๆนะโอเลย  

ข้อเสีย การดูแลลูกค้าหลังการขาย+กำลังจะตกรุ่น

ส่วนในตัวเลือกที่มีมาให้ civic2.0 ดูดีแต่ไม่แน่ใจจะมีรถรึป่าวตอนนี้ ส่วนตัวคิดว่าควรผ่านครับเพราะปัญหาเยอะอยู่+กับกำลังจะตกรุ่น

Altis2.0. โอเคเลยถ้าคิดจะเอาไปขับเร็วจริงๆเอาไปทำช่วงล่างอีกซักหน่อยก็น่าจะจบครับ ส่วนเรื่องเบาะถ้าไปลองนั่งมาแล้วคิดว่าโอบไม่พอ เปลี่ยนเบาะน่าจะจบง่ายสุดครับ
ข้อควรสำคัญ แต่เจ้านี้คงไม่น่าเหมาะมากนักหากเป็นคนที่ชอบกดเต็มเท้าตั้งแต่จุดหยุดนิ่งบ่อยๆและชอบแช่ท็อปสปีด เพราะcvt อาจไปเร็วได้ง่ายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 20:49:14 โดย Moza@135!!! »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 20:44:07 »
บอกได้คำเดียว Mazda3 ที่คุณชอบแหละครับ มันจะอืดแค่ไหนกันเชียว ..... ต่างกัน วิเดียว สองวิ ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ ออพชั่นต่างๆ ที่ให้มาทั้ง Keyless Sunroof ผมว่ามันดูดีกว่า Civic Altis อยู่มากโข

ถึงจะไม่มีจอ Navi มาให้แต่ที่ศูนย์มีของแท้สั่งติดตั้งได้ครับ แต่ภายนอกสวยกว่าอีกสองเจ้าแน่นอน ผมยังแอบอยากได้อยู่เล็กๆ เลยตอนจะซื้อรถสำรองใช้ปีเดียว แต่มันแพงไปหน่อยสำหรับการเป็นรถสำรอง

ถ้าใช้เป็นรถหลัก และถ้าให้เลือก 3 รุ่นนี้ ผมเลือกเจ้า Mazda3 นี่แหละใช่เลย ชอบมากครับ แต่งก็สวย เดิมๆ ก็สวย ไฟหน้า Xenon ไฟท้าย Led อยู่แล้วมะต้องไปเปลี่ยนไฟจีนแดงให้คนเค้าด่าด้วยครับผม

ปล.วันนั้นก็ลองเทสไดรแล้วจองแล้วด้วย แต่กลับบ้านมาคิดๆ ดูมันแพงไปหน่อยเสียดายตังคับ เลยไปขอเงินจองคืน แล้วไปเอารถ B-Segment คันเล็กๆ ถูกๆ แทน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 21:56:42 »
จริงๆ ถ้าชอบ แรง ประหยัด ช่วงล่างดี ผมอยากจะแนะนำ Focus TDCi จังเลยครับ
ไปลองขับมาแรงดึงนี่สะใจสุดๆ เผลอแว้บเดียวความเร็วขึ้นไปถึงไหนถึงไหนแล้ว พวงมาลัยก็คมใช้ได้

แต่เสียที่ภายใน เบาะหลังจะอึดอัดหน่อยเพราะที่ค่อนข้างน้อย กับดีไซน์ค่อนข้างเชย แล้วก็กำลังจะตกรุ่นแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 22:14:27 »
ตอบจาก 3 คันนี้
1. Civic ตรงที่สุด
2. Mazda 3 ตรงที่สุด
3. Mazda 3 ตรงที่สุด
4. Altis ตรงที่สุด
5. Civic กำลังจะออกโฉมใหม่
6. พอๆกัน

ไปลองขับมาทั้ง 3 คัน ในวันเดียวกันหรือยังครับ
ถ้ายัง ไปลองก่อนนะครับ ขอให้เป็น วันเดียวกัน นะครับ จะได้ไม่ลืม ฟีลลิ่ง
เพราะอะไรครับ ก็รถคันเดียวกัน ขับต่างวัน อารมณ์ต่างกัน ยังได้ฟิลลิ่งต่างกันเลยครับ
อีกอย่าง จะได้ดูศูนย์บริการด้วย ว่าเขาบริการเราดีขนาดไหน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 23:02:28 »
3 คันนี้ คงจะยากที่จะหาคันไหนมีอัตราเร่งดีเท่า Vigo ดันรางครับ

ถ้าต้องการแรงประมาณนี้ ผมว่า Camry Hybrid น่าจะตอบโจทย์คุณมากที่สุดแล้วครับ
และคิดว่า ควรเอารุ่นปัจจบันไปเลย โดยไม่ต้องสนใจว่ารุ่นใหม่จะเปิดตัวใน
เดือนมีนาคมนี้ เพราะรุ่นเก่า ดูดีกว่ารุ่นใหม่ เมื่อเจอคันจริงแล้ว
(อันนี้ความเป็นส่วนตัวของผมนะครับ)

ใครว่ามันคือรถรักโลก? ไม่ใช่ มันเป็นรถรักโลกบ้าพลังต่างหาก! 555

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:04:40 »
ถ้าไปไม่ถึงไฮบริดจอมพลัง
ก้อใช้วีโก้ไปครับ กว้างดี แรงดี เกาะถนนได้ดีขึ้นจากโช้คใหม่ ขนของ เก้าอี้ ตู้โต้ะได้สบาย

แต่มันเก่าไปแร้ววว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 09:23:27 »
ผมมองคล้ายๆกับที่คุณจิมมี่มองครับ คือทั้ง 3 ตัว คงจะไปฟัดกับวีโก้ดันรางลำบาก
ถ้าไม่เกี่ยงว่าต้องเป็นรถมือ 1 เท่านั้น ผมเสนอให้ซื้อซีวิค 2.0 มือสองมาใช้ดูก่อน ว่ามันเพียงพอต่อความต้องการของคุณไหม ถ้าไม่พอกำเงิน 3 แสน ยก K20A + เซตช่วงล่างซักหน่อย

แต่ถ้ารถใหม่เลย ผมมองว่าโฟกัส TDCI น่าจะตรงกับความต้องการของจขกท ในเรื่องอัตราเร่งมากที่สุด

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 17:07:00 »
ถ้าขับเร็ว คงมุดบ่อยแน่เลย คงไม่ใช้มุดบ้างแล้วแหล่ะ เพราะแบบนี้ จึงควรเอารถช่วงล่างดีๆ แล้วก็ ออกแนวเฟิร์มๆด้วย
ถ้าถามผม ผมแนะนำ Lancer EX 2.0(ช่วงล่างสุดยอดมากๆ)  Focus TDCI แล้วก็ Mazda 3 2.0 น่ะแหล่ะ(ยืนยันว่า ถึงแม้จะสู้ Focus tdci ไม่ได้ แต่มันไม่อืิดแน่ๆ)
Civic FD เครื่อง 2.0 แล้วไปแต่งช่วงล่างก็ได้ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ รถระดับ C-segment ขึ้นไปหน่ะ ไส่ถุงกอล์ฟได้แน่ๆ แต่ถ้าจะเอา 3 ใบ ก็ไม่แน่เหมือนกัน

ถ้าอยากได้ดีกว่านั้น แรงกว่านั้น แล้วไม่เกี่ยงค่าซ่อม ดูเป็นมือสองจะดีกว่านะครับ
เช่น
Accord G7 3.0 V6 220แรงม้า (อันนี้ไส่ถุงกอล์ฟ 3 ใบได้ชัวร์ๆ)
BMW 323i 325i 330i E46 ยิ่งถ้า 330i รถคันเท่า Altis แต่เครื่อง 230 แรงม้า ส่วน 2 รุ่นแรก ก็ได้เกือบ 200 แรงม้าเหมือนกัน
็ฺBMW E39 ปี 2002 ขึ้นไป ควรจะเล่นตัว sport หรือไม่ก็ 530i ไปเลย (รุ่นนี้ รับประกันความหนึบครับ)

หรือไม่ก็ EVO VII ไปเลย  :P

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 20:06:17 »
เอาวีโก้ไปหาร้านดีๆจูนลงหอยตัวโตๆอีกสักตัว ก็แรงขึ้นมาเป็นกองละ