ผู้เขียน หัวข้อ: ฮิตาชิจะเลิกผลิตTVในเดือนกันยายนนี้  (อ่าน 5011 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ที่มาของข่าว
http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/business/global/20120123/431483/%C3%8E%D4%B5%D2%AA%C3%94%C3%A0%C2%B5%C3%83%C3%95%C3%82%C3%81%C3%A0%C3%85%D4%A1%C2%BC%C3%85%D4%B5%C2%B7%C3%95%C3%87%D5%A1%D1%B9%C3%82%C3%92%C2%B9%C2%B9%C3%95%C3%A9.html

อ้างถึง
ฮิตาชิ ประกาศเลิกผลิตโทรทัศน์ ภายในปลายเดือนกันยายนนี้ หลังเผชิญการแข่งขันดุเดือดจนส่งผลให้ผลกำไรโดยรวมของบริษัทลดลง

ซาโยริ นิชิโน โฆษกหญิงของฮิตาชิ บริษัทผลิตเครื่องใช้ไฟฟ้าชั้นนำของญี่ปุ่น เผยว่า บริษัทตัดสินใจยุติการผลิตโทรทัศน์ ภายในปลายเดือนกันยายนนี้ ขณะที่การแข่งขันด้านราคาส่งผลกระทบต่อรายได้จากการจำหน่ายทีวี ของบรรดาผู้ผลิตสินค้าประเภทอิเล็กทรอนิกส์ทั่วโลกหลายแห่ง

ทั้งนี้ ฮิตาชิ ตัดสินใจเลิกผลิตทีวีภายในปลายเดือนก.ย.และที่ผ่านมา บริษัททำหน้าที่รับจ้างผลิตทีวีให้แก่บรรดาบริษัทผลิตทีวีต่างชาติมาตั้งแต่ปี 2552 แล้ว แต่บริษัทยังคงจำหน่ายทีวีภายใต้แบรนด์" "Wooo" ที่ผลิตโดยบริษัทคู่สัญญา

อย่างไรก็ตาม การเคลื่อนไหวของฮิตาชิ มีขึ้นในช่วงที่บรรดาผู้ประกอบการญี่ปุ่นหลายแห่ง กำลังได้รับผลกระทบอย่างรุนแรงจากเงินเยนเข็งค่า ส่งผลกระทบต่อยอดขายในตลาดต่างประเทศและทำให้เม็ดเงินที่ได้จากการดำเนินธุรกิจที่ส่งกลับประเทศพลอยลดลงไปด้วย

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว มูดีส์ สถาบันจัดอันดับชั้นนำของสหรัฐ ได้ปรับลดอันดับความน่าเชื่อถือทั้งโซนี และพานาโซนิค โดยให้เหตุผลว่า หน่วยงานผลิตและจำหน่ายทีวีของบริษัททั้ง2แห่งประสบภาวะขาดทุนต่อเนื่อง

น่าเสียดายนะครับ ผมยังจำสโลแกนของทีวีฮิตาชิ "เปิดปุ๊ปติดปั๊ป" ได้อยู่เลยนะครับ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
Re: ฮิตาชิจะเลิกผลิตTVในเดือนกันยายนนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 21:31:18 »
ไม่เป็นไรครับตามข่าว จะมีโซนี่กับพานาเป็นเพื่อนก็ได้ พูดจริง ๆ นะครับผมไม่เคยเห็นใครซื้อทีวีฮิตาชิตั้งนานแล้ว ตอนนี้หันไปเอาดีด้าน harddisk  :)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ฮิตาชิจะเลิกผลิตTVในเดือนกันยายนนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 01:51:57 »
สงสัยต่อไป ทีวีญี่ปุ่น เหลือแค่ Panasonic, Sony, Sharp แล้วละมั้ง เพราะ Sanyo ก็กำลังจะโดนยุบแล้วนี่ครับ

ส่วน Pioneer ตอนนี้ใช้ LCD ของ Panasonic
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:46:25 »
แล้วถ้าเราใช้ทีวีของ ฮิตาชิ  เราจะหาอะหลั่ยได้ไหมครับแบบนี้(กะจะซื้อทีวีฮิตาชิ ถ้ามันลดราคาก่อนเลิกผลิต)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:53:44 »
น่าเสียดายนะครับ ผมยังจำสโลแกนของทีวีฮิตาชิ "เปิดปุ๊ปติดปั๊ป" ได้อยู่เลยนะครับ  

ยังจำกันได้มั๊ย ปลัดฮิตาชิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 20:33:40 »
^^^^ อะไรคือปลัดฮิตาชิครับ  :)

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 21:41:56 »
จะว่าไปแล้วทีวีของฮิตาชิก็เปิดปุ๊ปติดปั๊ปจริงๆครับ อย่างจอคอมที่บ้านผม ตอนนี้เป็นจอ TV LED 23 นิ้วของ Hitachi ครับ ซึ่งมันเปิดเร็วกว่าจอ LCD Monitor ของ ASUS, LCD TV  ของ Samsung กับ Panasonic, Plasma TV ของ Panasonic และ LED TV ของ Panasonic อีกครับ ;)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 22:22:12 »
อยากให้ Sharpมาทำตลาดบ้านเราจังครับ

เคยอ่านมาว่ายี่ห้อนี้ hi-endสุดในบรรดาทุกยี่ห้อที่ทำ LCD แต่จะเน้นทำตลาดที่ญี่ปุ่นซักส่วนใหญ่ ทรงจะโบราณๆทื่อๆหน่อยไม่เหมือน SS

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 17:22:22 »
อยากให้ Sharpมาทำตลาดบ้านเราจังครับ

เคยอ่านมาว่ายี่ห้อนี้ hi-endสุดในบรรดาทุกยี่ห้อที่ทำ LCD แต่จะเน้นทำตลาดที่ญี่ปุ่นซักส่วนใหญ่ ทรงจะโบราณๆทื่อๆหน่อยไม่เหมือน SS

ชาร์ปก็ทำตลาดบ้านเรานะครับ และ บอกได้ว่าเขาเป็นเจ้าแห่ง LCD เขาทำLCDมาตั้งแต่สมัยที่ชาวบ้านยังพัฒนาCRTกันอยู่ ข่าวร้ายคือ เขาเอาของตกรุ่นมาขายในบ้านเรา