ผู้เขียน หัวข้อ: พวกรถ พณฯ ถ้าไม่หลบ  (อ่าน 15928 ครั้ง)

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
Re: พวกรถ พณฯ ถ้าไม่หลบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 17:38:29 »
คุณ jadittir ตอบได้กระจ่างเลยครับ 8)

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 17:49:02 »
ตาม พรบ.ทางบกฯ เขากำหนดว่าต้องให้ทางกับรถที่ติดสัญญาณไฟวับวาบ รถพยาบาล รถตำรวจนี่ไม่ต้องพูดถึง ผู้ใช้ถนนต้องให้ทางอยู่แล้วตามกฏหมาย

เดือนก่อนเจอรถตู้อยู่คัน เปิดไปวับวาบ มองหลังเห็นแต่ไกล ผมรีบชิดซ้ายอย่างไว แต่พอพี่แกแซงไป  "กรุงเทพ-ระยอง" มันติดหาหมอกอะไรหว่า รถเขาหลบกันหมดเลย..
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 21:02:33 »
ผมเจอแล้วอยู่ห่างไว้เลยครับ
ห่างของผมคือ แอบข้างๆทางนะคับ ไม่ใช่กดหนี 55
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Puppu

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 23:34:54 »
แต่ที่ผมเจอแล้วเซ็งมากๆ คือขบวนฉิ่งฉับครับ พวกนำขบวนรถทัศนาจรยาวๆ เป็นสิบคัน พวกนี้จะขับช้าแถมแช่ขวาไปเรื่อยๆ ผมเคยเจอหลายหน เวลาถนนโล่งๆ เราก็แซงซ้ายไป ไม่มีปัญหา

แต่เวลารถติดหรือวิ่งได้ช้าลงนี่สิครับ ขบวนพวกนี้ที่เราอุตส่าห์แซงมา บางครั้งก็ตามมาทัน รถที่นำขบวน ก็ไล่เราออกซ้าย ทั้งๆที่รถก้อช้าๆ ตามๆกันอยู่ ก็ต้องหลบให้ เสร็จแล้ว พอถนนโล่งขึ้น ก็ต้องมาแซงใหม่อีกรอบ เพราะขบวนขับช้าแช่ขวาเหมือนเดิม  ???
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 23:37:40 »
ผมกลับเห็นประโยชน์ และผมก็ใช้บ่อยๆ

ปกติเจอก็จะหลบ แล้วก็ขับตามเลยครับ
ดีออกไปได้เร็วขึ้น ไม่ต้องแซงซ้าย หรือกระพริบไฟขอทาง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 23:50:58 »
ปกติ พวกนี้มักจะตามผมไม่ทัน ... ไม่เคยเจออะคับ

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 01:01:38 »
ผมก็เคยขับตามขบวนอยู่ครั้งหนึ่งในเมืองรถกำลังติดเลย แต่โดนตำรวจจราจรชี้หน้าเลยครับ จริง ๆ เขาห้ามขับตามรถนำขบวน จำได้ตอนสอบใบขับขี่  แต่ก็เซ็งเหมือนกันครับเราอุตส่ารอไฟแดงตั้งนานอยู่ดี ๆ มามุดซ้ายมุดขวา ผ่านไปเฉย ....

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 01:34:23 »
รถที่อยู่เลนขวาสุด แล้วขวางทางรถอื่นๆ วิ่งมาเร็วกว่า ตามปรกติแล้ว ไม่ว่าจะเป็นรถขบวนหรือไม่ ก็ควรหลบให้ครับ เป็นมารยาทการใช้รถใช้ถนนที่พึงปฏิบัติ

เห็นด้วย ในคำตอบครับ

เพราะผมก็ขับรถเลว..เอ้ย..ขับเร็ว และชอบวิ่งเลนขวาเหมือนกัน
ที่เบื่อมากๆๆ คือรถที่วิ่งช้าๆ ไม่เกิน 100 แล้วชอบแช่ อยู่เลนขวา เช่น รถบรรทุก, รถทัวร์ประจำทาง ฯลฯ
พอเราเปิดไฟขอทาง ท่านก็เปิดไฟเลี้ยวขวา บอกให้เราแซงซ้ายไปซะงั้น

ส่วนเรื่องรถ พณฯ ถ้าไม่หลบ ยังไม่เท่าไหร่ ไม่ถึงตาย

แต่ถ้าไม่หลบรถ พวก Fortuner ติดฟิลม์ดำๆ นี่สิ อาจถึงตาย...ย.ยย.
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 02:44:38 »
ส่วนตัวผมถ้าเจอพวกนี้จี้ตูด ก็กดมิดคับ ตามทันก็ตามมา  :P

แอบซะใจเล็กน้อย

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 02:59:47 »
ถ้าเลนซ้ายว่างอยู่ผมก็หลบครับ ถ้าไม่ว่างผมก็คงเร่งความเร็วขึ้นอีกหน่อยเพื่อหลบเข้าซ้ายแหละครับ  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 03:33:57 »
หลบเถ๊อะ ถือว่า ให้ทาืง(น)

แล้วก็เก็บอานิสงส์ ไล่ตามโล่งๆ  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 07:05:25 »
หลบหนะดีแล้วครับ คนใหญ่คนโตในประเทศบางท่านชอบไปไหนมาไหนแบบไม่แจ้ง ตร. จราจรล่วงหน้า ไปตัดขบวนท่านเข้าจะหางานให้จราจรเอานะครับ
หลบๆไปเถอะครับ เดี๋ยวเรื่องยาว
H.

ออฟไลน์ nattapollo

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:51:39 »
Safety First ครับ

หลบครับ ไม่เสียหายอะไร

แต่ตัวเองเคย CPR คนไข้บนรถพยาบาล

วิ่งจากสุวรรณภูมิเข้าเมืองทางมอเตอร์เวย์ เขายังไม่ค่อยจะหลบกันเลย

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 09:52:37 »
รถที่อยู่เลนขวาสุด แล้วขวางทางรถอื่นๆ วิ่งมาเร็วกว่า ตามปรกติแล้ว ไม่ว่าจะเป็นรถขบวนหรือไม่ ก็ควรหลบให้ครับ เป็นมารยาทการใช้รถใช้ถนนที่พึงปฏิบัติ

หากพูดในอีกด้านหนึ่ง เป็นกรณีที่มีการให้สัญญาณให้หลบ ไม่ว่าจะโดยสัญญาณมือ สัญญาณไฟหรือสัญญาณปาก ถ้าผู้ให้สัญญาณจราจรเป็นตำรวจจราจรหรือพนักงานจราจร ถือว่าเป็นคำสั่งทางปกครอง ที่จะต้องปฏิบัติตามครับ การฝ่าฝืนคำสั่งของเจ้าพนักงานมีผลเป็นการทำผิดกฎจราจร (เช่นเดียวกับการฝ่าไฟแดง) และมีโทษตามกฎหมายจราจรครับ

ข้อสังเกตุ
โดยปรกติรถขบวน จะต้องมีตำรวจจราจรขับหรือขี่รถนำ ดังนั้น หากมีการให้สัญญาณจราจร ก็ปฏิบัติตามเถอะครับ เพราะเขามีอำนาจตามกฎหมาย (แต่เป็น abuse of power รึเปล่าก็ไม่รู้)

แต่ถ้าเป็นอีกกรณี ไม่ใช่ตำรวจจราจร อาทิ เป็นตำรวจอื่นๆ หรือทหาร กรณีนี้ถือว่าไม่มีอำนาจในการกำกับการจราจร การฝ่าฝืนไม่ทำตาม ไม่มีผลเป็นการละเมิดคำสั่งเจ้าพนักงาน และไม่ใช่เป็นการผิดกฎจราจร แต่ก็อาจผิดกฎหมายอื่น (ขัดขวางปากปฏิบัติงานของพนักงานเจ้าหน้าที่ ในกรณีที่มีการไล่ตามจับกุมผู้ต้องหาหลบหนี) เพราะฉะนั้น ปฏิบัติตามเถอะครับ เพื่อความปลอดภัยของท่านเอง  ;D

เห็นด้วยครับ ถ้าสั่งเกี่ยวกับกฎหมายจราจรเราต้องปฏิบัติ เราต้องหลบให้รถที่ใช้สัญญาณฉุกเฉินและทิ้งระยะห่างไม่ถึง50 เมตร ส่วนถ้าเป็นคำสั่งไม่ชอบด้วยกฎหมายก็ค่อยดำเนินคดี หรือดำเนินการทางวินัยกันไปครับ
http://www.huamarkpolice.au.edu/fine.html
ปล.รถขบวนที่มีตำรวจนำถ้าสั้น ๆ น่าจะนำรถนักการเมือง แต่อาจเป็นชนชั้นสูงที่ไม่ควรเอ่ยถึง (แบบไม่เป็นทางการ) ถ้าเป็นขบวนยาว ๆ มีตำรวจยศใหญ่ ๆ มาคุมตามแยก ตำรวจจะเคลียร์จนรถโล่ง ขอบอกว่าไม่ใช่นักการเมืองแต่เป็นชนชั้นสูงที่ไม่ควรเ่อ่ยถึงแบบเป็นทางการครับ ซึ่งผมจะเจอขบวนลักษณะหลังมากที่สุด ผมจึงไม่มีข้อวิจารณ์ใด ๆ เลยทั้งสิ้น  :)

ออฟไลน์ !ce

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 10:36:03 »
ท่านเจ้าของกระทู้ ตั้งชื่อกระทู้ สุ่มเสี่ยงมากนะครับ ระบุไปเลยว่าท่านไหน ขบวนมีหลายแบบนะครับ อย่าลืม!
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 13:32:42 »
รถพวก พณฯท่าน ส.ส. อะไรเเบบนี้ ไม่ค่อยเจอ ถ้าเจอก็หลบเเบบไม่ค่อยเต็มใจให้เเหละ

เเต่ถ้าเจอรถโรง'บาล รีบหลบให้ทันทีเลย

น่าเบื่อสุดก็ ฉิ่ง ฉับ ทัวร์ เเช่ขวา วิ่งอืด ทำคนอื่นเค้าติดไปโหม้ดดดเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 13:54:40 »

แต่ถ้าไม่หลบรถ พวก Fortuner ติดฟิลม์ดำๆ นี่สิ อาจถึงตาย...ย.ยย.

ยืนยันภาพลักษณ์รถที่มีโจรใช้เยอะได้ดีจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ ฟักแฟงแตงไทย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 15:36:23 »
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย ชลอความเร็วครับ สบายใจ

ปรกติจะวิ่งซ้าย ไม่เกิน 90 ยกเว้นตอนแซงถึงจะออกขวาและกดเกินร้อย

เลยไม่มีปัญหากะใคร

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 16:47:18 »
เคยเจอบนทางด่วน ช่วงดึกมากๆ เราก็เข้าใจว่ารถขบวน จอดอยู่15นาที ตัวเราเองง่วงก็ง่่วงมากๆ

รถเบนซ์ ข้างๆก็คงโมโห เพราะมันยามวิกาลมากแล้ว คงอยากกลับบ้านกัน แกนั่งอยู่ในรถบีบแตรยิกๆๆๆ

แต่ตำวจดันหันมามองรถผมเพราะรถผมจอดอยู่คันหน้า เจ้าเบนซ์มันเหลื่อมหลังไป พอตำรวจหลบออกปุ้บ

คราวนี้ ระห่ำเลยครับ ผมเฆี่ยนมิดทีนเลย ซัดไป240 ตามทันขบวนแล้วแซงแบบหายวับไปเลย เรื่องของเรื่อง

คือผมง่วง แถมกลัวขับช้ากว่านี้กระสุนมันจะตามมาทันครับ  ;D นึกๆแล้วก็เสียวดีครับ แต่พอง่วงแล้วมันใจสู้ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 18:18:59 »
   ขบวนมาเร็วไม่กลัวครับ  ยิ่งเร็วยิ่งดี  จะได้ผ่านๆไป   

กลัวแต่ขบวนช้าๆ  มาขับขวางทางอยุ่เลนขวาครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 18:56:15 »
เจอต๊อดๆ นี่หลบครับ
1.เพราะเค้าวิ่งเร็วกว่า ปล่อยเค้าไป น้ำมันหลวงจากภาษีประชาชน
2.ถ้าเราไม่หลบกลัวเค้าทำผิด กม. ใส่เราครับ ยังอยากอยู่บนโลกนี้นานๆครับ
แต่ถ้าเจอ ปอเต็กตึ๊ง รถโรงพยาบาล นี่รีบหลบให้เลยนะ เพราะมันเกี่ยวกับชีวิตคน

สรุป หลบหมด 555+
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 19:48:46 »
อยากคิดมากครับ ปล่อยไปดีกว่านะ  :D

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 20:06:05 »
 ::) ::) เห็นพี่โพสกัน อดไม่ไหวเอามั่ง เพราะเป็นคนใช้รถวันละหลายชั่วโมงต่อวัน เจอทั้งวันครับ

ด้วยเหตุผลเรื่องรถนำขบวนต่างๆนั้น ไม่มีข้อแม้เลยครับ ต้องหลบไม่ว่าขบวนเสด็จจะเล็กหรือใหญ่ ไม่มีข้อแม้ครับ ไม่เว้นแม้แต่ขบวนผู้นำประเทศระดับต่างๆ หรือการรักษาความปลอดภัยหรือพิทักษ์ทรัพย์ หรือขบวนฉุกเฉินต่างๆ ตามหลักการของทางการ ยินดีและบอกต่อเลยวาห้ามโกรธหรือรีรอครับ ต้องหลบสถานเดียวครับ ให้ไวด้วยเป็นอย่างยิ่งเลย

แต่ทีนี่มาดูทีแย่สิครับ ไม่รู้ "ขบวนเปี้ยอะไรมันนักหนา" ที่สมควรหลบให้หรือเปล่า เพราะเดี๋ยวนี้รถมอเตอร์ไซด์ก็มีไซเลนครับ รถตู้หรือรถกระบะแม้แต่รถเก๋งเน่าๆ ที่มันวิ่งแล้วไม่รู้อะหลั่ยอะไรจะหลุดใส่เท้าชาวบ้านเขา ไม่รู้เหตุผลอะไรก็ติดไซเลนได้วิ่งกันพล่นเมืองไปหมด  หรือแม้แต่พณฯท่านทั้งหลาย บางทีอาจจะลืมตัว ตีนไม่ติดดิน รถตู้ตนเองวิ่งคันเดียว รีบไม่รีบตูก็ติดไซเลนด้านใน เพราะเดี๋ยวนี้มี ไฟน้ำเงินสลับแดงติดในรถด้วยยยยละ ไม่ให้แซงมันตีคู่แล้วค้อนให้ด้วย  เพราะท่านเหล่านี้ทำตัวเป็นขยะสังคม คนต้องหลบให้ตลอดโดยไม่เว้นเวลา หรือบางทีเปิดไซเลนไล่ชาวบ้านซะงั้นโดยที่ไม่เห็นมันจะวิ่งเร็วหรือรีบอะไรหรือไปไหน เอาเป็นว่าให้รู้ว่าข้าใหญ่

บางทีเจอประเภทมั่วๆ อะไม่ได้เหมือนก้นครับ หลบให้ พอหลบแล้วดันวิ่งไม่เร็วอีก ไล่ชาวบ้านเขาจัง (อันนี้ไม่ได้หมายถึงรถขบวนจริงๆนะครับ)  ทำให้เราอะไม่ได้ตีคู่ไปดูหน่อยมันเป็นโรคไร แล้วแซงปาดหน้า เพิ่มความเร็วให้อีกหน่อยมันไล่อีก เราเห็นพวกมั่วนิ่มแน่ละ เลยกดเพิ่ม รับรองไม่เกิน 180 หรอกครับ หายจ้อย บางทีกดหนีหายลิบแล้วเปิดไฟฉุกเฉินรอประพริบรอเลย มาตามมาใกล้ กดอีกทิ้งอีกเคยเจอครับ มันปิดไซเลนวิ่งเลยครับ

เพราะจริงๆแล้วยิ่งนักการเมือง ไม่ได้มีกฏเกณฑ์ข้อไหนหรือใครเสี้ยมหรือสั่งสอนให้มาทำตัวใหญ่ขวางโลกและเอาแต่ประโยชน์และความสะดวกสบายเข้าตนเอง หากพวกนี้ได้อ่านได้โปรดมีจิตสำนึก และสั่งสอนลูกหลานตัวเองได้ก็ยิ่งดีเป็นประโยชน์กับประชาชนและเป็นคุณแผ่นดินเลยล่ะ