ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเล่นๆครับว่าถ้าขับรถเล่นบนถนนคดโค้ง ให้เลือกรถดังต่อไปนี้จะเลือกคันไหนกันดี  (อ่าน 6545 ครั้ง)

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
สมมติว่าเราจะขับรถบนถนนคดโค้งบนภูเขาแต่ไม่ถึงกับสูงชันมากอย่างเส้นทาง ลำปาง-เชียงใหม่ ให้เลือกขับรถดังต่อไปนี้ คันไหนขับมันส์ที่สุด  1. Lancia Beta Coupe 2.0 เกียร์ธรรมดา 2.Peugeot 405 SRi เกียร์ธรรมดา 3.Honda Civic FD 1.8  เกียร์ธรรมดา 4.Ford Focus 1.8 เกียร์ธรรมดา 5.BMW 318i E46 เครื่อง M43 เกียร์ออโต้ 6. Alfa Romeo 2000 Berlina ปี72  7.Skoda Fabia 1.2TSi เกียร์ DSG ทุกคันสภาพสมบูรณ์เต็มร้อย  จะเลือกขับคันไหนกันดีครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
ตอบแบบโง่ๆๆ รัก skoda เลือก fabia ครับ  ;D

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ BMW ขอเลือก BMW แล้วกันครับ เส้นนี้เคยวิ่งแล้วครับ ทางไม่สูงชันมาก เครื่อง 1800 พอไหวครับ ขับสนุก ๆ ทิ้งโค้งมั่นใจ

Chariot

• บุคคลทั่วไป

พยายามเลือกรถเด่นๆในแต่ละสมัยที่ถือว่าเป็นรถที่เกาะถนนดี ขับสนุกใช้เครื่องสี่สูบที่ผลิตกำลังได้ไม่แตกต่างกันมากเกินไปมาให้เลือกสนุกๆน่ะครับ:)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ใจอยากเลือก Lancia มากตำนาน wrc แต่ความเป็นจริงคงเอา e46

ออฟไลน์ YenChar

รู้แค่ ซีวิค 1.8 เกียรธรรมดา มันแซ่บมาก!!

ผมเลือกซีวิค
แต่ขอทำช่วงล่างนิดหน่อยได้มั้ย T^T

ออฟไลน์ H.

Skoda แบบไม่ยั้งคิดอะไร รถเล็กๆเครื่อง 1.2 เทอโบ เกียร์ DSG คุณต้องการอะไรกับภูเขาลูกนี้อีกถ้ามันไม่ใช่เขาอากินะ
เราคงไม่ต้องสับเกียร์เสตปเทพพระเจ้าเงา ทำ heel and toe แล้วกวาดตูดเข้าโค้งเนียนให้เหมือนตูดเด็กใช่มั้ย ?
H.

ออฟไลน์ eaowpj

ขึ้นเขาผมคงไม่เลือกรถเก่า ยกเว้นเขาที่ไม่ห่างไกลบ้านมากนักหรือมาเป็นหมู่คณะ เสียกลางทางไม่สนุกแน่ และยิ่งรถแปลกมาก ๆ ช่างยิ่งซ่อมไม่เป็น คงเลือก bmw มันก็ค่อนข้างเก่าแต่ถ้าตรวจเช็คดี ๆ คงไม่มีปัญหา และน่าจะขับขี่สนุก ส่วน focus,civic นั้น ex,3 ก็โดดเด่นไม่แพ้กัน ผมคงไม่เลือก 2ตัวนี้ครับ  :)

ออฟไลน์ nattapollo

• Jr. Member
  • **
เคยขับแต่ civic fd 1.8 auto กับ focus tdci auto

ช่วงล่าง เข้าโค้ง ตัวหลังได้เปรียบครับ

ออฟไลน์ FyGI

ช่วงพีคสุดของเส้นนั้นคือ ดอยขุนตาล ส่วนใหญ่เป็นโค้งกว้างๆ

ผมเลือก BMW ครับ

ออฟไลน์ redsun

ออฟไลน์ Ruksadindan

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอ BMW 318i e46
แต่ถ้าเป็นไปได้อยากได้ 330i มากกว่า ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tonge

รถทั้งหมดนั้น ผมไม่เคยขับเลย
แต่ที่ช่วงล่างขึ้นชื่อก็ 405 และ E46 ถ้าFocus TDCi ล่ะก็เลือกFocusแน่
แต่ผมเลือก ฝาเบียร์ (Fabia) รถท้ายตัดเข้าโค้งมันๆ   แต่ถ้าเน้นเรี่ยวแรงคงต้อง civic

ที่ไม่มี 405T16 Mi16 หรือ Ford TDCi ให้เลือกเพราะมันจะแรงกว่ารถอื่นๆในตัวเลือกชัดเจนครับ :)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
การขับบนเขา ประสบการณ์สอนผมว่าคุณไม่ได้อัดเร็วอะไรขนาดนั้นหรอกในถนนจริงชีวิตจริงน่ะ
ดังนั้นพลังก็อาจไม่ใช่ประเด็น แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมขอรถที่เล็ก น้ำหนักเบา
ส่วนเรี่ยวแรงนั้นไม่ต้องมากก็ได้

ผมเลือก Skoda 1.2TSi แต่มีข้อแม้ว่าต้องตบโปรจูนกล่องฟรีมาด้วย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Despinaauto

ออฟไลน์ TJA

ขับเส้นทางภูเขา แรงเครื่องคือ3/10
อีก3/10 คือช่วงล่างและบาลานซ์ของรถ
ส่วนที่เหลืออีก4/10 คือจังหวะการเร่งส่ง ผ่อนคันเร่งหรือชะลอให้จังหวะเนียนๆไปกับโค้ง
ซึ่งถ้าในชอยส์มันเปลี่ยนจากSRi ขึ้นไปอีกสเต็ป ไม่ต้องT16ก็ได้ครับ เอาแค่Mi16ก็เลือกแบบหลับตาจิ้มได้แล้ว
แต่พอเป็นSRi โช๊คกับสปริงก็จะย้วยกว่า.. เครื่องเรี่ยวแรงน้อยกว่า(ดีที่ว่ามันมารอบต้น)
พวงมาลัย405ก็จัดว่างั้นๆ หนักแต่ไม่ได้คมอะไร
แต่อารมณ์การเข้าโค้งมันเนียนแบบที่รถสมัยนี้ส่วนใหญ่ก็ยังเทียบได้ยาก ถ้าใครเคยลองใส่เต็มๆในโค้งน่าจะเข้าใจฟีล

สรุปว่าหมดนี่ ผมขอ205GTi ..อ้าว! ไม่มีหรอกเหรอ    ;D

.-_-.