ผู้เขียน หัวข้อ: อีโค่คาร์ เช่น มาร์ช อเมลล่า บรีโอ้ ใช้ในชีวิตจริง วิ่งได้20 กม/ลิตร จริงไหมครับ  (อ่าน 11969 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ขอถามผู้ที่ใช้รถ อีโคคาร์ (ตอนนี้มีสามตัว มาร์ช  อัลเมลลา และ บริโอ) สามตัวนี้ใครใช้อยู่บ้างครับ วิ่งในชีวิตจริง 20 กม/ลิตร ได้ไหมจริงไหมครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
ทำได้ยากมากครับบ

การใช้งานจริงๆ มันต้องเร่งๆหยุดๆ โอกาสที่จะขับนิ่งๆ มันยากครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
ขอตอบว่าไม่ได้ครับ ในเมืองล้วนๆน่าจะได้ 10-12 ส่วนนอกเมือง วิ่งไม่เกิน 120 น่าจะได้ 16+ ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
11-14 ครับ ในชีวิตจริงๆ ที่ผมขับในเมือง ระยะไปกลับ 25 กิโล

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าสุดท้ายก็ไมต่างจาก B segment หรอกครับ

ออฟไลน์ FyGI

ยากครับ

ตอนใช้ Jazz GE กว่าจะทำได้ 17 โล/ลิตร แทบตาย

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
ผมใช้มา 10000 กิโลแล้วครับ เติมน้ำมันไปประมาณ เกิบ ๆ 20 ถัง วัดบ้างไม่วัดบ้าง

ก็อยู่ในกทมฯ ตลอด ขับแต่ละถังเฉพาะที่วัดก็ได้ต่ำสุด ประมาณ 15 นะครับ

ส่วนใหญ่อยู่ที่ 17 กิโล/ลิตร

ถนนโล่ง 75% ติด 25% ครับ  ปกติเป็นคนขับรถประหยัดอยู่แล้วครับ ขับปกติ  ไม่ค่อยเจอรถติดครับ บางวันเจอติด สองชั่วโมง วันรุ่งขึ้นก็เจอโล่ง

มันก็เลยเฉลี่ย ๆ ไปทางประหยัดครับ  ส่วนใหญ่ขับคนเดียว ไม่ค่อยได้แบกอะไร  จะนั่ง 2 คนประมาณอาทิตย์ละ 3-4 วัน

แนปรูปแบบไม่โอเวอร์มาก ทั่วไปพอทำได้ ให้ดูครับ

: ECU คำนวณให้ 16.8 กิโล/ลิตร
คำนวณเองจากการเติมน้ำมัน ได้ 15.4 กิโล/ลิตร
คิดจาก ระยะทางทั้งหมดที่วิ่ง 499.1 กิโล
หารด้วย น้ำมันที่เติมไป 32.344 ลิตร
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

วิ่งอยู่ชานเมืองสะส่วนใหญ่ 

ขึ้นอยู่กับต่างกรรมต่างวาระ ครับ สภาพถนน การขับขี่

Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ออฟไลน์ YenChar

นอกเมือง ผมเห็นเฉลี่ยๆก็ราวๆ 16-17 โลลิตรกันซะส่วนใหญ่
ถ้าขับชานเมือง ได้ราวๆ 14 โลลิตร

ผมว่า มันประหยัดกว่าีรถ B Segment เครื่อง 1.5 ลิตร
ถึงนอกเมืองอีโค้คาร์จะประหยัดกว่าไม่มาก
แต่ในเมือง ประหยัดกว่ากันชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่จิมทดสอบล่องได้ที่สิบเจ็ด คนใช้บอกกันสิบกว่าๆ
ถ้าจะให้ได้ยี่สิบก็ต้องเหมือนมาตรฐานทดสอบของเขาเป๊ะๆแหละครับ  :-\

ออฟไลน์ polarman

• **
ทำได้ครับ ผมขับไปนครพนมถังเดียวจริงๆ ผ่านภูพานด้วย

แต่ขับไม่เกิน100  ระยะทาง750โล แต่ 10ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ banch

แม้ว่าในการใช้งานจริงมันจะทำไม่ได้  20 กม/ลิตร

แต่อย่างน้อยมันก็มีมารตฐานการทดสอบที่ชัดเจนแน่นอน อ้างอิงได้

ไม่เหมือน พวกหนึ่งถัง เหนือจรดใต้ สามประเทศ อะไรพวกนั้น

ถ้ายี่ห้อไหนแน่จริง

ทดสอบด้วยมาตรฐานเดียวกับ Eco car แล้วเอาตัวเลขมาโชว์เลย

ดูในเว็บประเทศในยุโรปพวกระบะทั้งหลาย ทดสอบแล้วได้แค่ประมาณ 10 กว่า กม/ลิตร  แล้วแต่เครื่องยนต์

ออฟไลน์ Fly to dream

มาชเพื่อนวิ่ง สาทร-สีลม เป็นหลัก 9-11 ครับ รถติดโหดดีแท้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าขับนอกเมืองไม่เกิน 100 แล้วแช่นิ่งๆ สามารถทำ 20 กิโล/ลิตรได้จริงครับ

แต่ใช้ในชีวิตจริง ที่มีรถติดบ้าง เร่งแซงบ้าง เป็นไปไม่ได้เด็ดขาดครับ
แต่อย่างน้อย ตัวเลข 20 กิโล/ลิตร ก็เป็นตัวเลขที่ eco car สามารถทำได้แน่นอนครับ ถ้าจะทำ
เพียงแต่ว่า ปกติมันทำไม่ค่อยได้หรอก

ออฟไลน์ YenChar

รู้แค่ว่า ถ้าขับแถวสีลม สาทร

ผมทำงานอยู่เอ็มไพร์ทาวเวอร์
เจ้านายผมปกติขับซีวิค 2.0
ไปถอยมาร์ชให้แฟนขับ(โดยคำแนะนำของผมเอง)

ตอนนี้ แกเปลี่ยนมาขับมาร์ชเวลามาทำงานแล้ว
ขับซีวิค 6 โลลิตร ขับมาร์ช 10 โลลิตร ในเมือง
ประหยัดกว่าเดิม คิดเป็นอัตราส่วน = 66% ถือว่าเยอะนะครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้าถนนโล่งๆ วิ่งซัก 80 กม/ชม ผมว่าก้คงพอจะทำได้ครับ แต่ถนนเมืองไทยคงจะยากหละครับ

ออฟไลน์ tor1960

• Newbie
  • *
มาร์ช....วิ่งไป-กลับจากนอกเมืองเข้าเมือง (เชียงใหม่)
เข้าเมืองช่วงเช้า 7 โมง กลับช่วงเย็น 4-5 โมงเย็น
ระยะทาง 40 กม+  นอกเมือง-ในเมืองระยะทางครึ่งๆ
ความเร็วที่ใช้ระหว่าง 60-80 กม./ชม.
จะได้เฉลี่ยอยู่ระหว่าง 18.5-19.5 กม./ลิตร
ระยะทางที่วิ่งได้ตอนนี้ 17,000 กม. ครับ

รู้แค่ว่า ถ้าขับแถวสีลม สาทร

ผมทำงานอยู่เอ็มไพร์ทาวเวอร์
เจ้านายผมปกติขับซีวิค 2.0
ไปถอยมาร์ชให้แฟนขับ(โดยคำแนะนำของผมเอง)

ตอนนี้ แกเปลี่ยนมาขับมาร์ชเวลามาทำงานแล้ว
ขับซีวิค 6 โลลิตร ขับมาร์ช 10 โลลิตร ในเมือง
ประหยัดกว่าเดิม คิดเป็นอัตราส่วน = 66% ถือว่าเยอะนะครับ

ถือว่าเยอะทีเดียวครับผม  เห็นด้วยตามนั้นครับ  น้องมาร์ช เหมาะกับในเมืองและความเร็วระดับกลางครับ  ประหยัดกว่า 1500 cc.

ถ้าขับ ECO Car ก็ประหยัดกว่าโดยถั่วเฉลี่ย 20-40% ประมาณนี้ + - อีก 20%  แล้วแต่บุญกรรม

ออฟไลน์ nattapollo

• **
Focus TDCI (ดีเซล) หลังพ้นรันอิน เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งได้ 900+ กม.

(วิ่งในเมืองนอกเมืองพอๆกัน นั่ง 1-3 คนเป็นประจำ)

เติมน้ำมันกลับ ได้เกือบ 50 ลิตร

หน้าจอรถบอก 5.4L/100 km  คำนวณเองได้ 18.9 km/l

ถังนี้ลองเปลี่ยนใช้ Shell V power จะวิ่งได้เท่าไร ต้องติดตาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

มาชเพื่อนวิ่ง สาทร-สีลม เป็นหลัก 9-11 ครับ รถติดโหดดีแท้
แถวนั้นได้ข่าวมีทั้ง BTS MRT BRT ให้ใช้ พร้อมการเชื่อมต่อ Park&Ride ครับ

ออฟไลน์ Zx-III

ขับได้อยู่เเล้วครับ อยู่ที่เท้า ถ้าใจเย็นขับเรื่อยๆ ยังไงก็ประหยัด กับสภาพการจราจรของถนนนะครับ ขนาดeco car ได้ 10 km/lt รถพวก camry accord เท่าไรคิดดู สาธร สีลม เวลา 6-8โมงเช้า กับ 17-20

ออฟไลน์ redsun

ผมลองสมมุติ :
ถ้า
- รถประหยัดน้ำมัน B-SEGMENT กินน้ำมัน 15 KM/L(ตจว)
- อัตราบริโภคน้ำมันช่วงรถติด 1 ช.ม. / L(รวมหยุดและออกตัว)

ถ้า
วิ่งในเมือง  30 KM ซึ่งมีช่วงระยะเวลารถติด 1 ช.ม.

การบริโภคน้ำมันถ้าวิ่งยาวๆไม่ติดเลย ต้องใช้น้ำมัน = 30/15 = 2 ลิตร
การบริโภคน้ำมันกรณีรถติด 1 ช.ม. =                =   1/1   = 1 ลิตร

รวมบริโภคทั้งสิ้น                      =                =  2+1   = 3 ลิตร

สรุป : ขณะรถติดอาจจะเหลืออัตราการบริโภคน้ำมัน= 30/3    = 10 KM/L (จากเดิม 15 KM/L --->ตัวเลขหายไปในพริบตา 5 KM เพราะรถติด..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 23:25:37 โดย redsun »

ออฟไลน์ MoLee

Focus TDCI (ดีเซล) หลังพ้นรันอิน เติมน้ำมันเต็มถัง วิ่งได้ 900+ กม.

(วิ่งในเมืองนอกเมืองพอๆกัน นั่ง 1-3 คนเป็นประจำ)

เติมน้ำมันกลับ ได้เกือบ 50 ลิตร

หน้าจอรถบอก 5.4L/100 km  คำนวณเองได้ 18.9 km/l

ถังนี้ลองเปลี่ยนใช้ Shell V power จะวิ่งได้เท่าไร ต้องติดตาม
เจ้านี้ซัดตลอดมุดซ้ายขวาเร่งแซง ความเร็วประมาณ120-140ก็ยังไม่ต่ำกว่า14โลลิตรเลยครับavgโชว์5.5ซะด้วย  ชาญเมืองก็มี6.8(ประมาณ14โลลิตรจากAvgครับ)ซะส่วนใหญ่

ออฟไลน์ THEKHAM

เฟียสต้าผมไปรับเเฟนที่ตึกเอ็มไพร์ทุกวัน 7-9 โลลิตร สาทร-สะพานตากสิน ประมาณทุ่มต้นๆ

:P เมื่อวานแฟนหยุด เข้านราธิวาส หนีไปพระราม 3 เข้าเจริญนคร ราษฎ์บูรณะ โผล่ บางปะกอก เข้าพระราม2

ยอมอ้อมกลับบ้าน 45 นาทีถึง  ครั้งเเรกที่ถึงบ้านไวขนาดนี้  อยากจะร้องไห้ดีใจ
 :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 15:31:35 โดย THEKHAM »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ปกติตัวเลขที่ได้จากการทดสอบ กับชีวิตจริงมันคนละเรื่องครับ

ตัวเลขในการทดสอบเอาไว้เปรียบเทียบระหว่างรถแต่ละรุ่น มากกว่าจะบอกว่าถ้าคุณขับรถรุ่นนี้คุณจะประหยัดได้ตัวเลขขนาดนี้

มันเป็นแนวโน้มที่จะบอกว่ารถรุ่นหนึ่งจะประหยัดกว่ารถอีกรุ่นเท่านั้นเองครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

สรุปได้ว่า ไม่มีใครทำได้20 กม/ลิตร ในชีวิตจริง สูงสุดราวๆ19.5กม/ลิตร ที่เชียงใหม่(ผมก็อยุ่เชียงใหม่)
ซึ่ง อ่านๆดูแล้ว ก็โอเค นะ
ตอนนี้ผมใช้ city type z เกียร์ธรรมดา  ซื้อมือสองมา วิ่ง สันกำแพง- เชียงใหม่  ไปทำงานทุกวัน ไปกลับราว 50 กิโลเมตร  จับอัตราการบริโภคน้ำมันทุกครั้ง เฉลี่ยแล้ววัดได้14-15.5โล/ลิตร  ในหน้าหนาว(ปิดแอร์ซะส่วนใหญ่)  ถ้าหน้าร้อน คง13-14.5 กม/ลิตร แน่เลย
แสดงว่าeco -car น่าจะประหยัดกว่ารถคันนี้ของผมราว4 กม. ต่อลิตร
อื่ม.. ประหยัดกว่าเดิมไม่มากเท่าไหร่  ::) แต่ก็น่าสน อย่าที่ผมสนอยู่  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2012, 16:14:51 โดย superden »

สรุปได้ว่า ไม่มีใครทำได้20 กม/ลิตร ในชีวิตจริง สูงสุดราวๆ19.5กม/ลิตร ที่เชียงใหม่(ผมก็อยุ่เชียงใหม่)
ซึ่ง อ่านๆดูแล้ว ก็โอเค นะ
ตอนนี้ผมใช้ city type z เกียร์ธรรมดา  ซื้อมือสองมา วิ่ง สันกำแพง- เชียงใหม่  ไปทำงานทุกวัน ไปกลับราว 50 กิโลเมตร  จับอัตราการบริโภคน้ำมันทุกครั้ง เฉลี่ยแล้ววัดได้14-15.5โล/ลิตร  ในหน้าหนาว(ปิดแอร์ซะส่วนใหญ่)  ถ้าหน้าร้อน คง13-14.5 กม/ลิตร แน่เลย
แสดงว่าeco -car น่าจะประหยัดกว่ารถคันนี้ของผมราว4 กม. ต่อลิตร
อื่ม.. ประหยัดกว่าเดิมไม่มากเท่าไหร่  ::) แต่ก็น่าสน อย่าที่ผมสนอยู่  อิอิ

ถึงนะครับ แล้วแต่วาระ แล้วความถึก แต่ถังนี้ ช่วงถนนโล่งสุด ๆ ปีใหม่  ในกทม. ตลอด

ถังน้ำมันจุ 35 ลิตร : ใช้น้ำมันไป 31.605 ลิตร วิ่งได้ 660.7 กิโลเมตร
ECU คำนวณได้ : 21.9 กิโลเมตรต่อลิตร
คิดเองได้ 660.7 / 31.605 = 20.904 กิโลเมตรต่อลิตร
วิ่งไปทั้งหมด 9189 กิโล
เติม แก๊ซโซฮอล 91 บางจาก 33.54*31.605 = 1060 บาท

ช่วงนี้น้ำมันแพง ต้องขับแบบประหยัดหน่อยฮับ ปกติวิ่งไม่ถึงขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 08:47:49 โดย treebegin »

ออฟไลน์ K_wat

อยู่กาฬสินธู์ครับ รถไม่เคยติด ทำงานต่างอำเภอห่างจากบ้านประมาณ 30 โล ถนนโล่งสุดๆ ใช้มาร์ช EMT  หมื่นโลแรกรถเดิมๆ avg แจ้ง 20-22 กม.ลิตร ตลอด  ตอนนี้เปลี่ยนล้อยางแมก ชุดแต่งฯลฯ  ได้ 18 ก็หรูแล้วครับ

อื่ม แสดงว่า มันทำได้เลย 20 กม/ลิตร ในถนนที่ค่อยข้างโล่ง
สมกับความหวังที่รอคอย(รอคอย swifะ eco car)