ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องพ่นสนิม และเกียร์หอนในซิตี้รุ่นปัจจบันค่ะ  (อ่าน 5228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
อยากรบกวนแนะนำเกี่ยวกับร้านพ่นสนิมค่ะ พอจะมีที่ไหนทำงานคุณภาพดีบ้างค่ะ?

แต่ไม่แน่ใจว่าพ่นกันสนิมนี่จริงๆจำเป็นหรือเปล่า? คิดอยากทำเพราะตอนนี้ใช้รถได้ 6 เดือนแล้ว ควรจะต้องพ่นบ้างหรือไม่ค่ะ?

ทำร้านนอกหรือทำกับศูนย์ดีกว่ากันค่ะ

อีกเรื่องคือเกียร์หอนในซิตี้รุ่นปัจจุบัน ตอนช่วงรถใหม่ๆ 3-4 เดือนแรกไม่ได้ยินเลย แต่ตอนนี้เวลาผ่อนคันเร่งความเร็ว 80 จะได้ยินมันหอนแล้วค่ะ (แอบเซ็ง... ว่าไปก็โคตรเซ็งนั่นแหละค่ะ -_-") ไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหากับชุดเกียร์หรือเครื่องยนต์ในอนาคตมั้ยค่ะ?

ขออภัยหากหัวข้อนี้เคยซ้ำซ้อนค่ะ
ขอบคุณค่ะ
ออย

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากให้ จขกท ลองหาถนนวิ่งหลายๆแบบดูครับ ว่ามันมีเสียงที่เหมือนกันหรือเปล่า

รถผม ตอนออกมาแรกๆก็เงียบ หลังๆวิ่งไปวิ่งมา ดังอย่างกับรถเมล์ สุดท้ายเคลมยางไปแล้ว (ตอนซื้อมาแถมกูดเยีย ตอนเคลมได้บริดสโตน ทูรันซ่า) เงียบลงเยอะเลย

แต่ผมเข้าไปอ่านในคลับ มีหลายๆคนที่เป็น และเป็นที่เกียร์จริงๆก็มีนะครับ ลองทำแบบที่ผมบอกดูก่อน ถ้าไปวิ่งบนถนนยางมะตอยเรียบๆ แล้วมันก็ยังดังเหมือนเดิม อาจจะเป็นที่เกียร์จริงๆครับ แล้วค่อยไปปรึกษาทางศูนย์ดู

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ลองเอาเข้าศูนว์เปลี่ยน นม.เกียร์ก่อนครับ อาจจะหายก็ได้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ templeboy

ขอตอบเรื่องเกียร์อย่างเดียวนะครับ ในฐานะคนเคยมีปัญหาคล้ายๆกัน

ช่างบอกลำดับแก้ไขมาดังนี้
1. รีเซ็ทค่าต่างๆของเกียร์ใหม่...ถ้าไม่หาย...
2. เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ + ทำความสะอาดชุดเกียร์...ถ้าไม่หาย...
3. รื้อเกียร์ออกมาดูว่าต้องซ่อม/เปลี่ยนที่จุดไหน...ถ้าไม่หาย...
4. งานเข้า...เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ครับ

ของผมจบที่ข้อสอง -- เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ...โล่งไป หวังว่าพอเป็นแนวทางได่นะครับ ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Alcatraz

เรื่องเสียงหอนผมเดาว่าไม่เกี่ยวกับเกียร์นะ น่าจะมาจากสาเหตุอื่น

ส่วนพ่นกันสนิมปกติศูนย์เค้าแถมให้อยู่แล้วนี่พ่นทุก6เดือน แต่ถ้าไม่แถมก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้าไม่ได้วิ่งแถวทะเลที่มีน้ำเค็มบ่อยๆ

เหล็กสมัยนี้อยู่เกิน10ปี ถ้าไม่ขับไปชนอะไรก่อน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เสียงหอนบางทีก็มาจากยางครับ
เคยเจอดอกยางมันสึกไม่เท่ากัน บางที่เหลือเยอะบางที่เหลือน้อย (Good Year)
เวลาขับยางมะตอยเรียบๆ 80กม./ชม. ขึ้นไปจะได้ยินเสียง หว่องๆๆๆ ดังขึ้นตามความเร็ว
เข้าศูนย์เช็คช่วงล่าง+ดูลูกปืน+เกียร์ ไม่มีอะไรผิดปกติ ออกมาดังเหมือนเดิม
ไปเปลี่ยนยาง เงียบไปเลย

(Toyota Corolla Altis e120)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ ยังไงจะลองเช็คดู ปัจจุบันยางที่ใช้เป็นของบริจสโตน แต่จำรุ่นไม่ได้ แต่เคยแค่สังเกตุว่าซิตี้รุ่นปัจจุบัน บางคันใส่กู๊ดเยียร์ บางคันก็บริจสโตน ^_^

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ FyGI

พ่นกันสนิม ไม่ใช่ว่าไม่อยากแนะนำนะครับ

แต่รถรุ่นใหม่ มันมีการชุบกันสนิมจากโรงงานแล้ว

ในระยะเวลา 5 ปี ถือว่าหมดกังวลได้ ยกเว้นในส่วนลับๆ

ที่ไม่ค่อยได้เห็นกันบ่อยๆ อาจจะเกิดขึ้นได้

ส่วนเรื่องเกียร์หอน รถคันเก่าผม Jazz 2009 เป็นเหมือนกัน

ที่ความเร็วต่ำที่ไม่เกิน 60 ไหลๆ ในเมือง ครับ

ช่วงหลังๆ ก่อนที่จะขายรถไป รู้สึกว่ารถมันตื้อๆ

บางครั้งกดก็วิ่งลื่น บางครั้งกดแล้วมันตื้อๆ

ฟลัชชิ่ง น้ำมันเกียร์แล้ว ก็ดีขึ้นนิดเดียวแล้วกลับมาเป็นอีก

เคส จขกท ลองสังเกตอาการก่อนครับ

ออฟไลน์ eaowpj

เห็นด้วยครับว่าไม่จำเป็นต้องพ่นกันสนิมครับ แต่ถ้าอยากพ่นทำกันศูนย์ฮอนด้าเลยดีกว่าครับเพราะไม่ต้องเสียเวลาไปหลายที่ เรื่องเกียร์หอนเข้าศูนยู์ดูครับ แต่เท่าที่จำไม่ผิดฮอนด้าเลิกใช้เกียร์ cvt แล้วไม่ใช่หรือครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 08:34:41 โดย eaowpj »

เห็นด้วยครับว่าไม่จำเป็นต้องพ่นกันสนิมครับ แต่ถ้าอยากพ่นทำกันศูนย์ฮอนด้าเลยดีกว่าครับเพราะไม่ต้องเสียเวลาไปหลายที่ เรื่องเกียร์หอนเข้าศูนยู์ดูครับ แต่เท่าที่จำไม่ผิดฮอนด้าเลยใช้เกียร์ cvt แล้วไม่ใช่หรือครับ  :)

ถ้าจำไม่ผิดซิตี้รุ่นก่อนปัจจุบันใช้ CVT ค่ะ  แต่รุ่นปัจจุบันใช้ 5 สปีด (ชิมิ)? :p

ออฟไลน์ eaowpj

http://www.rayongcars.com/news/honda-city-2009-price/ บอกว่าเป็นอัตโนมัติ 5 สปีด
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=673:-honda-jazz-2009-15-i-vtec-5at-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74 ลองดูตรงทดสอบจับเวลาครับ 2008-2009 ไม่ได้บอกว่า cvt แต่เป็น 5 AT ครับ
ถ้าดูจากข่าวปลายปี 2009 ในข่าวก็ใช้ 5 สปีดนะครับ แต่ต่อให้เป็น cvt มันก็ไม่น่าจะหอนเร็ว ยกเว้นเสียนะครับ (จึ๋ยยย์อันนี้มึนเลยนะจิ)  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 09:35:56 โดย eaowpj »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเคยเจออาการหอนอยู่

แต่ เมื่อลองเช็คดีๆแล้ว ของผม เกิดจากเสียงของยางครับ

ตอนนี้ ยางใกล้หมดสภาพแล้ว เสียงหอน เลยหายไปเลย

ตอนนี้ ผมใช้วิธีเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เร็วกว่าที่ศูนย์ฮอนด้ากำหนด คือเปลี่ยนกันทุก 20,000 กิโลเมตร ไปเลย สบายใจดี

ขอบคุณคุณจิมมี่ค่ะ เดี๋ยวจะลองสังเกตุและทำตามคำแนะนำและจากทุกคอมเม้นท์อีกทีค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยนะค่ะ

^^