ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้สึกที่แตกต่างของ **น้องเล็กค่ายHonda**  (อ่าน 5023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
พอดีเพิ่งมีโอกาสได้ใช้ชีวิตกับ City รุ่น V อยู่สองสามวัน แล้ว เทียบกับความรู้สึกว่า กับตอนขับ Jazz

รู้สึกว่า

1. City ดูเบาๆ ออกแนวไม่มั่นใจ ตอนขับด้วยความเร็วสูงที่ 150+ เทียบ Jazz ทั้งที่น่าจะทรงตัวดีกว่า Jazz นิดนึงนะ

2.ความรู้สึกตอนกระแทกคันเร่งลงไป เหมือนรถอืด แต่เข็มไมล์ขึ้นอย่างรวดเร็ว (ดีกว่า มาสด้า 3 ประมาณ 1.5 ล้านเท่า)

3.แต่ City เก็บเสียงได้ดีกว่าจัดเจนทั้ง Jazz & Vios +ช่วงล่างนุ่มกว่า แล้วก็ประหยัดกว่านิสๆ (รู้สึกไปเองป่าวคับ?)

เข้าใจว่า พื้นฐาน Platform ของ สองรุ่นนี้เหมือนกัน แต่ใน เชิงลึก จิงๆ ช่วงล่างมีอะไรต่างกันในเชิงรายละเอียดทางเทคนิคมั้ยคับ

ผมมองว่ายังๆไง รถสองคันนี้มีบุคลิกที่แตกต่างกันค่อนข้างชัดเจนอยู่นะ

ป.ล. CR-V ปรับแต่งหน้าตาอีกทีเร็วสุดเมื่อไหร่เหรอคับ??

ออฟไลน์ gatasila

Re: ความรู้สึกที่แตกต่างของ **น้องเล็กค่ายHon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:07:32 »
ผมใช้แจ้ส sv อยู่ครับ เดิมๆยังไม่แต่ง
1.ซิตี้ตอนทดลองขับผมขับไม่เกิน120ด้วยสิทางทดลองมันจำกัด แต่แจ้สขับราวๆ140รถก็หวิวแล้วครับนั่ง2คน
2.ตอนเร่งแซงเหมือนรถอืดชั่วขณะจริงๆแต่ซักพักก็พุ่งฉิวแล้ว เดาๆคงเพราะเครื่องลดเกียร์ลงให้รอบมันสูงขึ้น(มั่วป่าวไม่รู้นะรู้สึกเอา เหอๆ)
3.เรื่องเสียงเข้ารถผมไม่กังวลเท่าไหร่เพราะขับรถเปิดเพลงตลอดอยู่แล้วครับ
รอท่านอื่นมาตอบอีกทีนะครับ ผมตอบเท่าที่ได้สัมผัสมา
ปล.ประตูแจ้สวัสดุมันดูเห่ยกว่าซิตี้มากพอสมควรถึงจะรุ่นท๊อปก็เถอะ คุณจิมมี่ถ้าได้เข้ามาอ่าน ผมสงสัยจริงๆตกลงแจ๊สรุ่นท๊อปมีลำโพงทวิสเตอร์รึปล่าวครับ เซลบอกรูมุม2ข้างบนคอลโซลขนาดพอๆกะเหรียญ10บาทนั่นแหละทวิสเตอร์ ผมเงี่ยหูฟังเสียงไม่เห็นจะออกมาเลยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2009, 10:14:17 โดย gatasila »

ออฟไลน์ Lovely_Car

Re: ความรู้สึกที่แตกต่างของ **น้องเล็กค่ายHonda**
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 22:17:10 »
ผมว่าJazzก็ไม่ได้เกาะไรมากมายเลยครับ พวงมาลัยเบาดี

ส่วนCRVมาไวสุดน่าจะปลายปีนี้ครับไม่ก็ต้นปีหน้านิดๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ความรู้สึกที่แตกต่างของ **น้องเล็กค่ายHonda**
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 23:23:05 »
ความไม่มั่นใจที่ว่า ก็พอมีรู้สึกได้บ้างเหมือนกันครับ เวลาแล่นด้วยความเร็วสูงๆ
และ พื้นถนนไม่เรียบพอ....

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 08:46:43 »
jazz top ไม่มี tweeter อ่าคับ

ผมว่าที่ city เก็บเสียงดีกว่า เพราะเป็นทรงของรถด้วยล่ะครับ
city ลู่ลมกว่า
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 00:00:59 »
150+ สำหรับทั้ง Jazz and City ยังไงก็หวิวครับ รถเบาซะขนาดนั้น  :-\