ผู้เขียน หัวข้อ: 4 กพ นี้ เป็นวันฤกษ์ดี ในการออกรถ รึป่าวครับ ใครเป็นหมอดู ช่วยยทีน้าาาาา  (อ่าน 8143 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
คือวันนี้ผมจะไปดู D-Max HR 4dr ที่จองไว้ รถมาถึงศูนย์แล้ว

อยากถามว่า วันเสาร์ที่ 4 นี้ ฤกษ์งาม ยามดีรึป่าวครับ

ผมเอาความสะดวกไง เลยเอาวันเสาร์นี้

ผู้รู้ช่วยทีนะครับบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เป็นฤกษ์ที่ดีแน่นอนครับ ถ้าไม่ไปรับวันเสาร์นี้ไม่รู้จะมีโอกาสอีกวันไหน?

ออฟไลน์ udis

ฤกษ์ วันเสาร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 08:20-09:00 น. ลัคนาสถิตย์ราศีมีน ประกอบด้วยราชาฤกษ์ ตรงกับขึ้น 12 ค่ำ เดือน 3 ปี เถาะ
ฤกษ์ วันเสาร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 09:10-09:50 น. ลัคนาสถิตย์ราศีมีน ประกอบด้วยสมโณฤกษ์ ตรงกับขึ้น 12 ค่ำ เดือน 3 ปี เถาะ
ฤกษ์ วันเสาร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 15:00-15:50 น. ลัคนาสถิตย์ราศีกรกฎ ประกอบด้วยราชาฤกษ์ ตรงกับขึ้น 12 ค่ำ เดือน 3 ปี เถาะ

http://www.mahamodo.com/tamnai/good_time.aspx

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ฤกษ์ยามในพระพุทธศาสนา

ปัญหา ทางพระพุทธศาสนามีการสอนให้ถือฤกษ์ถือยามในการทำงานสิ่งใดสิ่งหนึ่งหรือไม่ ?

พุทธดำรัสตอบ “.....สัตว์ทั้งหลายประพฤติชอบในเวลาใด เวลานั้นชื่อว่าเป็นฤกษ์ดี มงคลดี สว่างดี รุ่งดี ขณะดี ยามดี.... ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย สัตว์เหล่าใดประพฤติสุจริตด้วยกาย.... ด้วยวาจา.... ด้วยใจในเวลาเช้า เวลาเช้าก็เป็นเวลาเช้าที่ดีของสัตว์เหล่านั้น สัตว์เหล่าใดประพฤติสุจริตด้วยกาย.... ด้วยวาจา.... ด้วยใจในเวลาเที่ยง เวลาเที่ยงก็เป็นเวลาเที่ยงที่ดีของสัตว์เหล่านั้น สัตว์เหล่าใดประพฤติสุจริตด้วยกาย..... ด้วยวาจา... ด้วยใจในเวลาเย็น เวลาเย็นก็เป็นเวลาเย็นที่ดีของสัตว์เหล่านั้น...”

สุปุพพัณหสูตร ติ. อํ. (๕๙๕)
ตบ. ๒๐ : ๓๗๘-๓๗๙ ตท. ๒๐ : ๓๓๕
ตอ. G.S. I : ๒๗๒

แต่ถ้าจะเอาใช่ว่าจะไม่มีผมไม่ใช่หมอดูแต่พอศึกษามาบ้างลองพิจารณาดูนะครับ
วัน เสาร์ที่ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554 ค.ศ 2012 ม.ศ. 1934 ร.ศ. 230 อธิกสุรทิน อธิกมาส ปกติวาร ตรีศก ขึ้น 12 ค่ำ เดือน 3 (ยังอยู่ปีเถาะนะครับ เพราะยังไม่ถึงวันเถลิงศก ) วาร(วัน)กาลโยค ธงชัย : 6 , อธิบดี : 6 , อุบาทว์ : 5 , โลกาวินาศ : 1 , ยาม(เวลา)กาลโยค ธงชัย : 5 , อธิบดี : 1, อุบาทว์ : 4 , โลกาวินาศ : 5

คราวนี้เรามาดู ฤกษ์ ปี เดือน ข้างขึ้นข้างแรม วัน เวลา กันครับ
ปีเถาะ ธงชัย 6 อธิบดี 6  เลข 6 = วันศุกร์    อุบาทว์=5  5 = วันพฤหัสบดี   โลกาวินาศ 1 = วันอาทิตย์
ยามกลางวัน ธงชัย 5 วันศุกร์ ยาม 5 คือเวลา 12.00 – 13.30 น.    ครุ   เป็นยาม ( 5 )   คือยาม 5 แต่ ยาม 5 ไปตรงกับยาม โลกาวินาศประจำปี ฉะนั้น เวลา 12.00-13.30 น. ใช้ไม่ได้  อีกตัว อธิบดี 1 ยาม 1(ยามต้น) วันศุกร์  เวลา 06.00-07.30 น. ยาม กลางคืน ยาม 1(ยามต้น) 18.00 – 19.30 น. เป็นยาม     ศุกโร  (6 )  คือยาม 1

สรุป มหาฤกษ์ ปีเถาะคือ วันศุกร์ เวลา 06.00-07.30 น. และเวลา 18.00-19.30 น. ส่วน วันที่คุณจะออกรถ เป็นวันเสาร์ ซึ่งเดือน 3 นั้น ฤกษ์ดีเสียตามเดือนมีใน คห. ข้างบนได้ลงบอกไว้แล้ว ส่น ขึ้น 12 ค่ำ ขึ้น 12 ค่ำ ดาวอังคารตกที่คนเข็ญใจ ดาวพุธตกในอากาศ ห้ามฤกษ์ เทพจรอยู่บาน พระยมห้ามฤกษ์อย่าทำการมงคล อย่าปลูกเรือน อย่ามุงหลังคาไม่ดี ไปค้าขายทางบก เรือไม่ดี อย่าขอเมีย แต่ไปหาขุนนางจะได้ลาภ ตัดเย็บผ้า นุ่งผ้าใหม่ไม่ดี โชคดีตกแต่เช้า ถึงสาย โชคร้ายตกแต่เที่ยงถึงรุ่งอรุณแล  

ปล. หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ผมหาให้เพียงพอประมาณซึ่งมันต้องใช้เวลาหากจะละเอียดลึกไปมากกว่านี้   หากจะออกวันเสาร์นี้ ให้เอาฤกษ์ตาม คห. ข้างบนแต่แก้เคล็ดด้วยการ ให้ บิดา มารดา หรือ ผู้ใหญ่ที่เคารพ เป็นคนรับรถก่อนแล้วส่งมอบ รถให้เรา ให้พ่อแม่ ผูกด้ายรถอวยพรให้ก่อนแล้วจึงประกอบพิธีตามความศาสนาเชื่อแต่ละบุคคล
ลองพิจารณาดูนะครับ เราชาวพุทธไม่ควรถือฤกษ์ยาม ตามพุทธดำรัสครับ ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 14:39:27 โดย VenusF »

ออฟไลน์ Meow

เสาร์ที่ 4 กพ 2555  เป็นวันเริ่มต้นงานใหญ่

ออฟไลน์ Despinaauto

เท่าที่ดูมา  เขาให้ออกรถวันจันทร์  กับวันศุกร์นะครับ   ส่วนวันเสาร์ห้ามเด็ดขาด  เพราะเป็นวันแข็ง

เดือนนี้ดีที่สุดจะเป็นศุกร์  24  ก.พ.

ถ้าจะดีก็เอาดวงเราไปดูครับ  พอดีผมออกรถเดือนนี้เหมือนกัน  นั้งหาข้อมูลจนตาลาย

เท่าที่ดูมา  เขาให้ออกรถวันจันทร์  กับวันศุกร์นะครับ   ส่วนวันเสาร์ห้ามเด็ดขาด  เพราะเป็นวันแข็ง

เดือนนี้ดีที่สุดจะเป็นศุกร์  24  ก.พ.

ถ้าจะดีก็เอาดวงเราไปดูครับ  พอดีผมออกรถเดือนนี้เหมือนกัน  นั้งหาข้อมูลจนตาลาย

ใช่ครับถ้าจะให้ดีต้องเอาดวงมาพิจารณาประกอบอีกที ทีนี้จะต้องปวดหัวยกใหญ่ละครับ
เคยหาให้เพื่อนอยู่ตาลายหมดเลย ถ้าคนเกิดวันแข็ง ออกออกวันเสาร์ได้ ส่วนมากวันเสาร์
จะนิยม เป็นวันที่ตังเสา บ้านเรือนมากกว่าครับ ตามตำราผม วันอาทิตย์วันร้อนคนที่จะประกอบพิธีวันอาทิตย์ได้ต้องเป็นพระเท่านั้น
วันจันทร์วันมหาสเหน่ วันอังคารวันเวทย์มนต์คาถา วันพุทธวันพระ วันพฤหัสบดี วันครู วันศุกร์วันสเหน่ วันเสาร์วันมั่น
ตามนิทานชาติเวรครับ อย่าคิดมากนะครับ ผมเองเคยศึกษามาแต่ตอนที่ผมออกรถผมไม่เคยสนใจเรื่องฤกษ์ยามเลยครับ
ถูกใจก็เอาสะดวกวันไหนเวลาไหนก็ไปเอาเวลานั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2012, 15:07:31 โดย VenusF »

ออฟไลน์ O[A]T

• Jr. Member
  • **
  • Mazda 2 SeDan
ผมก็กำลังจะได้รถเหมือนกันครับ จอง Ford Ranger 2.2 HR DBL XLT ตามวัน/เดือน/ปีเกิดผมที่ไปดูมา ได้ฤกษ์ออกวันที่ 15  กุมภาพันธ์ 2555 เวลา 10.00 - 11.30น. ผมดูกับตาแป๊ะที่โรงพระจีนที่ผมนับถืออ่ะครับ แกดูแบบตำราจีน แกบอกวันนี้ดีที่สุดสำหรับผมเป็นวันธงชัยด้วย ผมเกิด 24 กุมภาพันธ์ 2555 ครับ แต่ก็งงว่าทำไม 24 กุมภาพันธ์ 2555 วัดเกิดผมแท้ๆทำไมออกรถไม่ได้ เพราะโฮมโปรสาขาตรังที่เพิ่งสร้างเสร็จก็มีกำหนดการเปิดสาขาวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2555 เหมือนกัน ผมว่ามันวัน 24 กุมภาพันธ์ 2555 คงเป็นวันดีนะครับ

ส่วน วันที่ 8 กับ 10 กุมภาพันธ์ 2555 เซลล์ Ford บอกผมว่า ลูกค้ามาออกรถสองวันนี้เยอะครับ
โลกอันกว้างใหญ่กลับมีทางเดินแค่ทางเดียว

ออฟไลน์ liversa

• **
อ้างถึง
เราชาวพุทธไม่ควรถือฤกษ์ยาม ตามพุทธดำรัสครับ ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ

อันนี้เห็นด้วยเพราะพระพุทธเจ้าตรัสว่า "ทำเมื่อพร้อม" แต่อย่างว่าละครับเรามันคนไทย
ต้องเอาฤกษ์ตามหลักศาสนาพราหมณ์ซะงั้น
ส่วนเดือนหน้าวันที่ 5,8 ก็เป็นวันดีครับ
ปล. ส่วนผมออกรถเมื่อวันที่ 28 ที่ผ่านมาซึ่งตรงกับวันเสาร์

ออฟไลน์ nok

วันเสาร์ เป็นวันโลกาวินาส
วันอังคาร เป็นวันธงชัย
วันพฤหัส เป็นวันอธิบดี
วันจันทร์ เป็นวันอุบาทว์

ออฟไลน์ joeyote

วันนี้ผมมีโอกาสขับออกมาด้านหน้าโชว์รูมบ้างแล้ว  เค้าบอกว่าเป็นการแก้เคล็ด ก่อนออกวันเสาร์ครับ

ผมก็ขับออกมา ถอยหน้าถอยหลัง เพราะวันนี้วันอังคาร 

ไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้างมั้ยนะ

อ๋อถ่ายรูปรถแล้ววว เด๋วอัพด่วนๆเลยคร้าบบบบ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Shun

• **
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เรื่องการวิเคราะห์ฤกษ์ยามมงคลควรสัมพันธ์กับดวงชะตาผู้ครอบครองด้วย
เพื่อให้การคำนวณแม่นยำมากขึ้นควรพิจารณาวันเวลาเกิดหรือเวลาตกฟากด้วย
หากเกิดวันเดือนปีเดียวกัน แต่คนละเวลา ชะตาชีวิตย่อมไม่เหมือนกัน
เป็นต้นว่าสิ่งนั้นเมื่อเราครอบครองแล้วจะเป็นการส่งเสริม (ก่อเกิด) หรือจะเป็นการข่ม (พิฆาต)
โดยอาศัยหลักการคำนวณบนพื้นฐานของธรรมชาติอินหยาง และธาตุทั้งห้า
เสียดายตอนที่ศึกษาอี้จิงกับอาจารย์ ไม่ได้เน้นด้านดูดวงชะตามากเท่าไร เลยดูให้ไม่ได้ครับ   ;)

คัมภีร์อี้จิงในปัจจุบันค่อนข้างที่จะหายากในประเทศไทยหนังสือเกี่ยวกับอี้จิงในไทย
ส่วนมากจะเกี่ยวข้องกับฮวงจุ้ยมากกว่าที่จริงมันมีมากกว่านันการพยากรณ์และฮวงจุ้ย
เป็นแค่เปลือกนอกสุดของอี้จิงส่วนมากหนังสือี้จิงในไทยมักจะใส่ความคิดของตนเองมากเกินไปลง
ในหนังสือแม้แต่ในจีนเองทั้งๆที่เป็นต้นกำเหนิดแท้ๆยังต้องเอาหนังสือของต่างประเทศมาแปล
เท่าที่อ่านมาพอจะได้เรื่องก็มี The iching กับ Takashima สองเล่มนี้เป็นหนังสือหายากแล้ว
ศาสตร์เรื่องฮวงจุ้ย อ.บางท่านที่ออกทีวี บางทีแนะนำแบบแปลกๆก็มีเอาของไทยของจีน
มาปนกันมั่วไปหมดการ ให้ฤกษ์ยามบนเว็บไซด์ทั่วๆไป แม้แต่เรื่องปี ชง ฉักยลักษณ์ ด้วย
หากคห.ข้างบนหากมีหนังสืออี้จิงแนะนำผมขอโปรดแนะนำหน่อยครับ หายากจริงๆ
สงสัยคนสมัยก่อนจะหวงวิชากันมากจะสอนแต่ศิษย์รัก หรือลูกเท่านั้น ตายไปก็เอาตำราใส่โลง
แม้แต่โหราศาสตร์ของไทยเองเท่าที่อ่านตำราดูมันจะขาดๆอะไรไปบางอย่างต้องนำไปต่อยอดเอง
หากใครสนใจอี้จิงผมขออนุญาต แนะนำเวปไซด์ ซึ่งเป็นของอ.ผมเองครับ http://www.thaizhouyi.com
ในวงการมวยจีนคงรู้จักท่านกันดี  ;)

ออฟไลน์ H.

สะดวกเรา สบายใจ คือฤกษ์ที่ดีที่สุดครับ ไม่ใช่คนนู้นคนนี้ทักแล้วต้องลางาน ทิ้งลูกค้าไปดูรถ ผมว่าอันนั้นไม่ใช่ฤกษ์ดี
H.

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D................หลวงพ่อใหญ่วัดสระเกศ  ให้ฤกษ์แก่ผู้ไปขอฤกษ์จากท่านทุกรายด้วยเวลาเดียวกันหมด  คือ....เวลาที่ท่านสดวกคือ
ฤกษ์ดีที่สุดครับ

yogibear 8)

ออฟไลน์ natty ib-cm

;D ทำดี คือ ฤกษ์ดีจ้า 555

ออฟไลน์ Shun

• **
ตอบคุณ VenusF ทาง pm แล้วนะครับ   ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:36:26 โดย Shun »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อย่าเชื่อหลายตำราครับ จะไม่ได้ออกสักทึ
เชื่อตำราเดียวแล้วไปเอาเลยครับ ฤกษ์ดี+ฤกษ์สะดวก=ฤกษ์ดีที่สุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^