ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ประกาศจากทีมงาน เรื่องการปิดเว็บ เพื่อทำการย้ายไป server ใหม่ ++  (อ่าน 8827 ครั้ง)

ออฟไลน์ shyboy

• The coup
  • Sr. Member
สวัสดีครับ

ทุกทีที่ผมโผล่มาทักทายเพื่อนๆ ก็คงหนีไม่พ้นเรื่อง server ของเว็บนะครับ

ในวันที่ 1 กพ 55 ช่วงเวลาประมาณ 00.05 - 03.00 น. (อีกไม่กี่นาทีนี้) ทาง admin จะทำการย้ายเว็บ
ไปยัง server ใหม่ ซึ่งจะทำให้การเข้าเว็บรวดเร็วขึ้น และทั้งนี้ทีมงานตัดสินใจเช่า Lease line เพิ่มอีก 1 เส้น
เพื่อแก้ปัญหาเรื่อง bandwidth เต็มในช่วง peak time

ส่งผลทำให้ระหว่างเวลานั้น ไม่สามารถเข้าเว็บได้ตามปกติ ทางทีมงานจึงแจ้งเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รับทราบครับ

เข้ามาโพสบอกลา server เก่า

และแล้วก็ถึงเวลาที่ HLM และ MX Phone ต้องแยกจากกัน (เอ๊ะ เกี่ยวมั้ยละเนี่ย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
รับทราบครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

• The coup
ไม่เกี่ยวครับ ^ ^

คือ MXPhone และ Headlightmag ใช้คนละ server อยู่แล้วครับ แต่เนื่องจากการโหลดของเว็บ
ทำให้ กิน disk access ของอีกเว็บที่อยู่ใน server เดียวกับเว็บนี้ (เป็นเว็บ android อันดับ 1 ของประเทศ)

ทำให้ server มีการ crash บ่อยมาก ประกอบกับ bw ของเว็บวิ่งไปถึง 50 Mbps ในช่วง peak จึงทำให้ทีมงาน
ตัดสินใจทำการสั่งซื้อ server เป็นบ้านตัวเอง แบบเร่งด่วนมาก และเช่า lease line เพิ่มเป็นของตนเอง

ทีมงานถือว่าเป็นสัญญาณที่ดีครับ เพราะแสดงว่า เว็บนี้ โตขึ้น เร็วกว่าที่เราๆ ท่านๆ คาดหวังไว้เยอะมาก

หวังว่าทุกท่านจะสนุกกับบ้านหลังใหม่ ที่แรง และเร็วกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ YIM

แว้ก ปล่อยไก่ตัวเบ้อเร่อเลย นึกว่าอยู่บ้านเดียวกับ mxphone เสียอีก ที่แท้ อยู่กับคุณ droid (droidsans) นี่เอง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โห...HLM จัดเต็มแบบสุดๆ ถึงกับเช่าสายเพิ่มด้วย :o
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Xtream@tom

เพิ่งรู้ว่าอยู่เครื่องเดียวกับเว็บดังๆอีกเว็บ มิน่าถึงได้อืดขนาดนั้น
* Xtream@tom รอเซิฟใหม่

edit:
เพิ่งเห็นว่าreplyตอน00.00.00พอดีเลย :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 00:07:33 โดย Xtream@tom »

ออฟไลน์ Nikle_pk

รับทราบครับ  00:27 น.
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Tonaka

ลาบแซ่บค๊าบบบ
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รออยู่เนี่ย

รอไม่ไหว จนไปเที่ยวผับ ดาวฟ้า (ที่หลวงพระบาง) กับพี่ๆน้องๆ เค้า จนกลับมาแล้วเนี่ย

• The coup
กำลัง backup db อ่า ><

• The coup
ตอนนี้ ย้ายเสร็จแล้วนะครับ รอ DNS อัพเดท

หากอัพเดทแล้ว ทุกๆ ท่านก็จะวิ่งไปที่ server ใหม่ครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

รออยู่เนี่ย

รอไม่ไหว จนไปเที่ยวผับ ดาวฟ้า (ที่หลวงพระบาง) กับพี่ๆน้องๆ เค้า จนกลับมาแล้วเนี่ย

อากาศที่หลวงพระบางตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ ฝนตกเหมือนบ้านเรามั๊ย

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
รออยู่เนี่ย

อ๊ะ พี่จิมไปเที่ยวหลวงพระบางสินะครับ ผมยังไม่เคยไปผับแถวนั้นเลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ mooindy

ขอบคุณทีมงาน HLM ที่ให้ความสำคัญกับการเข้าถึงข้อมูลครับ

เท่าที่เช็คเบื้องต้นเช้านี้
- หน้า homepage การเข้าถึงข้อมูลเร็วขึ้นพอสมควร (ไม่ค่อยเห็นความต่าง)
- การเข้าถึงบทความรีวิว บทความที่เป็นตัวหนังสือโหลดเร็วขึ้น แต่ภาพกว่าจะโหลดครบ ใช้เวลาพอสมควร
- การเข้าถึง webboard ช้าเอาเรื่อง บางครั้งการ login ใช้เวลานานมาก (ขึ้น connecting to website)

เข้าใจว่า DNS กว่าจะเปลี่ยนไปใช้ server ใหม่ได้สมบูรณ์แบบ ก็ประมาณ 1-2 วัน

คิดว่าต้นอาทิตย์หน้า ทุกคนน่าจะได้สัมผัสความเร็วของ server ใหม่อย่างเต็มรูปแบบครับ ;)

ออฟไลน์ kimjung

เร็วขึ้นเห็นๆ อิิอิ

ออฟไลน์ MC Stradale

แล้วคราวนี้พวกเราก้ไม่มีปัญหากับการเข้าหน้าเว็ปที่ล่าช้าแล้ว

ขอบคุณทีมงาน Headlightmag มากมายครับผม  ;D

ออฟไลน์ redsun

ใกล้แ้ว้วววว..

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!

ออฟไลน์ BlackSpeed

แฟนๆเยอะขึ้นเรื่อยๆครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
เร็วมากขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

ขอบคุณครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รับทราบครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

รับทราบครับ  จะได้เข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้น

ออฟไลน์ mooindy

อัพเดท

ตอนนี้ผมเล่นโดยใช้เนตที่บ้านความเร็ว 6MB สามารถเข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้น
สรุป ตอนนี้ server น่าจะทำการ sync DNS เรียบร้อยแล้ว

ลุยโลดดดดดดดดดดด

• The coup
ตอนนี้ เร็วขึ้นเยอะไหมครับ

สำหรับผมตอนนี้ ถือว่าดีกว่าแต่ก่อนมากครับ ^ ^

• The coup
รบกวน สมาชิก ทุกท่าน feedback กับ server และ lease line ใหม่ ด้วยนะครับ

ความเห็นทุกท่าน จะได้นำไปปรับปรุง ปัญหา หรือข้อบกพร่องในรายกรณีไปครับ

ขอบคุณทุกท่านจากใจครับ ^ ^

ออฟไลน์ YIM

ความเร็วถือว่าดีขึ้นแล้วครับ และเสถียรขึ้น โดยรวมถือว่าพอกับก่อนที่จะมีปัญหา overload แล้วครับ