ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องค่า offset หน่อยครับ  (อ่าน 6206 ครั้ง)

ออฟไลน์ danbom

• Jr. Member
  • **
อยากทราบเรื่องค่า offset หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:16:06 »
    พอดีเพื่อนในคลับ ranget t6 ได้เปลี่ยนแม็คเป็น rt 7 17x8 offset + 20 ครับ

พอใส่ออกมาแล้วมันล้นออกมาประมาณ 1.6 นิ้วนะครับ ล้นแบบสวยพอดีเลยไม่มากเกินไป

คราววนี่ผมกะจะใส่แม็ค TRD FJ Cruiser 2010 สเปกเมกา 16x7.5 offset -20 นะครับโทรไปถาม

ร้านขายแม็คบอกว่า ใส่ได้พอดี เพราะล้อกระทะไม่ใหญ่เท่า rt 7 มันจะไม่ล้นมาก แต่คราวนี่โทรไปร้าน

ที่จะเปลี่ยนแม็คกับยาง เขาบอกว่า ใส่แล้วจะล้นออกมา เกือบ 2 นิ้วเลย ให้หาค่า offset + ดีกว่า

อยากถามว่า ถ้าผทใส่ offset -20 มันจะล้นจนน่าเกลียดไหมครับ เพราะชอลแม็ค หลายนั้นมากครับ

rt 7 offset + 20 ล้นออกมา 1.6 นิ้ว

TRD FJ Cruiser - 20 จะเป็นยังไงครับ รบกวนท่านที่ทราบ ค่า offset ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: อยากทราบเรื่องค่า offset หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:21:28 »
ล้นออกมากว่าล้อที่เพื่อนคุณใส่อีก 3.5 ซม. โดยประมาณครับ
ขับแล้วขี้โคลนคงกระเด็นใส่รถคันหลัง คันข้างข้าง กันกระจาย
แถมจัมพ์เนินแรงแรง ก็ล้อติดอีก

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: อยากทราบเรื่องค่า offset หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:02:35 »
แม็กรถเพื่อนคุณออฟ+20 ส่วนแม็กที่คุณอยากใส่ออฟ-20
เท่ากับว่ารถคุณกับรถเพื่อนถ้าเป็นรถรุ่นเดียวกัน-สเปคเดียวกัน ระยะที่ล้อจะยื่นออกมาจะต่างกันอยู่40mm.
ถ้าจะเอาความสวยงาม ผมว่าวิธีนี้ปลอดภัยกว่าการไปใส่อแดปเตอร์หรือรองสเปเซอร์นะ
เพราะอย่างน้อยๆส่วนที่ยึดรถกับล้อ ก็ยังเป็นหน้าแปลนดุมล้ออยุ่เหมือนเดิม
แต่ถ้าถามถึงการใช้งาน ล้อยื่นกว่าเดิม ช่วงล่างไปเร็วกว่าเดิม ตีโค้งกว้างกว่าเดิม จั๊มสะพานหรือเนินอาจจะมีติดซุ้ม

.-_-.

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:13:52 »
ศึกษา ค่า Offset ให้ดีก่อนจะเปลี่ยนนะครับว่าเปลี่ยนไปแล้วมีผลอะไรตามมาบ้าง

ค่ามุมโท มุมอิน  แล้วจะพบว่าการเปลี่ยน Offset ส่งผลมากในการขับรถนะครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:15:53 »
ไกด์วิธีคิดให้คร่าวๆ อนาคตจะได้คำนวณเป็น พจน์หน้าคือความแตกต่างของค่าออฟเซ็ต พจน์หลังคือค่าความแตกต่างของความกว้างของล้อแมก (ต้องหาร 2 เสมอเพราะครึ่งหนึ่งอยู่ด้านในอีกครึ่งหนึ่งอยู่ด้านนอก) ส่วนพจน์แรกกับสองจะเอามาบวกกันหรือลบกันอยู่ขึ้นอยู่กับความกว้างล้อแมกว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลง

[-20+(-20)] + (12.7/2) = -33.5   ดังนั้น  ล้อ TRD FJ Cruiser ล้นกว่า 33.5 มิลลิเมตร

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 16:20:18 »
ถ้าขี้เกียจคำนวณเองก็ใช้เว็ปนี้ช่วยได้ครับ
http://www.1010tires.com/WheelOffsetCalculator.asp
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:00:23 »
แม็กรถเพื่อนคุณออฟ+20 ส่วนแม็กที่คุณอยากใส่ออฟ-20
เท่ากับว่ารถคุณกับรถเพื่อนถ้าเป็นรถรุ่นเดียวกัน-สเปคเดียวกัน ระยะที่ล้อจะยื่นออกมาจะต่างกันอยู่40mm.
ถ้าจะเอาความสวยงาม ผมว่าวิธีนี้ปลอดภัยกว่าการไปใส่อแดปเตอร์หรือรองสเปเซอร์นะ
เพราะอย่างน้อยๆส่วนที่ยึดรถกับล้อ ก็ยังเป็นหน้าแปลนดุมล้ออยุ่เหมือนเดิม
แต่ถ้าถามถึงการใช้งาน ล้อยื่นกว่าเดิม ช่วงล่างไปเร็วกว่าเดิม ตีโค้งกว้างกว่าเดิม จั๊มสะพานหรือเนินอาจจะมีติดซุ้ม

.-_-.

สรุป คือว่า offset - 20 มันหุบเข้าไปในล้อรถ ใช้ไหมครับ ท่านทำไมบ้างท่านบอกว่ามันจะยื่นกว่า + 20 ครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:25:56 »
ไกด์วิธีคิดให้คร่าวๆ อนาคตจะได้คำนวณเป็น พจน์หน้าคือความแตกต่างของค่าออฟเซ็ต พจน์หลังคือค่าความแตกต่างของความกว้างของล้อแมก (ต้องหาร 2 เสมอเพราะครึ่งหนึ่งอยู่ด้านในอีกครึ่งหนึ่งอยู่ด้านนอก) ส่วนพจน์แรกกับสองจะเอามาบวกกันหรือลบกันอยู่ขึ้นอยู่กับความกว้างล้อแมกว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลง

[-20+(-20)] + (12.7/2) = -33.5   ดังนั้น  ล้อ TRD FJ Cruiser ล้นกว่า 33.5 มิลลิเมตร

ถ้าเป็น - 20 มันต้องหุบเข้าไปมากกว่าเดิมไม่ใช้หรอครับ ทำไมมันถึงล้นออกมามากว่าเก่าละครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:28:31 »
ศึกษา ค่า Offset ให้ดีก่อนจะเปลี่ยนนะครับว่าเปลี่ยนไปแล้วมีผลอะไรตามมาบ้าง

ค่ามุมโท มุมอิน  แล้วจะพบว่าการเปลี่ยน Offset ส่งผลมากในการขับรถนะครับ

พี่ครับถ้าเป็น - มันจะหุบเข้าไปไหมใช้หรอครับ แล้วบวกจะยื่นออกมาอีก

แต่ทำไม -20 มันถึงจะย่ืนกว่า + 20 ละครับท่าน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 14:26:42 »

ตามนี้ครับ

Offset+ คือภาพแรก แกนกลางล้อยื่นออกมาจากล้อ ทำให้ตัววงล้อมันจะหุบเข้าไปข้างใน

Offset เป็น 0 แกนล้ออยู่กลางวงล้อเลย

Offset- แกนล้อหุบ วงล้อก็เขยิบออกมา มันก็ยื่นออกไปเกินซุ้มล้อถ้ามันเป็น - มากเกินไป

หวังว่าจะโอเคนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 14:30:07 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:09:37 »
จะเบิ้ลสาม Reply ทำไมครับ...คำถามก็คำถามเดียวกัน
Offset ยิ่งน้อยล้อยิ่งยื่นออกมานอกรถครับ