ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Captiva MC ระหว่าง ดีเซล กับ เบนซิล  (อ่าน 15792 ครั้ง)

ออฟไลน์ joopii

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง
1. Captiva 2.4 LSX  เบนซิล ราคา 1,282,000 บาท
2. Captiva 2.0 LSX ดีเซล    ราคา 1,395,000 บาท

การใช้งาน
- ขับขึ้นเขาทุกวันค่ะ ระยะทางไม่ยาวมากแต่ค่อยข้างชัน บางครั้งมีรถติดระหว่างทางขึ้นเขาด้วยค่ะ
- อยู่ ตจว. ค่ะ มี E85 อยู่ปั้มเดียวทั้งจังหวัด
- เรื่องติดแก๊ส ไม่เน้นค่ะ ไม่ค่อยอยากติด (แต่ถ้าสรุปเอาเบนซิล อนาคตอาจจะต้องติดค่ะ - -' )

จริงๆแล้วอยากได้ตัวดีเซลค่ะ แต่ตอนนี้กังวลว่าราคาดีเซลจะสูงขึ้นมากกว่านี้เยอะมั้ย
เลยแอบลังเลดูตัวเบนซิลไว้ด้วย เพราะเห็นว่าเติม E85 ได้ และราคารถก็ถูกว่า ราคาน้ำมันก็ถูกว่า
ไม่ทราบว่าการดูแลรักษาแตกต่างกันมากมั้ยค่ะ อยากทราบอัตราการกินน้ำมันด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Captiva MC ระหว่าง ดีเซล กับ เบนซิล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:29:27 »
ไม่สนใจแก๊ส แถมต้องขึ้นเขา ก็ Diesel โล้ด....
ขับมันกว่าเยอะ  ถ้าต้องการประหยัดสำหรับ Diesel ต้องกดปุม ECO ทุกครั้งหลังสตาร์ทเครื่องนะครับ
มันประหยัดกว่ากันชัดเจน แต่ถ้ารักสนุกก็ไม่ต้องกด ECO ขับมันกว่าเยอะเหมือนกันครับ
อันนี้คอนเฟิร์ม ตอนนี้ใช้ 2.0 LT อยู่ครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Captiva MC ระหว่าง ดีเซล กับ เบนซิล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:37:26 »
จากเหตุผลที่กล่าวมาผมเชียร์ดีเซลครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 11:48:06 »
ดีเซล เท่านั้นครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Captiva MC ระหว่าง ดีเซล กับ เũ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:19:36 »
ขึ้นเขา disel โลดครับ

อัตตรสิ้นเปลืองใน review ประมาณ 12โลลิตรนิดๆครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:00:26 »
ขึ้นเขาบ่อยๆ ต้องดีเซลแล้วหละครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:29:57 »
Diesel น่าคบครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 13:59:09 »
ขึ้นเขาบ่อยๆแบบนี้ด๊เซลเถอะครับเรี่ยวแรงเยอะกว่า  ;D
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 15:27:05 »
Diesel เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 16:20:34 »
แล้ว LSX มันมีออพชั่นอะไรบ้างครับ แล้วล้อกี่นิ้ว ขออนุญาตถามต่อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:21:42 »
ดีเซล +1 ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:27:24 »
โดยธรรมชาติแล้วเครื่องดีเซลจะมีแรงบิดที่มีส่วนช่วยในการเร่งแซงและแรงฉุดลากมากกว่าเบนซินแต่กำเนิด คุณขนของสัก200-300กิโลเอาขึ้นเขานี่ดีเซลยังเฉยครับไม่ได้ตื้อลงชัดเจนอย่างเบนซิน

เรื่องของน้ำมันนั้นผมทำนายว่ายังไงก็ต้องขึ้นแต่คงจะไม่น่าจะปล่อยให้มันสูงถึงขนาดเท่าเบนซินเพราะภาคขนส่งบ้านเรายังต้องใช้ดีเซลกันอยู่ ไม่ว่าจะใช้เครื่องอะไรก็ตามจะติดแก๊สหรือไม่นั้นผมไม่อยากให้ใช้แนวคิดที่ว่าจะหนีเพราะว่ารับราคาค่าเชื้อเพลิงไม่ไหวครับ อยากให้คิดว่านี่คือภาระค่าใช้จ่ายที่คนซื้อรถทุกคนต้องมีกันทุกท่าน ข้าวของทุกอย่างมีการขึ้นราคาทุกๆปีดังนั้นการขึ้นราคาน้ำมันก็ต้องขึ้นเหมือนกัน อย่าคิดจะหลีกหนีภาระค่าใช้จ่ายน้ำมันด้วยการหนีไปหาเครื่องยนต์แบบใดแบบหนึ่งหรือใช้พลังงานทางเลือก แต่ให้คิดในแนวทางที่ว่าจะเป็นการใช้พลังงานที่คุ้มค่ามากที่สุด เพื่อว่าในการเดินทางแต่ละครั้งเราจะได้ใช้พลังงานนั้นๆอย่างคุ้มค่ามากที่สุดไม่ใช่ว่าใช้พร่ำเพรื่อเพราะคิดว่าราคาพลังงานที่ชั้นเลือกมันถูกชั้นจะผลาญยังไงก็ได้ อย่าทำตัวเป็นประเภทที่เห็นว่าตัวเองติดแก๊สแล้วจะขับรถซิ่งเรื่อยเปื่อยเพราะว่าตัวเองจ่ายถูก แบบนั้นมันไม่ใช่เพราะการติดแก๊สมันก็เบียดเบียนส่วนภาคอื่นๆเค้าเหมือนกัน  อย่าผลักภาระกันไปกันมาแต่ต่างคนต่างช่วยกันรับภาระในปริมาณที่พอดีไม่โยนไปให้คนอื่นๆ ต่างคนต่างรับผิดชอบตัวเองก่อน เริ่มต้นคิดแบบนี้ก่อนแล้วเราจะลดการใช้พลังงานประหยัดเงินกันได้ทุกคนครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:49:46 »
   ดีเซลครับ

ที่ประชุมพลังงานของชาติอาเซียน  บอกเหมือนกันหมดทุกประเทศ  ไม่สามารถปล่อยให้ราคาดีเซลสุงมากได้ครับ  ดังนั้นสบายใจได้ครับ

ออฟไลน์ joopii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 18:37:02 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ร่วมแสดงความคิดเห็นนะคะ

สรุปคือ..ดีเซลชนะเลิศ

มีคำถามอีกค่ะ สีดำกับสีน้ำตาล พี่ๆว่าสีไหนสวยกว่าค่ะ

ออฟไลน์ PJ"

Re: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ Captiva MC ระหว่าง ดีเซล กับ เũ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 18:46:08 »
รุ่นนี้ที่ผมดูมาทุกสีนะครับ

และไม่ได้ตามกระแส ผมว่าสีขาวดูสวยสุด สีอื่นมันดูแปลกๆตะคุ่มๆ ยังไงไม่รู้ครับแหะๆ(คหสต)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 19:04:59 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ร่วมแสดงความคิดเห็นนะคะ

สรุปคือ..ดีเซลชนะเลิศ

มีคำถามอีกค่ะ สีดำกับสีน้ำตาล พี่ๆว่าสีไหนสวยกว่าค่ะ
สีน้ำตาลสวยที่สุดครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 19:25:28 »
สีขาวสวยสุดสำหรับ Captiva ลงตัวมากๆ  แต่โหลสุดๆ  ในถนน 10 คันเป็นสีขาว 8 คัน
สีน้ำตาลสวยแปลกตาดีครับ ไม่โหลมาก แต่ก็เห็นว่าขายดีเหมือนกัน คงจะโหลอีกเช่นกันในอนาคต
แต่ยังไงก็คงโหลไม่เท่าสีขาวครับ
ส่วนตัวใช้สีขาวครับ เอาที่ตัวเองชอบครับ

ตอบ LSX ล้อ17" ครับ  LT 18"  LTZ 19" ครับ
LSX ขับ 2   
LT และ LTZ ขับ 4 ครับ Automatic 4-wheel drive.

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 19:40:02 »
Diesel น่าเล่นกว่า
E85 ปั๊มทั้งประเทศมีไม่กี่ที่เอง

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 19:41:57 »
ผมว่าสีดำสวยกว่าครับ แต่ต้องดูแลไม่ให้เขรอะมากไม่งั้นจะดูไม่ดีเลยครับ
ส่วนตัวผมถ้าจะซื้อ Captiva ก็คงเป็น 2.0 ดีเซล LSX นี่แหละครับ ลงตัวสุดแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 20:04:23 »
ดีเซล และ สีขาวครับ อิอิ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 20:10:26 »
มาเชียร์ดีเซลอีกคนครับ เพราะคิดว่าถึงเป็นเบนซิลระยะทางที่ทำได้ก้ไม่ได้เยอะเท่าดีเซลอยู่ดี ถึงราคา E85 มันจะถูกก้ตาม

ผมขอเชียร์สีน้ำตาลนะ สวยดีออก ถ้าผมออกก้คงเป็นสีน้ำตาลเนี่ยหละ เห็นสีขาวกับดำเยอะแล้ว มันเกลื่อนอ่าครับ มีสีอื่นๆบ้างมันก้สวยดีนะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 20:44:12 »
ชนะขาดลอยเลยนะครับเนี้ย

ใครก็ตาม จะซื้อ SUV หรือ PPV
ถ้าไม่คิดจะติดแก๊ส ผมแนะนำดีเซลทั้งนั้นครับ
ชนะทุกเรื่อง

แต่ถ้าติดแก๊ส ใช้ขับอย่างเดียว ไม่คิดถึงสมรรถนะ ไม่ห่วงอัตราเร่ง เน้นแค่ว่า สูง ใหญ่ กว้าง
ออกเบนซินติดแก๊ส ประหยัดกว่ามาก
พี่ผม ออกไซต์ต่างจังหวัดบ่อยๆ ปีนึงวิ่ง 4-5 หมื่นโล วิ่งวงแหวนอ้อมกรุงเทพเป็นว่าเล่น
ใช้ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 ติดแก๊ส ลองคิดๆดูแล้ว ประหยัดกว่ามากกกกกกกก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 21:34:41 »
ดีเซ ครับ สะกดอย่างนี้นะครับ แค่เรื่องขึ้นเขา ได้แรงบิดก็เท่ากับได้เปรียบแล้ว บริโภคเชื้อเพลิงก็น้อยกว่าเอธานอลนิดนึง

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 23:22:35 »
ดีเซ ครับ สะกดอย่างนี้นะครับ
อาจจะหมายถึง เบนซิน หรือเปล่าครับ ??

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 00:30:57 »
ถ้าไม่ได้คิดติดแก๊ส ดีเซลเท่านั้นครับ ไม่มีเหตุผลเลยสักนิดที่จะซื้อตัวเบนซิน โดยเฉพาะสำหรับ Captiva
ทั้งแรงกว่า และ ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:36:16 »
ดีเซ ครับ สะกดอย่างนี้นะครับ แค่เรื่องขึ้นเขา ได้แรงบิดก็เท่ากับได้เปรียบแล้ว บริโภคเชื้อเพลิงก็น้อยกว่าเอธานอลนิดนึง

Diesel ภาษาอังกฤษ
ดีเซล ภาษาไทย

ซื้อดีเซลเลยครับ ยิ่งขึ้นเขาด้วยแล้วถูกใจแน่นอน

ออฟไลน์ PJ"

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 13:10:55 »
ถ้าผมเจอมันแบบนี้

ผมจะขับแซงไปอยู่หน้ามัน แล้วขับช้าๆแกล้งมันกลับครับ :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 23:47:28 »
ถ้าผมเจอมันแบบนี้

ผมจะขับแซงไปอยู่หน้ามัน แล้วขับช้าๆแกล้งมันกลับครับ :P
ผิดกระทู้มั้งเพ่

Diesel ภาษาอังกฤษ
ดีเซล ภาษาไทย

ซื้อดีเซลเลยครับ ยิ่งขึ้นเขาด้วยแล้วถูกใจแน่นอน
ตามจริงก็ควรเป็นงั้นครับ แต่ในอีกตรรกะนึง เอา ล ไปให้ Benzene แล้ว คงต้องเอา น.หนูให้ Diesel ล่ะครับ

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 02:13:28 »
อ้างจาก: Ruksadindan
ตามจริงก็ควรเป็นงั้นครับ แต่ในอีกตรรกะนึง เอา ล ไปให้ Benzene แล้ว คงต้องเอา น.หนูให้ Diesel ล่ะครับ

Benzin ครับ ไม่ใช่ Benzene