ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??  (อ่าน 29756 ครั้ง)

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
Re: มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 11:12:58 »
ผมก็ใช้วิธีนี้ประจำครับ ตอนรถเคลื่อนที่
แต่ถ้าถอยเข้าจอด หรือรถอยู่กับที่จะใช้มือเดียวหมุนเพราะมันเร็วดี
แต่ถ้ารถเคลื่อนที่แล้วจะไม่ทำ เพราะมืออาจหลุดจากพวกมาลัยได้ง่าย

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: มีใครหมุนพวงมาลัยด้วยวิธีนี้บ้างครับ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 17:42:52 »
 ;D ;D ;D........สิ่งดีมีประโยชน์อย่างนี้  กรมการขนส่งทางบกควรเอาไปสอนผู้ที่สอบจะขอรับใบขับขี่ด้วย  จะได้เริ่มต้นที่มาตรฐานเดียวกันเลยครับ  ขอบคุณมากครับ :o
                                                        yogibear

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 00:41:06 »
ใช้ประจำ แรก ๆ ไม่ชินครับ แต่ตอนนี้คล่องละ
มันทำให้การจับพวงมาลัยมั่นคง และมือเราไม่เคยปล่อยจากพวงมาลัยเลย

ก่อนหน้านี้ขับมือเดียวครับ มือซ้ายคอยประคอง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:55:56 »
ผมก็ใช้นะครับ

แต่แบบสอดข้อมือ เป็นวิธีที่ผิดมาก  ผมไม่ใช้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:46:08 »
ผมใช้วิธี มือขวาจับที่ บ่าย 2 ส่วนมือซ้ายที่ 9 โมง ปกติขับรถเร็ว มือขวาจับพวงมาลัยและต้องคอยบีบแตร ส่วนมือซ้ายจะประจำตำพวงมาลัยและแหน่งก้านไฟเลี้ยว คอยกระพิบไฟ  วิธีอื่นผมไม่ค่อยถนัด วิธีนี้ผมสามารถกดแตรแล้วกระพริบไฟสูงได้เร็วที่สุด ครับ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 23:01:55 »
ผมใช้วิธี มือขวาจับที่ บ่าย 2 ส่วนมือซ้ายที่ 9 โมง ปกติขับรถเร็ว มือขวาจับพวงมาลัยและต้องคอยบีบแตร ส่วนมือซ้ายจะประจำตำพวงมาลัยและแหน่งก้านไฟเลี้ยว คอยกระพิบไฟ  วิธีอื่นผมไม่ค่อยถนัด วิธีนี้ผมสามารถกดแตรแล้วกระพริบไฟสูงได้เร็วที่สุด ครับ...
ไปบีบแตรใส่ชาวบ้านทำไมครับ เขาทำอะไร ขอให้ให้เหตุผลที่ควร

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 02:58:51 »
ลองแล้วครับ

รู้สึกเหมือนพวงมาลัยจะนิ่งขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมือนกัน
แต่ว่าถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา มีมันมีจังหวะที่ต้องเปลี่ยนเกียร์พร้อมหมุนพวงมาลัย
ทำให้ช่วงที่ละมือซ้ายออกเพื่อเปลี่ยนเกียร์ ความนิ่งแน่น มั่นคงอาจจะลดลงไป
เหมือนเคยมี 2 มือแล้วเหลือมือเดียว

แต่ถ้าแบบที่มือเดียวหมุนพวงมาลัยแล้วมือซ้ายคอยประคอง
มันก็จะมีข้อเสียเวลาที่เราหมุนความรู้สึกมันไม่แน่นเท่าแบบสองมือ
แต่ณ ตอนนี้ผมคิดว่ามันก็จะมีข้อดีตรงที่
รู้ว่าองศาพวงมาลัยมากกว่า โดยองศาของมือและแขนขวาเป็นดัชนีชี้วัด
และน้ำหนักแขนขวา(ข้างเดียว)ค่อนข้างสม่ำเสมอและต่อเนื่องมากกว่า
ทำให้เวลาละมือซ้ายออกเพื่อเปลี่ยนเกียร์ ความรู้สึก(ส่วนตัว)โอเคกว่าแบบแรก

ปล.
ส่วนตัวคิดว่าถ้าฝึกแบบแรก(สองมือ)ต่อไปจนชำนาญจริงๆน่าจะได้พวงมาลัยที่นิ่งแน่น และแม่นยำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 03:04:22 โดย redsun »

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 10:36:53 »
ลองแล้วครับ

รู้สึกเหมือนพวงมาลัยจะนิ่งขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมือนกัน
แต่ว่าถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา มีมันมีจังหวะที่ต้องเปลี่ยนเกียร์พร้อมหมุนพวงมาลัย
ทำให้ช่วงที่ละมือซ้ายออกเพื่อเปลี่ยนเกียร์ ความนิ่งแน่น มั่นคงอาจจะลดลงไป
เหมือนเคยมี 2 มือแล้วเหลือมือเดียว

แต่ถ้าแบบที่มือเดียวหมุนพวงมาลัยแล้วมือซ้ายคอยประคอง
มันก็จะมีข้อเสียเวลาที่เราหมุนความรู้สึกมันไม่แน่นเท่าแบบสองมือ
แต่ณ ตอนนี้ผมคิดว่ามันก็จะมีข้อดีตรงที่
รู้ว่าองศาพวงมาลัยมากกว่า โดยองศาของมือและแขนขวาเป็นดัชนีชี้วัด
และน้ำหนักแขนขวา(ข้างเดียว)ค่อนข้างสม่ำเสมอและต่อเนื่องมากกว่า
ทำให้เวลาละมือซ้ายออกเพื่อเปลี่ยนเกียร์ ความรู้สึก(ส่วนตัว)โอเคกว่าแบบแรก

ปล.
ส่วนตัวคิดว่าถ้าฝึกแบบแรก(สองมือ)ต่อไปจนชำนาญจริงๆน่าจะได้พวงมาลัยที่นิ่งแน่น และแม่นยำครับ

เดี๋ยวก็ชินครับ   ผมก็เกียร์ธรรมดาครับ (บางครั้งเกียร์มัว)   กะระยะล่วงหน้า คะเนเหตุการณ์ทีี่อาจเกิดขึ้น เตรียมเกียร์ที่ถูกต้อง
เท่านี้ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ 

ผมว่ารถแข่งที่แข่งในบ้านเราส่วนใหญ่ก็ยังใช้เกียร์ธรรมดา แล้วก็ขับแบบดังและดัน แถมใช้เบรคแบบนิ้วโป้งอีก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:55:55 »
คุณ Power 2002 ครับ
ใครเกียร์ัมัว เจริญทุกคนครับผม  ;D

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 13:16:55 »
ไปบีบแตรใส่ชาวบ้านทำไมครับ เขาทำอะไร ขอให้ให้เหตุผลที่ควร
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ วิ่งถนนสวนกัน ต้องคอยระวังรถที่จะออกจากซอยหรือจะตัดหน้า  สัตว์เลี้ยงที่อยู่บนถนน หรือจักรยานยนต์ที่ขับไม่อยู่ในไหล่ทาง เพราะขับด้วยความเร็วจึงต้องคอยให้สัญญาณเตือน ทั้งไฟและเสียงครับ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 23:29:31 »
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ วิ่งถนนสวนกัน ต้องคอยระวังรถที่จะออกจากซอยหรือจะตัดหน้า  สัตว์เลี้ยงที่อยู่บนถนน หรือจักรยานยนต์ที่ขับไม่อยู่ในไหล่ทาง เพราะขับด้วยความเร็วจึงต้องคอยให้สัญญาณเตือน ทั้งไฟและเสียงครับ..
ครับ แถวต่างจังหวัด ขับกันอันตราย..