ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Nissan Tiida และเรื่องอะไหล่เปรียบเทียบกับ Mazda 3 เป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 19354 ครั้ง)

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
เพิ่งจะโพสถามเป็นครั้งแรกครับ รบกวนด้วยนะครับ

กำลังหารถใหม่ใช้ขับในเมืองเป็นหลัก ทางไกลนานๆ ครั้งเพราะใช้รถ suv อีกคันเดินทางเป็นหลักครับ
ต้องการรถที่ไม่เล็กเกินไป เดินทาง 3 คนบ่อยๆ ก็ไปดูมาหลายคันนะครับ ตอนนี้ที่สนใจและคะแนนนำมาเลยก็ Nissan Tiida เพราะคนขับเค้าชอบและอยากได้เจ้าตัวนี้เอง ผมเองก็เห็นด้วย โอเค เพราะเท่าที่ดูแล้วก็เป็นรถที่คุ้มค่าคันนึงเลย, ภายในรู้สึกโล่งกว้างและนั่งสบายดี, เครื่องยนต์ดี แรงและประหยัด วัสดุและการประกอบใช้ได้ครับ

ที่มองไว้เป็นตัว Top สุดของ 1.6 ใจชอบ 5 ประตู แต่ภายในมีแต่สีดำ คนขับเค้าชอบภายในเบาะหนังสีขาวหรือครีมก็มีแต่ 4 ประตู เลยกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะเลือก 4 หรือ 5 ประตูดี ถ้ามี 5 ประตูภายในสีครีมหรือเบจล่ะแจ่มเลย แต่ใจเทไปที่ Tiida กว่าครึ่งแล้ว ผมเองยังไงก็ได้ครับ

วันสองวันนี้ผมเลยกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเติมดู ทำให้อยากทราบว่า เจ้า Tiida นี่ประกอบในเมืองไทยหรือเปล่าครับ และผลิตอะไหล่ทุกชิ้นในนี้ไหม ถ้าชนมาต้องเบิกอะไหล่ที่ไม่มี stock ไว้ รอนานไหม เพราะใจจริงแล้ว ผมเองอยากได้ Mazda 3 มากๆ ครับ ราคาหักส่วนลดตอนนี้แล้ว แพงกว่า Tiida ประมาณ 6 หมื่น ข้อดี Mazda 3 คงจะทราบกันอยู่แล้ว ผมไม่สนใจเรื่องราคาขายต่อ แต่ติดตรงที่ Mazda 3 ประกอบที่อื่นและอะไหล่หลายชิ้นถ้าไม่มี stock ต้องสั่งนำเข้า รอนานพอสมควร ราคาก็ไม่ใช่เล่นๆ เหมือนกัน เลยต้องทำใจ ตัดใจไปอย่างเสียดายครับ (ถ้าเป็นรถที่ผมขับเอง ใช้เอง ผมก็คงจะไม่รู้ไม่ชี้เลือก Mazda 3 ไปแล้วล่ะครับ 555)  :-[ ไม่ทราบว่า Tiida เอง ถ้าเทียบเรื่องอะไหล่ การบริการหลังขาย ระยะยาว เทียบกับ Mazda 3 นี่แตกต่างกันมากไหมครับ ถ้าอะไหล่ผลิตในนี้ ผมก็ชื่นใจหน่อย แต่ถ้าหลายชิ้นต้องนำเข้าเหมือนกัน พอกัน ผมอาจจะพิจารณาใหม่ ไปเชียร์ให้คนขับหันมามอง Mazda 3 แทนครับ เพราะบางทีผมอาจจะได้เอามาใช้เองด้วย  8)

และถ้าสุดท้ายคำตอบยังคงเป็น Tiida อยู่ ไม่ทราบว่าตัว Minor Change จะมีเร็วๆ นี้ไหมครับ เพราะถ้าไม่เกิน Motor Expo นี้ ก็จะยอมรอน่ะครับ คาดว่าจะมาซักเมื่อไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Tiida กำลังจะ Minor เร็วๆนี้ครับ ในญี่ปุ่นออกมานานแล้ว Tiida ประกอบในไทยครับส่วน Mazda 3 มาจากฟิลิปปินโน การประกอบผมว่า Tiida ดีกว่าเห็นๆครับ Mazda3 ผมเคยไปเปิด-ปิดประตูหน้า-หลังมันเสียงและความรู้สึกไม่เหมือนกันยังไงก็ไม่รู้เพื่อนผมก็ใช้อยู่แต่เป็นตัว Top 2.0 ครับ ก็ดีนะแต่ Tiida นั่งสบายกว่าโดยเฉพาะด้านหลังของรุ่น 5 ประตู...สบายมากกกก

ผมว่าถ้าเทียบ 1600 cc ด้วยกันต้อง Tiida เลยละครับ เพราะ  1600 ของ Mazda3 มันอืดแค่ไหนคุณลองไปอ่านในบททดสอบของพี่จิมที่เพื่งทำใหม่แล้วเอาลงเวปไปดูสิครับ ผมก่อนซื้อก็ไปลองขับมาแล้ว อืดมาก กินน้ำมันกว่าด้วย แต่ช่วงล่างนี้ต้องยกให้เค้า แต่ Tiida ก็เกาะเอาเรื่องเหมือนกันนะครับ  เครื่อง 1600 ของTiida ก็แรงและประหยัดสุดแล้วในclass 1600 ด้วยกันเอง อะไหล่ค่าบำรุงรักษาต่างๆนิสสันน่าจะ save กว่านะครับ

อ๋อ ถ้าจะเล่น Tiida ต้อง 5 ประตูเท่านั้นครับ เพราะ 1. เบาะหลังเอนได้นั่งสบาย 2.สวยกว่า 4 ประตูคนละโลกเลยละครับคุณคิดเหมือนผมมั้ย   ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
1. รถยนต์นิสสัน ณ วันนี้ ที่ทำตลาดอยู่ มีเพียง 370Z เท่านั้น ที่ไม่ได้ประกอบในไทย ที่เหลือ ประกอบในหมดครับ
(แต่อีก 4 เดือนต่อไป ไม่แน่ น่าจะมีรุ่นนำเข้ามาโผล่อีก 1 รุ่น)

2. เรื่องอะไหล่ของรถใหม่ ขอย้ำเอาไว้เลยว่า ไม่ต้องไปกังวลเลยครับ

โดยปกติ ผู้ผลิตรถ จะสั่งให้ผู้ผลิตชิ้นส่วน ผลิตอะไหล่ของรถยนต์รุ่นใดๆ หลังเปิดตัวเอาไว้ ประมาณ 10 ปี  ต่อการผลิตรถ 1 รุ่น ครับ
ส่วน อะไหล่ มาสด้า 3 จำนวนไม่น้อย ทำในไทย ครับ ส่งไปฟิลลิปินส์ ประกอบ

ทีด้า ไมเนอร์เชนจ์ จะเกิดขึ้นในเดือนตุลาคมนี้ และที่แน่ๆ รุ่นท็อป มี แอร์ออโต้ กับ พวงมลัย Multi Function มาให้แน่นอน ชุดมาตรวัด ก็จะเรืองแสงแบบใหม่ด้วย
และแน่นอน ราคาก็เพิ่มขึ้นด้วย แต่ยังไม่ต้องมาถามผมว่า กี่บาท เพราะตอนนี้ ยังไม่ทราบราคาที่แน่ชัด ครับ ต้องเดือนหน้า

เรื่องการใช้งานอื่นๆ ราคาอะไหล่ และข้อมูลต่างๆที่สนใจ
มี 2 แหล่งข้อมูลให้ค้นหา

1. รีวิวเก่าผม ที่ผมจะไม่ขอทำลิงค์ให้ เพราะเรามีกฎว่า เราจะไม่ทำลิงค์ไปยังเว็บพันทิบ คุณต้องเปิด Google แล้วเสริชหาเอาเองครับ
2. มีกระทู้ รีวิว รถตัวเองของ ท่านผู้เกิน Commander CHENG ของเรา ในเว็บ Tiida-club ด้วย
สามารถ ลิงค์ ไปจากหน้าแรกของเว็บเราได้เลยครับ มีลิงค์อยู่

ออฟไลน์ poeping

• **
ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ แบบนี้เรื่องอะไหล่สบายใจได้เลย ได้คำตอบแล้วก็คงจะรอ Tiida เปลี่ยนโฉมไวๆ นี้ แต่คงเล็งแค่ 1.6 พอน่ะครับ คงเป็น 5 ประตูตามที่แนะนำเลย แต่ถ้า option ต่างกับรุ่น top 1.8 มากก็น่าเสียดายเหมือนกัน แต่ถ้าเลือกรุ่น top ก็เดี๋ยวได้ปวดหัวมีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้นอีกในงบประมาณนั้นครับ  ;D

ตอนนี้ยังไงคนใช้เค้าก็พอใจกับ Tiida 1.6 แล้ว ผมเองก็พอใจเพราะดูแล้วน่าสนใจทีเดียว เดี๋ยวต้องไป search คอลัมของคุณ jimmy อ่านเพิ่มซะแล้ว ไม่ค่อยได้ติดตามใน pantip ครับ เลยไม่ทราบว่าเคยเขียนไว้เหมือนกัน ผมก็หาอยู่แค่ 2 แห่ง ก็หาไม่เจอว่าทำไมไม่มี review ของ Tiida โดยคุณ jimmy นะ เป็นแบบนี้นี่เอง ส่วนของคุณ Commander CHENG ผมได้อ่านแล้วครับ ค่อนข้างประทับใจรถคันนี้เหมือนกันครับ

ถ้าเทียบกับ Mazda 1.6 แล้วอันนี้ส่วนตัวผมยอมรับเลยว่าโดยรวม Tiida ได้เปรียบเรื่องอัตราเร่งพอสมควรเลย เรื่องค่าใช้จ่ายน่าจะประหยัดกว่าด้วย ผมเลยเห็นด้วยและไม่ปฏิเสธเลยถ้าคนขับจะเลือก Tiida ครับ  ;) แต่เหตุผลที่ผมอยากได้ Mazda 3 นี่ก็เพราะมันงามเร้าใจทั้งภายในและภายนอกจริงๆ ครับ คนที่เลือกเค้าบอกว่าถ้าผมเอา Mazda 3 ไปขับแล้วจะหล่อไปครับ เลยอด 555  :D (อันหลังนี่ล้อเล่นครับ) แต่ถ้าตัวใหม่ 2011 มาผลิตในไทย สงสัยตอนนั้นมีลุ้นกันอีกครั้งครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
งั้นเดี๋ยวเสร็จเทียนา คงต้องเอา ทีด้า มาแปะไว้ที่นี่ด้วยแล้วแหละ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ไม่ว่าจะเลือกรถอะไรมา รถของคนอื่นจะดึงความสนใจเราได้เสมอ
ถ้าเราซื้อนิสสัน แล้วไปนั่งมาสด้า ก็อาจจะพบว่ามาสด้าดีกว่า ในทางกลับกันถ้าซื้อมาสด้ามาแล้วไปนั่งนิสสัน ก็อาจจะชอบนิสสันมากกว่า ซึ่งเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นกับผมเช่นกัน

ถ้ามองกันที่จุดเด่น ซึ่งเป็นจุดที่ทำให้ผมไม่ขาย Tiida ไปจับ Mazda 3ซะก่อน มันก็อยู่ที่การจัดพื้นที่ภายใน ซึ่งในนิสสันสามารถจัดให้มีพื้นที่ได้โล่งสบายจนคนสูง 180 สามารถนั่งไปพร้อมกัน 4 ที่นั่งได้ อย่างที่สองคือสมรรถณะและอัตราเร่งซึ่งผมต้องการใช้รถที่ให้การขับขี่คล่องตัว และว่องไวในการเร่งแซงเพราะเป็นคนขับรถเร็ว และคุณพ่อก็เป็นคนขับรถเร็วเช่นกัน ประการที่สามคือที่บ้านเคยใช้นิสสันมาก่อนและรถสองคันที่ผ่านมานั้น เป็นรถที่ทนทาน และมีความแข็งแรงของตัวถังดีสำหรับราคาของมันในสมัยนั้น

ถ้าหากว่า Tiida ภายในเล็ก นั่งไม่สบาย และยังใช้เครื่องแบบเดียวกับ NEO 1.6 ตัวแรกอยู่ ผมจะไม่ซื้อ Tiida แน่นอน

มาสด้านั้นเป็นรถที่ดึงเอาคุณสมบัติทางสายตามามัดใจได้อย่างดีเยี่ยม มันเป็นรถที่ผมชอบรูปทรงมากที่สุดในตลาดระดับนี้ไม่ว่าจะเป็นดีไซน์ข้างนอก หรือข้างใน การตอบสนองของช่วงล่างดีกว่า Tiida ในแง่ที่ควบคุมความสะเทือนได้ดี มีลักษณะสปอร์ต แต่ไม่กระด้าง Tiida อาจจะดูครอบครัวๆ แต่จริงๆช่วงล่างเฟิร์มครับ ส่วนมาสด้าที่ว่ากันว่าสปอร์ต จริงๆแล้วกลับไม่กระด้างบนถนนขรุขระอย่างที่คิด

มาตายตรงที่ผมนั่งไม่สบาย และผมเน้นว่าต้องสบายทุกที่นั่งเพราะเป็นคนชอบพาครอบครัว หรือเพื่อนเดินทางไกลบ่อยๆ และตายตรงที่อัตราเร่งซึ่งผมคิดว่าไม่ทันใจพอ ผมเหยียบติดพื้นรถบ่อยน่ะครับ

ถ้าให้เทียบ...สงสัยคงต้องใช้เครื่องบินโดยสารมาเป็นตัวช่วย

Tiida น่ะ อารมณ์ประมาณว่าคุณจองตั๋วโดยสารชั้นประหยัดไว้ แต่พอถึงสนามบิน เจ้าหน้าที่เช็คอินเขาใจดี จัดให้คุณไปนั่งชั้น Business ฟรีๆ แต่ชั่วตรงที่พอคุณไปนั่งจริงๆ ทีวีส่วนตัวตรงหน้าใช้ไม่ได้ ต้องมองโปรเจ็คเตอร์จอใหญ่ตรงกลางเคบินเอาเอง

Mazda 3 ให้อารมณ์ประมาณ Economy Deluxe ของ EVA Air ซึ่งราคาแพงไปใกล้กับชั้น Business เก้าอี้จะคับๆเหมือนชั้นประหยัดทั่วไป แต่คุณมีจอทีวีของคุณเอง มีของเล่นกับเกมให้เล่นได้บนที่นั่งนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ส่วนเรื่องจะเล่นรุ่น 4 ประตู หรือ 5 ประตูดีนั้น

ผมคิดว่าถ้าจะเอามาขับใช้งาน และรักษารถไม่เก่งนัก รุ่น 5 ประตูได้เปรียบตรงที่ภายในดำ รักษาง่าย
เบาะแถวหลังเลื่อนและเอนได้ ปรับได้อเนกประสงค์หลากหลาย ท้ายที่สั้นก็ทำให้หาที่จอดกับถอยเข้าซองได้ง่ายกว่า

ส่วนรุ่น 4 ประตูนั้น มีดีตรงที่การเก็บเสียงจากด้านท้ายของรถดีกว่า อาการสะเทือนของช่วงล่างด้านหลังมีน้อยกว่า อีกทั้งยังถูกกว่ากันอยู่ราว 40,000 โดยมีเบาะหนังมาให้ด้วย ซึ่งรุ่น 5 ประตูไม่มี นอกจากนี้รุ่น 4 ประตูยังมีรุ่น M ซึ่งมี ABS และถุงลม แต่ตัดของหรูๆออก ทำให้ราคาของมันน่าคบหากำลังดีที่ไม่เกิน 700,000 บาท

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ digitalss

• **
ดูจากความต้องการ รอ Tida 5 ประตูโลด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รอดู Tiida Minorchang ก่อนก็ดีนะ เพราะ ณ เวลานั้น 3 อาจจะราคาลงมาอีกก็ได้...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011