ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเรื่องรถจดประกอบครับ  (อ่าน 3836 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
มีข้อสงสัยเรื่องรถจดประกอบครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 07:53:16 »
เมืองไทย ห้ามนำเข้ารถมือสองมาทั้งคัน แล้ว ถ้า ผมอยากได้รถหายากๆ เช่น BMW E30 M3 หรือ แม้แต่  BMW E30 Touring  ซึ่งราคาน่าซื้อมากเลยครับ คันแรก ราคา ประมาณ ไม่เกิน 15000 ปอนด์ ส่วน คันหลัง ราคาแค่ 750 ปอนด์ แบบว่า ถ้าผมฝากเพื่อนที่ โน้น ซื้อให้ ส่งมาไทย ก้ต้องแยกชิ้น ออกมาใช่ไหม ครับเพื่อนๆ ท่านไหน ทราบรายละเอียด ช่วย ตอบข้อสงสัยผมที  ขอโทษคุณจิมมี่ ด้วย ตั้งทีเดียว สองกระทู้เลย

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเรื่องรถจดประกอบครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:14:37 »
ขึ้นกับเส้นสาย แรกๆ ต้องถอดแยกเครื่องยนต์ ประตู มาคนละตู้ด้วย หลังๆ หนักข้อ ถอดแค่ล้ออย่างเดียวก็มี จะเสียภาษีศุลกากรกรชิ้นส่วนตัวถัง 30%   แล้วนำมาประกอบที่อู่ ที่ได้รับใบอนุญาตประกอบรถยนต์ เสียภาษีสรรพสามิตให้ถูกต้อง ประกอบเสร็จเป็นคันก็ต้องเสียสรรพสามิตเหมือนรถใหม่ป้ายแดง โดยการประเมิน จากกรมสรรพสามิต ว่า รุ่นนี้ เครื่องยนต์ขนาดนี้ ต้องเสียเท่าไร แล้วนำไป รถเล็กไม่เกิน 2800 เสีย 30% จากราคาประเมิน รถใหญ่เกินกว่านั้น เสีย 50% ของราคาประเมิน และนำไป ติดแก้สจะได้ไม่ต้องผ่านควบคุมมลพิษ แล้วนำไปจดทะเบียน

แต่ตอนนี้ รู้สึกมีปัญหาสรรพสามิตให้เสียภาษีสูงขึ้นมาก จนจดประกอบแทบไปชนราคารถมือสองในปัจจุบัน ซึ่งอาจส่งผลให้ไม่คุ้มก็ได้ ทำให้ตอนนี้ รถจดประกอบ มีน้อยลงเยอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเรื่องรถจดประกอบครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 11:18:51 »
เดี๋ยวนี้มีบริษัทรับนำเข้าจดประกอบ น่าจะจบง่ายกว่า ถ้าอยากได้จริงๆนะ

อีกทางถ้ามีญาติหรือเพื่อนหรือตัวเอง มีเส้นใหญ่ๆทางภูติ ก็มีวิธีที่ถูกกว่าเหมือนกัน

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:38:00 »
บางนา น่าจะมีรถ เลยนะครับ ที่ว่าหนะครับ ได้เห็นได้เช็คเลย การนำเข้ามาเองคงไม่ใช่เรื่องง่าย จะบานปลายอีกต่างหาก  การเอาเข้ามาเองหรือซื้อจากคนที่นำเข้ามาแล้ว ก็ต้องเสียสรรพสารมิตที่แพงกว่าราคารถที่เอาเข้ามาอยู่ีดีครับ ลองชั่งใจดีๆครับ

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 15:53:59 »
ขอบคุณครับทุกท่านแล้ว บางนานี่ตรงไหน หรอครับผมไม่ค่อยรู้เรือง

ออฟไลน์ Nut_b11

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 17:57:10 »
บางนาที่หมายถึงนี่คือเซียงกงบางนาครับ ใหญ่สุดแล้วในไทย

นำเข้าอะไหล่รถ ทั้งคันก็มีบ้าง ของจุกจิกเกี่ยวกับรถ

พูดถึงถ้าจะหมายตาก็มีน้อยกว่าต่างประเทศแหละครับ แต่ผมว่ามันไปดูรถด้วยตนเอง(คนอืนด้วยก็ได้  ;D)ง่ายกว่านะ

M3 e30 ผมเห็นมีอยู่ห็หลายคันนะครับ เห็นเยอะๆก็ซักสอง-สี่คัน ไม่รู้มีมากกว่านั้นรึเปล่า

เชียงกงในไทยมีหลายที่นะครับ มีประมาณ 5 ที่ใหญ่ๆ เช่นเชียงกงหลักสี่

ลองหาข้อมูลในเนตก็ได้ครับ เชียงกงบางนา

พิกัดก็อยู่ติดถนนบางนา-ตราดครับ ไปได้หลายทางอยู่ แต่ส่วนมากผมจะขึ้นรามอินทรา-อาจนรงค์

ไม่ก็ทางด่วนพิเศษเฉลิมมหานคร ขึ้นตรงสุดถนนวิภาวดีฝั่งดินแดงน่ะครับ

ลงทางด่วนได้ซักพักก็เจอป้าย เมืองเซียงกงใหญ่ๆครับผม

ถ้ายยังไงได้รถอะไรมาก็อย่าลืมเอามาโชว์นะครับ  ;D