ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปล้างแล้วพลาสติกใสตรงหน้าปัจและฝากระโปรงหน้าเป็นรอยเต็มเลย :(  (อ่าน 38663 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือเห็นทีไรเป็นอดไม่ได้ซักครั้ง เนื่องจากมันต้องมองอยู่ทุกวัน
แถมใช้รถคันนี้มาสามปีแล้วรอยแทบไม่มีที่พลาสติกใสตรงหน้าปัจเลย
ผมเอาเข้าอู่ล้างรถเครือแมกไกวที่พึ่งเปิดใหม่ตรงข้ามนวมินทร์อเวนิว (เกษตร-ตัดใหม่) เมื่อวันจันทร์ทีเดียวได้เรื่องเลย

ด้วยความที่ว่าเห็นหลายคนพูดถึงคุณงามความดีของอู่ล้างรถแมกไกวหลายที่มาเป็นอย่างดี
ผมเห็นแถวบ้านผมเปิดเลยลองเอาไปล้างช่วงเย็นวันจันทร์มั่ง หลังจากที่ล้างอู่ล้างทั่วไปแถวบ้านมานาน
แต่แล้วเมื่อล้างเสร็จ มันกลับทำให้ผมรู้สึกผิดหวังในคุณภาพมากๆ

1. เขาล้างเสร็จแล้ว แต่เห็นว่ามีคราบแมลงยังติดที่ฝากระโปรงหน้าอยู่
เขาเลยเอาสเปย์อะไรก็ไม่รู้มาฉีดๆ แล้วก็ใช้ผ้าเช็คขึ้นๆ ลงๆ แรงๆ แบบเห็นเลยว่าเป็นรอยมันๆ ที่ฝากระโปรงละ
ไม่คิดว่ามันจะลึกเป็นขนแมว พอขับกลับมาถึงบ้านแล้วไฟหน้าบ้านมันส่องแล้วหัวใจจะวาย ต้องมานั่งขัดเองอีก
กว่ารอยกับคราบจะหายและจางลงนี่เล่นเอาเหนื่อยไปหลายชั่วโมง

2. เอารถไปใช้ช่วงสาย แสดงอาทิตย์สาดส่องเข้ามาในห้องโดยสารแล้วเห็นรอยขนแมวตรึมๆๆๆ ที่พลาสติกใสตรงหน้าปัจแบบชัดๆ เลย
ผมปวดใจมาก ช่วงบ่ายเลยไปโวยวาย + แจ้งเรื่องเอาไว้ แต่เจ้าหน้าที่ที่ล้างรถกลับปฎิเสธ บ่ายเบี่ยงความรับผิดชอบต่างๆ นาๆ
ผมเลยไปเรียกเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องคนอื่นๆ มาดูว่ารอยแบบนี้ถือว่าปกติดีไหม
แต่ละคนให้ความเห็นว่าเป็นรอยที่เช็ดแรงมาก แต่ก็แค่รับเรื่องไว้เฉยๆ และให้นำรถมาล้างฟรีได้อีกรอบ
แต่ผมไม่เอาแล้วล่ะ แค่พึ่งลองใช้รอบแรกก็เจอซะแบบนี้ อย่างหวังที่จะรับบริการล้างจากที่นี่อีก

ดีนะที่แค่ล้างกับดูดฝุ่นอย่างเดียว ถ้าเคลือบสีด้วยคงหนักกว่านี้อีก :(

ว่าแต่รอยที่เกิดขึ้นที่หน้าปัดรถผมนี่ทำอย่างไรดีครับ? ขนาดผมใช้ผ้านิ่มๆ ธรรมดาเช็ดฝุ่นออกเบาๆ ยังแทบไม่เป็นรอยเลย
แต่เข้าอู่ล้างเขาทีเป็นรอยแบบเห็นชัดเจนเลย เขาจะรับผิดชอบอะไรบ้างไหม? หรือผมต้องขวนขวายไปเบิกแผ่นพลาสติกนี้มาใส่ใหม่
ไม่รู้ว่าเบิกแค่แผ่นพลาสติกนั้นมาใส่ใหม่ได้หรือป่าวก็ไม่รู้ ฮืออออออ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 16:31:05 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
มีรูปปลากรอบ อะไรๆน่าจะชัดกว่านี้ครับ แต่ถ้าเป็นรอยขนแมว แก้ได้ครับ

ใช้น้ำยาสำหรับขัดเนื้อพสากติกใสก็มีครับ หรือถ้าเอาประหยัดๆแต่ใช้ได้ดีก็น้ำยาขัดสีกับผ้านุ่มๆค่อยๆลูบก็หายครับ

แต่ถ้ารอยลึกมากๆก็กระดาษทราบเบอร์ 4000 แช่น้ำไว้ 15 นาทีแล้วลูบเบาๆก่อนครับ แล้วก็เช็ดแห้งน้ำยาขัดสีลงอีกที ใสแน่ครับ

หรือลองเปลี่ยนร้านครับ เปลี่ยนจาก MG เป็น CG แทนครับ  ;D

ได้ครับ ปกติตอนถ่ายจะเห็นรอยน้อยกว่าที่ตาเห็น แต่นี่ถ่ายแล้วยังเห็นชัดเลย :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ส่วนที่ไม่ค่อยโดนแดดด้านซ้ายและขวาก็เห็นชัด :'(

ใช้ตัวนี้ลบรอยได้ครับ เกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยครับ ขวดซ้ายสุดตัว PlasX

ราคาไม่แพงครับ ใช้กับพลาสติกใสได้ทั้งคันครับ หรือถ้าได้แบบถูกๆก็เป็น cana ครับ แต่ไม่แนะนำเพราะยามันแรงมากๆ

ลองไปเดินใน homework มีขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

เหอๆ เจ้า MG ทำผมเข็ดเมื่อปีใหม่มาเหมือนกัน เอา Jazz ขาวไปล้าง
ล้านล้างรถเลียบทางด่วนรามอินทรา ในปั้มปิโตรนาส  ไม่ขอบอกชื่อแล้วกัน มีอยู่ร้านเดียว....
เนื่องจากไม่สะดวกล้างเอง และร้านที่ผมล้างประจำปิด ราคาล้าง 250 บาททุกขนาด ซึ่งผมว่ามันสูงแต่เข้าใจว่าค่าแรงพนักงานหลายคน น่าจะล้างดีกว่า 120 บาททั่วไป  และผมให้ลง D151 ของ MG โดยคิดเพิ่ม 100 บาท อ๊ะอยากสะอาดจัดไป
โดยยืนดูตลอดด้วยนะครับ  ปรากฎว่าล้างไม่เกลี้ยง ฝาท้ายยังมีน้ำดำๆ ไหลลงมาเป็นทางเลย ได้รอบกลับมาอีกล่ะ  ทั้งฝาท้าย  แก้มข้าง  ลงน้ำยา D151 ก็ไม่ทั่ว  เจ็บใจตรงได้รอยกลับมาเนี่ย  ล้างเองยังไม่มีรอยเลย :-X

กลับมาเอา คลีนเนอร์ MG ถูๆ ลอยจางไปจิีดหนึ่ง  กลับบ้านไปเอา D151 มาถูๆ จางไปอีกจิ๊ดหนึ่ง...รอยยังเหลืออยู่ทุกวันนี้

เข้าเรื่่อง ปกติแล้วหากร้านพวกนี้เห็นคราบแมลง ซึ่งเอาออกยากโขอยู่ เนื่องจากพอนานแล้วมันจะแข็ง จะบอกเราว่าอาจจะคิดเงินเพิ่มนิดหน่อย  โดยใช้น้ำนาเฉพาะสำหรับคราบแมลง  ซึ่งจะทำให้รถไม่มีรอย
ผมเดาว่าร้านคงเอาเจ้า Last Touch ของ MG ฉีดแล้วเอาผ้าถู แหงๆ เลยได้รอยกลับมา อันนี้แก้ไขได้ ให้ร้านขัดลบรอยขนแมวออกให้ครับ ทำเแพาะฝากระโปรงก็พอ  ส่วนข้างในหน้าปัดอันนี้แก้ไขได้ไม่ต้องไปเปลี่ยนหรอกครับ ถามร้านคาร์แค ดีๆ ดูก็ได้ครับ  .........เคยอ่านมา cana สามารถใช้กับหน้าปัดได้ด้วยครับ แต่ไม่เคยทำเอง
เปลี่ยนร้านครับ  >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 15:56:42 โดย Prachsaphol_yjd »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลแก้ไขรอยที่เกิดขึ้น เดี๋ยวผมจะออกไปหาซื้อตอนนี้เลย หวังว่าตามโลตัสหรือโฮมโปรจะมีนะครับ :D

ว่าแต่...จำเป็นต้องถอดกรอบออกมาขัดเลยหรือป่าวครับ หรือว่าขัดในช่องนั้นได้เลย?
ถ้าจำเป็น แล้วท่านใดเคยถอดของ jazz ge ช่วยอธิบายวิธีให้ทีนะครับ เมื่อกี้ผมค้นหาเจอแต่ของ gd ที่ดูเหมือนถอดออกมาง่ายมากๆ เลย

แนะนำให้เอาเทปย่น หรือกระดาษกาว แปะปิดส่วนที่ ไม่ต้องการให้โดนเท่านั้นพอแล้วครับ  ;D

แต่ถ้ามีวิธีแกะไม่อยากก็ลองดูได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ YenChar

บอกตรงๆว่างานหยาบมากๆ เห็นหน้าปัดแล้วตกใจเลย

ร้านMGฝั่งตรงข้าม นิวมินทร์ซิตี้อเวนูใช่มั้ยครับ
ตอนแรกเสาร์นี้ว่าจะไปลองดูเหมือนกัน เห็นเป็นของ MG ใกล้ๆบ้านแฟนด้วย
เจอกระทู้นี้เบรคไว้ทัน

ออฟไลน์ Despinaauto

น่ากลัวมาก 

ว่าจะเอารถไปขัดสี  กับรถใหม่ป้ายแดงไปล้าง  เห็นอย่างนี้แล้ว  มีร้านไหนแนะนำไหมครับ  ไม่กล้าไปส่งเดชแล้ว  ปกติจะล้างเองที่บ้าน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มันเอาผ้าเช็ด หรือแปรงทองเหลืองขัดเนี่ย กาน่า ขัดสีดีกว่าครับ รถเก่าๆของผมขัดมือด้วยกาน่ายัใหม่ได้เลยครังแรงได้ใจเชี่ยวล่ะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
ถ้าเช็ดด้วยพลาสติกxแล้วไม่ดีขึ้น

เบิกใหม่มาใส่ได้นะครับ เฉพาะตัวกรอบใสครอบไมล์

ราคาหลักร้อย ผมเคยเบิกของES

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้ตัวนี้ลบรอยได้ครับ เกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยครับ ขวดซ้ายสุดตัว PlasX

ราคาไม่แพงครับ ใช้กับพลาสติกใสได้ทั้งคันครับ หรือถ้าได้แบบถูกๆก็เป็น cana ครับ แต่ไม่แนะนำเพราะยามันแรงมากๆ

ลองไปเดินใน homework มีขายอยู่ครับ

ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วลบรอยบนหน้ากากโทรศัพท์มือถือรุ่นเก่าด้วยได้ไหมเอ่ย

ออฟไลน์ MoLee

ขอบคุณสำหรับการเตือนครับ เกือบจะไปลองแล้วล่ะ ส่วนตัวณปํจจุบันก็ยังหาร้าน ที่ล้างถูกใจไม่ได้ซักทีเลยกัดฟันล้างเองดีกว่า สบายใจกว่าเยอะ//ที่จริงมีร้านนึงในมัยลาภล้างพอใช้ได้แต่ โดนผมแบนไว้ก่อนเพราะณตอนนี้หาipod ที่ไว้ในรถไม่เจอเลยไม่แน่ใจว่าพนักงานร้านขโมยไปหรือ เราทำหายเอง?!?!  :-X

ออฟไลน์ toonze

มันเอากระดาษทรายมาเช็ดครับ 555

เจอกับคันเก่าเหมือนกัน ล้างเองดีกว่า

ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ แล้วลบรอยบนหน้ากากโทรศัพท์มือถือรุ่นเก่าด้วยได้ไหมเอ่ย

ราคาที่ผมเจอมา 5xx พลาสติกหน้าจอมือถือรุ่นเก่าๆ จำได้ว่าส่วนใหญ่เป็นพลาสติกเนื้ออ่อน ด้วยตัวมันเองจะเกิดรอยก็ต่อเมื่อเป็นรอยลึกนะครับ

ซึ่งน้ำยาช่วยอะไรไม่ได้เลยครับ เต็มที่ก็ได้รอยริ้วแสง หรือขนแมวนะครับ รอยขีดข่วนเต็มๆก็ไม่ไหวนะครับ

ไปหาแล้วไม่เจอครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยออกไปดูใหม่ เผื่อแวะไปถามเรื่องกรอบที่ศูนย์ด้วย :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พวกน้ำยา MG ลองไปหาดูในห้องซื้อขายของเว็บ TWCC ก็ได้ครับ เพียบเลย ที่สำคัญราคาถูกกว่าในห้างเยอะครับ
ผมอยู่เชียงใหม่สั่งขึ้นมาหลายรอบละ

ละก็ร้านนี้เลิกเข้าเลยนะครับ ลาขาดไปเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ผมล้างเองขัดเอง ภายใน เรือนไมล์กับ นาฬิกาตรงคอนโซลน่ากลัวที่สุด

ได้แต่เอา 3M cotton เช็ดฝุ่นลูบเบาๆ  ;D

ออฟไลน์ baeyongcai

ทำใจครับ JAZZ GE พลาสติกหน้าไมล์เป็นรอยง่ายมากครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ช่วนกันประจาน. ร้านไม่มีคุณภาพจะได้ลงเหวไปเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tilung

• Newbie
  • *
เส้นเกษตร นวมินทร์ นี่ผมเข้าร้านล้างละมุล ร้านเดียวเลยร้านอื่นไม่กล้าเข้าเลย

ออฟไลน์ Nioka

ใช้ครับJazz เป็นลอยง่ายมากๆเลย ผมก็ได้แต่ทำใจ ทุกวันนี้ ไม่รู้ไปโดนตอนไหน

เป็นจุดๆขาวๆกที่หน้าปัดทุกอันเลย ไม่รู้เบิกใหม่ได้หรือป่าวแค่พลาสติกอะ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
รถผมก็เป็นครับ ตรงหน้าปัท อันนี้ต้องทำใจ การควบคุมลูกจ้างล้างรถนี่ ถือว่ายากและเหนื่อย เพราะturn over สูงมาก ทำงานขอไปที

เมื่อก่อนผมไปล้าง เห็นกันคาตาว่า พี่แกกำลังเอาฟองน้ำล้างล้ออยู่แต่ สักพักเอาขึ้นไปถูตัวรถด้วย(ขี้เกียจเปลี่ยนฟองน้ำ)

ยังไม่พอปลายท่อคู่แสตนเลส ของรถ พี่แกเอาฟองน้ำมาถูโดยไม่ล้างก่อน ผลคือปลายท่อเป็นรอยเลยครับ

พอกันที ตอนหลัง ผมไปเล่นthaiwasherclub อ่านคำแนะนำเลยลงมือล้างเองเลยครับ ความรู้เพียบทุกคนใจดี ไม่หวงวิชา

เลยลาขาดกับศูนย์แมกไกวไปเลย

ออฟไลน์ Zx-III

เอาแบบสบายหายห่วง แต่เหนื่อยหน่อย ล้างเองดีที่สุดครับ อาจจะเสียเวลาบ้าง แต่อย่างน้อยรถที่เรารักก็ไม่ช้ำหรือมีรอยมาก เต็มที่แค่ขัดเคลือบเงาข้างนอกให้รถดูใหม่ นานๆครั้งก็พอ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่กล้าเอารถราคาแพงๆไปลองยา ซึ่งไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นจะเจอดีวันไหน
เจอแบบนี้มาเซ็งไปนานเลย

สรุปผมสั่งพลาสติกใสครอบหน้าปัจอันใหม่มาใส่แทนแล้วนะครับ เห็นราคา 340 บาท (เบิกห้าง) เลยจัดมาใส่แทนเลย
ว่างๆ จะเอาของเก่ามาลองขัดด้วยน้ำยาดูว่ารอยจะหายไหม :)

ออฟไลน์ Shun

• **
โดนคาร์แคร์ทำหน้าปัดเป็นรอยเหมือนกันครับ

เลยใช้น้ำยา polywatch (ราคาประมาณ 160 บาท)

ที่จริงเอาไว้ใช้ขัดลบรอยหน้าปัดนาฬิกา (กระจกพลาสติก)

แต่ผมเห็นว่าหน้าปัดของรถยนต์ก็เป็นพลาสติกเหมือนกัน เลยลองดู

ป้ายน้ำยาลงบนหน้าปัด ออกแรงขัดเบาๆ ซักพัก แล้วใช้ผ้านุ่มๆ เช็ดออก

ปรากฎว่าได้ผลดีเช่นกัน ริ้วรอยขนแมวจางหายเกือบหมดครับ   ;)

ออฟไลน์ Zx-III

โดนคาร์แคร์ทำหน้าปัดเป็นรอยเหมือนกันครับ

เลยใช้น้ำยา polywatch (ราคาประมาณ 160 บาท)

ที่จริงเอาไว้ใช้ขัดลบรอยหน้าปัดนาฬิกา (กระจกพลาสติก)

แต่ผมเห็นว่าหน้าปัดของรถยนต์ก็เป็นพลาสติกเหมือนกัน เลยลองดู

ป้ายน้ำยาลงบนหน้าปัด ออกแรงขัดเบาๆ ซักพัก แล้วใช้ผ้านุ่มๆ เช็ดออก

ปรากฎว่าได้ผลดีเช่นกัน ริ้วรอยขนแมวจางหายเกือบหมดครับ   ;)
ขอมูลดีมากว่าแต่ซื้อที่ไหนได้ครับ

ออฟไลน์ Shun

• **
^^^
ตอบคุณ Zx-III

ปกติน้ำยาตัวนี้ในเมืองไทยหาซื้อยาก ต้องสั่งทาง ebay อ่าครับ
ผมซื้อ polywatch จากร้านซ่อมนาฬิกาแถวเซ็นทรัลชิดลมอ่าครับ
ร้านเหรียญทอง (rianthong) ลองเสริชกูเกิ้ลหาดูนะครับ
เมื่อกี๊ลองโทรไปเช็คดูราคาปัจจุบันอยู่ที่ 180 บาท (ขึ้นมา 20)
หรือตามร้านขายอะไหล่นาฬิกาใหญ่ๆ ก็น่าจะมีขายครับ

ที่จริงมีน้ำยาลบรอยหน้าปัดรถยนต์ยี่ห้อ soft99 ชื่อว่า plastic clear
แต่ราคา ณ ตอนนี้คงอยู่ที่ 400 กว่าบาทแล้วครับ (เมื่อก่อน 200 เอง)
ผมลองเสริชหาดูมีคนรีวิวน้ำยาตัวนี้ไว้ครับ เครดิตตามรูปข้างล่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:17:07 โดย Shun »