ผู้เขียน หัวข้อ: ตาพร่าแสงตอนขับรถ เกือบชนคนตาย !!  (อ่าน 8139 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ตาพร่าแสงตอนขับรถ เกือบชนคนตาย !!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 23:48:18 »
เล่าไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

ผมขับรถออกจากอาคารจอดรถใต้ดินแห่งหนึ่งกลางเมือง

ทางออกเป็นทางตรงออกสู่โลกภายนอกอันมีแสงจ้า เห็นทางออกโล่งๆ ไม่น่ามีคนเดิน(เพราะแถวนั้นไม่มีฟุตบาท)

ผมขับด้วยความเร็วไม่มาก เพราะเพิ่งออกตัวจากแผงกั้นคืนบัตรจอดรถ

ผมสับเข้าเกียร์ 2 รถก็ออกสู่แสงจ้า ทำให้ตาผมพร่าแสงไปแปบนึง

พอสายตาปรับแสงได้ ก็เจอพนักงานออฟฟิศ 2 คนกำลังเดินข้ามหน้ารถผม

โชคดีที่วิ่งไม่เร็ว เลยเบรคจน ABS ทำงานได้สนิท แต่มันก็ใกล้ตัวคนเดินมากจนเขาตกใจแล้วมองเราแบบ"มึงอ่ะ ผิดเต็มประตูเลย"

ผมควรจะทำยังไง หยุดรถให้สายตาปรับตัวก่อน แล้วค่อยขับรถต่อเหรอ...

ทั้งที่ความผิดน่าจะอยู่ที่คนสร้างอาคารนี้ไม่มีหลังคาช่วยทอนแสง ให้สายตาคนขับปรับตัวสักแปบก่อนจะออกสู่แดดจ้า

เคยเจอกรณีแบบนี้หรือไม่ แชร์ความเห็นกันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ตาพร่าแสงตอนขับรถ เกือบชนคนตาย !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:06:39 »
ไม่เคยเกิด เพราะฟิล์มหนา  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ตาพร่าแสงตอนขับรถ เกือบชนคนตาย !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:27:57 »
กระพริบตาถี่ๆ หรือจอดเปิดไปเลี้ยวรอรถทางตรงไปแปป หนึ่งก่อนก็ได้ครับ 

ส่วนคนข้ามถนน ต้องดูครับว่ามันข้ามตรงไหน ถ้าตรงทางม้าลายก็ยอมรับผิดครับ แต่ถ้าใต้สะพานลอย ต้องเปิดกระจกด่าครับ

ลองไปตรวจสายตาด้วยนะครับเพื่อมีปัญหา กันไว้ดีกว่าแก้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:35:15 »
ถ้าให้ตอบตรง ๆ ผมว่าอย่างไรคนขับก็ผิดเต็ม ๆ ครับ
เพราะถือเป็นความรับผิดชอบของเราที่จะต้องมีความพร้อมในการขับรถในทุกสถานการณ์
สมมติเกิดคุณเบรคไม่ทัน หรือเบรครถไม่ดี แล้วชน 2 สาวนั้นขึ้นมา

ศาลแรก คดีอาญา และแพ่ง ที่คุณเป็นจำเลย - ยังไงคุณก็ผิด
ศาลสอง (ถ้าจะมี) เกิดคุณอยากเรียกค่าเสียหายจากทางห้าง ที่ออกแบบทางออกไม่ดี ไม่มีหลังคา - คงจะแพ้แน่นอน ซวยหน่อยอาจโดนฟ้องกลับ

น่าจะเป็นประมาณนี้

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:36:13 »
1. ผมบอกได้ว่า คนออกแบบอาคารกว่า  60% ไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้ เพราะมันไม่ใช่เรื่องที่สำคัญ เพราะ ไม่มีทั้งกฏหมายบังคับ และไม่เคยเจอกับตัวคนออกแบบเอง

2. คนเดินทางเท้าอีก  60% ไม่เคยมองซ้ายขวาเวลาผ่านหน้าซอยเล็กๆ หรือหน้าทางเข้าออกตึกใหญ่ๆ เพราะเค้าคิดว่า เป็นทางเดินของเค้า แต่ตามจริงก็เป็นทางเดินรถเหมือนกัน

3. ที่ต่างประเทศ ทางออกหรือทางเข้าอาคารจอดรถ จะมีกฏหมายบังคับเลยว่าต้องมีป้ายใหญ่ๆให้คนเดินถนนรับรู้ว่า ตรงนี้เป็นทางรถออกจากอาคารจอดรถ  บางทีมีไฟเหลืองกระพริบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 00:40:05 »
ส่วนคนข้ามถนน ต้องดูครับว่ามันข้ามตรงไหน ถ้าตรงทางม้าลายก็ยอมรับผิดครับ แต่ถ้าใต้สะพานลอย ต้องเปิดกระจกด่าครับ
สมควรชนให้เจ็บ ชนให้สลบ ชนให้ตาย
นอกจากนั้นหากคนเดินเท้าสบตาคนขับแปลว่าเขาพร้อมข้ามแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:07:54 »
รักษาดินแดน

ถามหน่อย

แล้วอาม่า อาซิ่ม ที่ขึ้นสะพานลอยไม่ไหว จะให้เขาทำยังไง?

ตอบพี่มาทีเถอะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:18:37 »
รักษาดินแดน

ถามหน่อย

แล้วอาม่า อาซิ่ม ที่ขึ้นสะพานลอยไม่ไหว จะให้เขาทำยังไง?

ขอนิดนึงละกันนะครับ

ผมว่าพี่จิมไม่ต้องถึงขั้นคนแก่หรอกครับ

แค่วัยอย่างพวกเรายกกระสอบข้าวข้ามถนน ผมก็ว่าคงไม่มีใครข้ามสะพานลอยเหมือนกันครับ

คุณ Ruksadindan ครับ ผมก็เข้าใจความรู้สึกของคุณนะ แต่บางทีมันก็มีบริบทบางมุมเหมือนกันครับ

เช่น คนแก่ แบกของ บนสะพานเปลี่ยน เสี่ยงต่อการถูกทำร้าย etc.

ทุกครั้งที่เราแสดงความคิดเห็น กรุณาหลีกเลี่ยงความเห็นที่หยาบคาย หรือรุนแรง เพราะการตัดสิน เรื่องทุกเรื่อง มันจะมีมุมกลับ หรือมุมมองที่ตรงข้ามกับเราเสมอครับ การใช้คำพูดที่รุนแรง บางทีมันก็สะท้อนเข้าตัวเองได้เหมือนกันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:19:16 »
เหตุการณ์นี้ทำให้เห็นความดีของ
ระบบ Predestrain Detection ของวอลโว่ จริงๆ
และเข้ากับเงื่อนไข แสงปริมาณมาก+ความเร็วไม่เกิน 35 km/h พอดี

CREDIT:
Headlightmag.com

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1942:-volvo-s60-&catid=66:premium-compact&Itemid=85

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:27:51 »
สภาพตึกตรงทางออกนี้ เป็นทางรถวิ่งหลังตึกครับ ผมคิดว่าไม่น่ามีคนเดิน เพราะมันไม่มีทางเท้า หรือทางม้าลาย

แต่พนักงาน 2 คนนี้ดันมาเดินในเส้นทางรถวิ่ง ประกอบกับเป็นช่วงมุมตึก และดันเจอช่วงผมตาพร่าแสงอีก

หากลองเปลี่ยนจากคนเป็นรถขับตัดหน้าขณะตาพร่าพอดี ระบบ City Safety มันจะทำงานมั้ยครับ

แต่จุดประสงค์หลักๆ ผมอยากให้อาคารจอดรถสร้างหลังคาทอนแสง(ให้แสงผ่านได้บางส่วน) เพื่ออำนวยความสะดวกให้คนขับ ไม่ต้องหยุดรถปรับสายตาแค่นั้นเองครับ

ลองคิดดูว่า ถ้ารถมีปริมาณมาก การหยุดรถปรับสายตาคันละ 5-10 วินาที จะทำให้รถคันหลังชะงักแค่ไหน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 02:28:50 »
ขอบคุณที่มาแชร์กันครับ เพราะผมออกตัวช้ามาก + กระจกมือหมุน คืนบัตรจอด ก็ค่อยๆคลานออกกับหมุนกระจกขึ้น เลยไม่รู้ว่า ตาพร่า จนมองไม่เห็นคน เป็นอย่างไร
แต่ต่อไปจะระวังให้มากขึ้นครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 03:56:23 »
ในเมื่ออย่างอื่นมันแก้ยาก เราก็แก้อะไรที่มันง่ายๆ ก่อนครับ เช่น หาแว่นกันแดดมาใส่ก่อน หรือ ติดฟิมล์คุณภาพดีๆ ทึบๆ ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 06:45:51 »
เปิดไฟหน้ารถในอาคารจอดรถก็ได้ครับ ช่วยได้หน่อยนึง อย่างน้อยให้คนข้าม(และรถคันอื่นในลานจอดรถ)สังเกตเห็นเราด้วย :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:03:22 »
จำไว้เป็นบทเรียนล่ะกันครับ

ที่คุณจิมมี่พูดก็ถูก
ตรงนั้น อาม่า อาซิ๋ม อายุมากๆ ผมพอเข้าใจ
แต่พนักงานออฟฟิศ หนุ่มๆสาวๆ ตรงแยกสาทร เอ็มไำพร์ ยืนข้ามถนนตรงแยก
นั่นล่ะรับไม่ได้

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 07:25:54 »
อย่าพึ่งไปโทษคนออกแบบอาคารเลยครับ

น่าจะลองพิจารณาจากปัจจัยของตัวเองก่อน
เรามีความระมัดระวังแค่ไหน เราประมาทหรือไม่
แค่เราคิดว่า ไม่น่าจะมีคนข้าม ก็ผิดแล้วครับ
ขับรถผมว่าต้องใส่ใจสิ่งรอบข้างตลอด คิดว่าจะมีคนข้าม
คิดว่าจะมีรถขับออกมา คิดเผื่อไว้เสมอ

ไม่ใช่แก้ที่ปลายเหตุครับ

สมมติมีอยู่วันนึงเราขับรถย้อนแสง แล้วไม่ทันเห็นคน
เพราะแดดจ้าเกินไป เราไม่ต้องไปโทษคนออกแบบรถ
อีกหรอครับ ว่าทำไมไม่ทำระบบลดแสงเวลาเจอแสงจ้า
หรือโทษดวงอาทิตย์หรอครับ ว่าแสงมากเกินไป

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 09:46:11 »
ขับรถต้องไม่ประมาทครับ อย่าคิดว่าจะไม่มีคนข้าม อะไรมันก็เกิดขึ้นได้ครับ ยิ่งถ้าเราตาพร่าแล้ว ต้องแก้ไขอาการของเราเองก่อนจะขับรถออกไปโดยที่เราก็มองไม่เห็น สมมติเล่นๆว่าถ้าในขณะที่ตาพร่า ข้างหน้าคุณเป็นหน้าผา คุณขับรถตกลงไปเพราะมองไม่เห็น แบบนี้ใครผิดครับ? หน้าผาผิดที่อยู่ตรงนั้น หรือผิดที่ตัวเราไม่ระวังครับ? ระมัดระวังตัวในการขับรถมากๆ และดูแลทุกชีวิตบนถนนด้วยความไม่ประมาทครับผม  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:49:09 »
ผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้เท่าไหร่แฮะ คงเพราะผมเป็นคนขับรถออกตัวค่อนข้างช้าสักหน่อยแล้วก็แว่นที่ผมใส่ก้เป็นแบบกรองแสงด้วย แต่ผมจะมีปัญหามากก็ตอนขับรถกลางคืน พวกชอบเปิดไฟสูงกับไฟตัดหอก กับรถบรรทุกที่เปิดธรรมดานี่แหละ แต่รถผมค่อนข้างเตี้ย เหล่านี้ทำให้ผมตาพร่ามากเลยบางทีเจอหลายดอกขับไปเอียงซ้ายเลยก็มี พร่าขนาดมองไม่เห็นถนนกันเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 17:29:29 »
รักษาดินแดน

ถามหน่อย

ผมว่าพี่จิมไม่ต้องถึงขั้นคนแก่หรอกครับ

แค่วัยอย่างพวกเรายกกระสอบข้าวข้ามถนน ผมก็ว่าคงไม่มีใครข้ามสะพานลอยเหมือนกันครับ

คุณ Ruksadindan ครับ ผมก็เข้าใจความรู้สึกของคุณนะ แต่บางทีมันก็มีบริบทบางมุมเหมือนกันครับ

เช่น คนแก่ แบกของ บนสะพานเปลี่ยน เสี่ยงต่อการถูกทำร้าย etc.

ทุกครั้งที่เราแสดงความคิดเห็น กรุณาหลีกเลี่ยงความเห็นที่หยาบคาย หรือรุนแรง เพราะการตัดสิน เรื่องทุกเรื่อง มันจะมีมุมกลับ หรือมุมมองที่ตรงข้ามกับเราเสมอครับ การใช้คำพูดที่รุนแรง บางทีมันก็สะท้อนเข้าตัวเองได้เหมือนกันครับ

ผมเอาหลักฐานของผมมาให้ ขอให้ทางคุณนำแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้มาตอบครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 23:40:27 »
ผมว่าบางทีแว่นกันแดดก้เป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับการขับรถตอนกลางวันมากเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2012, 09:56:55 »
รักษาดินแดน

ถามหน่อย

ผมเอาหลักฐานของผมมาให้ ขอให้ทางคุณนำแหล่งอ้างอิงที่เชื่อถือได้มาตอบครับ

นี่คือ ข้อสอบจริงเลยเหรอครับ ไม่น่านะ ;D