ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอนด้า แจ๊สตัวทอป กับ โตโยต้า อแวนซ่าตัวทอป อันไหนคุ้มค่ามากกว่ากันครับ  (อ่าน 13427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ที่มาถามนี่ ผมไม่ได้จะซื้อหรอกนะครับ แต่มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง
เมื่อวันก่อน ผมโทรไปคุยกับคุณพ่อ คุยกันตามประสา

ผมเลยเล่าให้คุณพ่อฟัง เกี่ยวกับเรื่องราวของที่บริษัท ก็เล่าถึงโปรเจคนึงของโตโยต้า เรียกว่า โปรเจค IMV (คิดว่าหลายๆบริษัทที่เป็นซัพพลายเออร์ของโตโยต้าน่าจะรู้เรื่องกันแล้ว เพราะโปรเจคนี้ น่าจะใช้กับบริษัทซัพพลายเออร์ทั้งหมดของโตโยต้า แต่ส่วนใหญ่จะรู้กันในระดับผู้บริหาร) ซึ่งจะเป็นการลด cost แต่ผมขออนุญาตไม่บอกแล้วกันว่าลดกี่เปอเซนต์ แต่รับรองว่ารู้ถึงกับช๊อคแน่นอน 555

อ่อ เข้าเรื่องครับ พอผมเล่าเรื่องของผมเสร็จ พ่อผมก็เลยเล่าให้ฟังว่า พ่อเค้าฟังรายการวิทยุรายการนึง เป็นพวกหมอรถนี่แหละ แต่ผมขอไม่บอกแล้วกันว่าเป็นของรายการไหน

มีคนเค้าโทรไปในรายการ แล้วถามว่า ระหว่างฮอนด้า แจ๊สตัวทอป กับ โตโยต้า อแวนซ่าตัวทอป ตัวไหนคุ้มค่าและน่าใช้มากกว่ากัน ซึ่งเจ้าตัวก็บอกว่าใช้รถประมาณ 2-4 คน

อาจารย์ในรายการเค้าก็แนะนำว่า ให้ซื้อโตโยต้าดีกว่า เพราะนั่งได้ 7 ที่นั่ง บลาๆๆ มากมาย เอาเป็นว่า เค้าเชียร์ให้ออกอแวนซ่า ผมกับพ่อก็เลยงงๆ ว่ามันดีกว่าจริงๆหรอคับ
และก็มีอีกคนนึงโทรมาบอกว่าจะออกซิตี้ตัวทอป กับ วีออสตัวทอป ตัวไหนมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้าง อาจารย์แนะนำตัวไหน อาจารย์เค้าก็ตอบสั้นๆ ว่าให้ไปลองขับดู ชอบคันไหนก็เอาคันนั้น

เลยอยากมาถามพี่ๆเรื่องของแจส กับ อแวนซ่า เพื่อนๆพี่ๆเห็นด้วยตามที่ในรายการเค้าบอกกันหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 11:20:58 โดย Satanic za' »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เน้นขับเอง เน้น option เน้นรถขับสนุก เลือก Jazz

เน้นนั่งเยอะ เน้นคุ้มค่า ในราคาถูกกว่า ขับชิวๆ เลือก avanza

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ในความคิดของผม ถ้า...
อยากได้รถจุคนเยอะๆ นั่งกันแบบสบายๆ(หรือเปล่า ???) ไม่สนอัตราเร่ง ขับไม่เร็วมาก ไปทาง Avanza ครับ
อยากได้รถอ๊อฟชั่นเยอะๆ อัตราเร่งกับช่วงล่างดีๆ ขับรถเร็ว ก็ไปทาง Jazz ครับ(แต่ต้องเป็นตัวนำเข้าเท่านั้น)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ jss_nissanpickup

• Newbie
  • *
ต่างคนต่างความคิดครับ
ผมชอบอเวนซ่าครับ ถ้าให้เลือก...แจ๊สครับ
ถ้าซื้อจริง มาร์ชครับ  ;D

ผมแอบสงสัยที่ว่า คนที่โทนเข้าไปเค้าบอกว่าเค้าใช้รถ 2-4 คน
ทำไมอาจารย์เค้าถึงแนะนำให้ซื้ออแวนซ่าอะครับ สวยกว่าหรือเปล่า ผมก็ว่าไม่นะ แรงก็ไม่ได้แรงกว่าแจ๊ส เรื่องช่วงล่างผมไม่ทราบ การกินน้ำมัน ผมว่ายังไงแจ๊สก็น่าจะประหยัดกว่า

เลยไม่ค่อยเข้าใจว่า อาจารย์เค้าเอาเหตุผลไหนมาสนับสนุนให้ซื้ออแวนซ่าอะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โอ้ พอดีเลย เมื่อ 2 วันก่อนมีคนจะมาขายอแวนซ่า รถเพิ่ง 6 เดือนเอง จะขายแค่ 4 แสน ผมสนใจเลยล่ะ ฝันหวานเลยเชียวกะซื้อมาขับโก้ๆถ้าถูกใจก็ใช้ยาว ถ้าไม่ถูกใจก็ขายทางเน็ตแล้วก็ขับไปติดป้ายประกาศขายไปเพราะดุราคากลางรุ่นนี้แล้ว 520,000 ซื้อ 4 แสน ขายซัก 4 แสน 8 กำไรเนื้อๆเลย

อาผมไปเช็คประวัติดูแล้ว วิ่งๆไปเครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้า เข้าศูนย์ก็ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ ตอนนี้กำลังทำเรื่องเปลี่ยนรถอยู่เลย ฝันแตกสลายกะจะกำไรเน็ตๆซักกะหน่อย ว๊า เรื่องซื้อมือสองที่บ้านเนี่ยผมไม่กลัวครับ เพราะมีญาติๆอยู่ในวงการนี้เยอะ

ถ้าสองตัวนี้ผมเลือกแจ๊สมากกว่าครับ เพราะไปไหนมาไหนแค่ 3 คนเป็นหลักถ้าเป็นครอบครัวใหญ่ค่อยเมียงมองมาทางเจ้าเกี๊ยวซ่าแล้วกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คำว่าคุ้มค่า อยู่ที่แต่ละคนจะตีความนะครับ

บางคน เน้นประหยัด บอก คุ้มค่าน้ำมันมาก
บางคน ขายต่อได้ราคาดี บอก แหมใช้คันนี้แล้ว คุ้มค่ามาก
บางคน คันเดียวขนคนไปได้เยอะ บอก คุ้มค่าจริงๆ
บางคน อเนกประสงค์ บอก คุ้มจริงๆ ซื้อ 1 เหมือนได้ 2
...
...

รถทั้งสองคัน ออกแบบมาเพื่อจุดประสงค์ต่างกัน
Jazz รถเล็ก City Car คล่องตัว ประหยัดน้ำมัน อเนกประสงค์ แต่นั่งไม่สบาย เสียงรบกวนเข้ามาก
Avanza รถ Mini Van คล่องตัวและประหยัดน้อยกว่า Jazz แต่บรรทุกผู้โดยสารได้เยอะ แอร์เย็นสบาย ขึ้นลงง่าย สนุกสนานแบบครอบครัว ตั้งแต่เด็กยันคนสูงอายุ

สุดท้าย อยู่ที่คนซื้อ ว่าเขาจำกัดความว่า คุ้มค่า คืออะไร
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ beerrl

Jazz ไปกัน 5 คนอึดอัดพอควร ซึ่งเป็นจุดที่ avanza ได้เปรียบอย่างชัดเจน
แต่อย่างที่บอกถ้า 2-4 คนผมว่า jazz น่าสนกว่า เพราะ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง ความประหยัด ดีกว่า
Avanza จะดีที่รถสูงกว่า ลุยนำ้ท่วมได้มากกว่า และ ทัศนวิสัยมองเห็นสูงกว่า กว้างกว่า
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Zx-III

นั่งกี่คนบ่อยสุด คุ้มแบบไหน ในตัวของคุณเอง ประหยัดน้ำมัน แรง เกาะถนน ใส่ของในรถ แต่ละคนคุ้มไม่เหมือนกันครับ ช่วยเจาะจงหน่อย

GreenG

วันนี้ผมไปลองมาแล้ว avanza ครับ

start ครั้งแรก ตกใจเสีย start กับเสียงเครื่องดังมากๆ

พวงมาลัยหนักกว่าที่คิดไว้ เวลาขับเร็ว น้ำหนักก็เท่าๆเดิม

เครื่องยนต์ไม่เกิน 40 ผมว่าแรงจัดดีครับ แต่พอเกินจากนั้นกดแล้วไม่ค่อยจะไปเลย

ช่วงล่างเป็นสิ่งที่แปลกที่สุด คือ มันสะเทีอนตลอดเวลาที่ขับ ทั้งที่ถนนเรียบครับ

สรุป ผมว่าซื้อ Almera ดีกว่านะครับ หรือเก๋งคันอื่นก็ได้ แบบนี้ห่วยแตกไม่คุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

สี่คนเอาอแวนซ่าทำไมครับ หรือว่าขนของบ่อย ไม่ได้ใช้จุดเด่นของรถแต่ละคัน ก็ไม่เห็นว่าควรซื้อครับ

ออฟไลน์ MystogaN

2-4 คนเชียร์อแวนซ่านี่ตลกนา...

นั่นสิ ผมเลยมาลองถามพี่ๆดูอะครับ ว่าอแวนซา ดีกว่าแจสยังไง ไม่ได้นั่งเกิน 4 คน ผมแทบจะไม่ได้เห็นข้อดีเมื่อเทียบกับแจสเลย

สงสัยโตโยต้าจะเป็นสปอนเซอร์รายการซะแล้วมั้ง 555

ออฟไลน์ Sappe!

อแวนซ่า ผมเคยลองขับมาแล้วน่ะครับ

แต่ก็ไม่รู้สิครับ ผมคงเลือก แจ็ส แบบไม่ต้องคิดมากเลย  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ N'droid

• แฟนพันธุ์แท้ android
ถ้านั่ง 4 คนผมว่า jazz ดีกว่าครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าที่บ้านคนไม่เกิน5คน ยังไม่เห็นความจำเป็นของ Avanza ครับ
ยกเว้นแต่ต้องใช้ขนของมากๆ Avanza ยังอเนกประลงค์กว่า Jazz นิดนึง :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
Avanzaขับในเมืองโอเคครับ
สำหรับขับต่างจังหวัด ผมว่าอืดไป
ไม่นิ่งต้องประคองพวงมาลัยไว้ตลอด เหนื่อยครับ
ส่วนJazzไม่เคยขับครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เอา Jazz นำเข้าครับ ;)

ออฟไลน์ MystogaN

เอาง่ายๆ ครอบครัวใหญ่ 7 คนไปตจว.กัน คุณจะกล้าฝากชีวิตไว้กับเจ้า Avanza หรือเปล่า ??

ไหนจะสัมภาระแต่ละคน สมมุติ พ่อแม่ ลูก3 ตายาย ไปเที่ยวกัน 7 คนนั่งเต็มรถละ กระเป๋าเอาไว้ไหน ??

ผมว่าดูไปดูมามันไม่ Make Sense เท่าไหร่ ....

ออฟไลน์ MC Stradale

อันนี้ก้แล้วแต่คนจริงๆนะครับ แล้วแต่การใช้งานจริง

สำหรับผมคงไม่เลือก Avanza ครับ เพราผมคิดว่า Jazz น่าจะขับสนุกกว่า บวกกับที่บ้านผมก้มีสี่คน คงไม่ได้บรรทุกคนมากอะไรอยู่แล้ว และคงไม่อยากบรรทุกคนถึง 7 คน นั่งไปในรถยนต์เครื่อง 1500 ผมคิดว่ามันคงจะกินน้ำมันน่าดูเลยครับ แต่ถึงอย่างนั้นก้ตามผมก้คงไม่ซื้อ Jazz หรือ Avanza อยู่ดีครับ ครอบครัวผมไม่มีใครชอบรูปร่างหน้าตาของทั้งสองคันนี้เลย

ออฟไลน์ YenChar

ถ้ามีลูก มีครอบครัว

อแวนซ่า ถูกใจมากๆครับ
เลี้ยงเด็ก ของเยอะ มีพื้นที่ไว้ให้เล่นซน(หัวไม่ชน)
ผมว่า รถมันคนล่ะแนวกันนะครับ

ถ้าวัยรุ่น เอาแจ๊สเถอะ
แต่ถ้ามีครอบครัว มีลูก หรือกำลังแพลนว่าจะมี อแวนซ่าก็ไม่เลว

ออฟไลน์ namqem

• **
ผมใช้ Exora ครับ  ;D

ออฟไลน์ theephan

• **
วันนี้ผมไปลองมาแล้ว avanza ครับ

start ครั้งแรก ตกใจเสีย start กับเสียงเครื่องดังมากๆ

พวงมาลัยหนักกว่าที่คิดไว้ เวลาขับเร็ว น้ำหนักก็เท่าๆเดิม

เครื่องยนต์ไม่เกิน 40 ผมว่าแรงจัดดีครับ แต่พอเกินจากนั้นกดแล้วไม่ค่อยจะไปเลย

ช่วงล่างเป็นสิ่งที่แปลกที่สุด คือ มันสะเทีอนตลอดเวลาที่ขับ ทั้งที่ถนนเรียบครับ

สรุป ผมว่าซื้อ Almera ดีกว่านะครับ หรือเก๋งคันอื่นก็ได้ แบบนี้ห่วยแตกไม่คุ้มเลยครับ

ต้องลองจริงๆครับ โดนมาแล้วครับ ตัวใหม่(ตัวเก่าเป็นไงไม่รู้)
มันเด้งตลอดเวลาจริงๆนะครับ :o

ออฟไลน์ theephan

• **
ต่ออีกหน่อยนะครับ สงสัยเค้าออกแบบมาให้นั่งเยอะๆ มันจะได้ไม่เด้งก็ไม่รู้นะครับ ;D

GreenG

ต้องลองจริงๆครับ โดนมาแล้วครับ ตัวใหม่(ตัวเก่าเป็นไงไม่รู้)
มันเด้งตลอดเวลาจริงๆนะครับ :o

เด้งอร่อยเลยครับ  ;)