ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากให้ในบ้านเรามีรถอเมกันหรูๆมาขายบ้างจังพี่คิดว่ามีโอกาศมั้ยครับ  (อ่าน 4803 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือผมคิดเล่นนะครับว่าบ้านเราน่าจะมีรถอเมกันหรูๆมาขายบ้างมันก็คงดีนะครับ เพราะผมว่าก็คงมีหลายคนก็คงอยากได้บางคันบางรุ่นบ้างเหมือนกันแหละ อย่างผมอยากได้ Cadillac ก็ XTS,Escalade, Lincoln ก็ Town กับ Mks,Mkx, Chrysler ก็ 300C , Buick ก็ LaCrosse,Regal, GMC ก็ Yukon ครับผมเห็นที่จีนก็มีเยอะเหมือนกันนะครับหากถ้ามีการเอาเข้ามาขายและมีการปรับ spec ให้เหมาะกับบ้านเราผมว่าก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับ จะได้มีตัวเลือกรถหรูขนาดกลางถึงใหญ่ไว้เปรียบกับรถหรูจากค่าย เยอรมันพวก Benz,Bmw,Audi บ้าง ผมลองคิดเล่นๆนะครับดูหนังมามันเท่ดีคับและพี่ๆคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ผมจะจัดมาไว้ข้าง S-Class,E-coupe,Bmw 5-Series อ่ะแหล่มเลยๆ :D

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าประเทศไทยเล็กเกินไป ที่จะมีรถหลากยี่ห้อ พร้อมศูนย์บริการขนาดนั้นน่ะครับ คงยาก *-*

เพราะเขาคงไม่อยากลงทุน คนไทยก็ซื้อกันไม่กี่คัน เกรย์ก็มีอยู่แล้วซะด้วยสิ

คงต้องรอประเทศไทยเจริญจนไม่ต้องเก็บภาษีรถยนต์แพงๆ ถึงจะได้เห็นรถพวกนี้มากขึ้นล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ในบ้านตัวเอง ยังตีกับ BMW, Mercedes, Audi, Lexus ไม่ได้เลยครับ ที่พอจะไปได้บ้าง ก็มีแต่ Buick ในตลาดจีน ซึ่ง Buick ในจีน ซึ่ง มันก็เป็นรถในระดับเกือบหรูเท่านั้น

ในแง่ design สำหรับผม ณ เวลานี้ มีแค่ Cadillac ที่ดูแล้วเริ่มจะฟัดกับ BMW ได้

Chrysler ที่พอไหว ก็มีแค่ 300

ส่วน Lincoln นี่ผมว่า ลืมๆ ไปเถอะครับ

โอกาสในบ้านเราผมว่าเกือบจะเป็นศูนย์เลยละครับ เพราะแค่จะสู้กับ Lexus, Audi หรือแม้กระทั่ง Volvo ก็ยังแทบไม่มีโอกาสชนะ หรือแม้แต่เอาตัวรอดด้วยซ้ำ

เมืองไทยเวลานี้ ถ้าไม่มีชื่อชั้นที่แข็ง และโรงงานกับ supply chain ที่ไว้ใจได้ โอกาสอยู่รอดยากมากครับ ย้ำว่าแค่อยู่รอด ไม่ต้องถึงขั้นเบอร์หนึ่ง เพราะจะคุมต้นทุนยาก ทำให้ราคาสูงกว่าคู่แข่งที่ชื่อชั้นสูงกว่าที่อยู่มาก่อน สุดท้ายก็เจ็บครับ (ซึ่ง Lexus ก็น่าจะโดนไปมิใช่น้อยเช่นกัน สำหรับการเอารถประกอบญี่ปุ่น มาสู้กับรถเยอรมัน made in Thailand ที่ราคาถูกกว่า)

ขนาด VW ที่ว่าแน่ ก็ยังเงื้อๆ เง้อๆ กัีบเมืองไทยมาหลายทีแล้วครับ ลงทุนสร้าง brand ใหม่ในประเทศไทยไม่หมูหรอกครับ ถ้าไม่แน่จริง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
ประชากรส่วนมากเป็นเกษตรกรครับ รถที่ขายดีที่สุดคงเป็นปิกอัพ เพราะมันคือกระแสสังคม
ยิ่งเป็นสี่ประตูยกสูงจะดูดีมากในชนบท แต่ก็ซื้อผ่อนซะส่วนมาก
แล้วก็ถ้ามีที่ดินเยอะ อย่างคนที่ผมรู้จักหลายๆ คนขายที่ดินบางส่วนเพื่อซื้อรถครับ กรณีนี้เยอะมาก

แล้วก็เกษตรเกิน 50% มีหนี้สินสองปีมานี้เกิดจากภัยธรรมชาติ แล้ง น้ำท่วม เพลี้ย ราคาผลผลิตตกต่ำตอนเก็บเกี่ยว
แต่ราคาจะสูงมากตอนไปอยู่ในโรงสีหมดแล้ว

รถหรูๆ จึงขายได้เฉพาะผู้ที่ค่อนข้างมีเงิน แต่คนมีเงินซื้อไหวจริงๆ เขาไม่แคร์เรื่องศูนย์หรอกเพราะ มีหลายคัน

ความคิดเห็นส่วนตัวผิดถูกขออภัยครับ เพราะบ้านผมก็จนอยู่ ><"
ถ้ามีตังคงซื้อสี่ประตูยกสูงเหมือนกันครับถนนเมืองไทยแย่มาก ขับรถหรูๆ คงหลบหลุม สิ่งของ ซากหมาไม่พ้น

ออฟไลน์ prai

อย่าว่าแต่เกษตรกรไทยที่จนเลยครับ เกษตรกรอเมริกาก็เช่นกัน โดนนายทุนกดหัว เหมือนๆ กัน
ผมว่าบ้างทีอเมริกาก็ดูเหมือนจะภูมิใจและสร้างภาพให้ตัวเองมากเกินไปนะ

Chrysler มีขายนะครับ Cadillac ก็มี Cadillac นี่เห็นลงขายในหนังสือพิมพ์ Posttoday บ่อยมาก

ออฟไลน์ mjoke1462

• Jr. Member
  • **
อย่าว่าแต่เกษตรกรไทยที่จนเลยครับ เกษตรกรอเมริกาก็เช่นกัน โดนนายทุนกดหัว เหมือนๆ กัน
ผมว่าบ้างทีอเมริกาก็ดูเหมือนจะภูมิใจและสร้างภาพให้ตัวเองมากเกินไปนะ

Chrysler มีขายนะครับ Cadillac ก็มี Cadillac นี่เห็นลงขายในหนังสือพิมพ์ Posttoday บ่อยมาก

ใช่ครับ เกษตกรอเมริกาผมเห็นในหนัง ใช้ram ใช้ตระกูล f

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ฟอร์ดตัวนี้ไงครับ มาไทยภายได้ชื่อ MONDEO ปลายปี 2013

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็น Escalade แปะขายใน Bankok Post Today มาเป็นสัปดาห์แล้วครับ ถ้าจะมีความเป็นไปได้มากสุดก็เจ้านี่แหละ แต่ยังไม่เคยเห็นในไทยเลย (อัตราส่วนขายกับ CTS-V น่าจะเหมือนคาเย่นน์กับ 911)

ออฟไลน์ Bluedoft

ถ้าบริษัทแม่มาขายเองคงเป็นไปไม่ได้ เพราะรถพวกนั้นเป็นรถเฉพาะสำหรับตลาดเมกาเหนือเท่านั้น ประเทศอื่นยังไม่มีใช้กันเลยครับ
ถ้าเป็น gray market ก็พอมีบ้างที่นำเข้ามาแต่ก็ไม่มากเพราะพวงมาลัยซ้ายก็แทบจะไม่มีใครซื้อแล้ว  ไหนจะเรื่องศูนย์บริการซ่อมอีก ตอนนั้นมีเกรย์เจ้านึงเอา Corvette Z06 สีเหลืองเข้ามา ผ่านไป 3 ปียังไม่มีใครเอาเลย  :P

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
   รถกันส่วนใหญ่เน้นเตรื่องแรงและใหญ่  โดนภาษีก็อ่วมแล้วครับ  คงไปไม่รอด

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............ผมฝันอยากได้ Corvette stringray รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ ZR 1 และ Z 06 จนน้ำลายยืดอยู่นี่ละครับ :-*

yogibear

ออฟไลน์ MC Stradale

ไม่ลองสั่งจากผู้นำเข้ารถอิสระดูหละครับ

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
พวกเครือ GM (เช่นเดียวกับ Chevrolet) ได้แก่
Cadillac สวย หรู และมีเอกลักษณ์จริงๆ ค่ะ.. อยากเห็นในเมืองไทยมากๆ
แต่ถ้านำมาไทยก็คงแพงมาก และไม่ค่อยมีใครใช้ เพราะเครื่องมันใหญ่ทุกรุ่นเลย

Buick ก็เครือ GM เช่นกัน.. อันนี้ก็จะเป็นรถอเมริกันที่เน้นความเป็นยุโรป ดีไซน์ก็สวยเหมือนกัน ชอบค่ะ

GMC เห็นมีแต่กระบะกับ SUV ที่ใหญ่จนน่ากลัว ถ้าให้ใช้ในบ้านเราก็คงไม่เหมาะเท่าไหร่

ต่อไป นอกเหนือจาก GM
Lincoln ก็คือ Ford นั่นแหละ... แต่โดยส่วนตัวคิดว่า Ford ดูสวยกว่า
รุ่น Towncar เป็นรถที่อเมริกันจ๋ามากๆ เลยค่ะ.. ยาว เทอะทะ เครื่องใหญ่ (วิ่งอยู่ใน New York นั่นแหละดีแล้ว 555)
บ้านเราขนาด Ford อย่างเดียว ยังมีคนก่นด่ากันมากขนาดนี้ Lincoln ก็คงเข้ามาป่วนเปล่าๆ - -*

Chrysler รุ่น 300c สวยจริงอะไรจริง เห็นหน้าทีแรกนึกว่าพวก Rolls royce

สรุป..ถึงจะสวย หรู แรง และอยากเห็นในบ้านเรามากแค่ไหน
สุดท้าย ก็คงต้องบอกว่า ปล่อยเขาอยู่ในประเทศของเขาเถอะค่ะ.. มาบ้านเราคงไม่รุ่งหรอก T^T

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
พวกเครือ GM (เช่นเดียวกับ Chevrolet) ได้แก่
Cadillac สวย หรู และมีเอกลักษณ์จริงๆ ค่ะ.. อยากเห็นในเมืองไทยมากๆ
แต่ถ้านำมาไทยก็คงแพงมาก และไม่ค่อยมีใครใช้ เพราะเครื่องมันใหญ่ทุกรุ่นเลย

Buick ก็เครือ GM เช่นกัน.. อันนี้ก็จะเป็นรถอเมริกันที่เน้นความเป็นยุโรป ดีไซน์ก็สวยเหมือนกัน ชอบค่ะ

GMC เห็นมีแต่กระบะกับ SUV ที่ใหญ่จนน่ากลัว ถ้าให้ใช้ในบ้านเราก็คงไม่เหมาะเท่าไหร่

ต่อไป นอกเหนือจาก GM
Lincoln ก็คือ Ford นั่นแหละ... แต่โดยส่วนตัวคิดว่า Ford ดูสวยกว่า
รุ่น Towncar เป็นรถที่อเมริกันจ๋ามากๆ เลยค่ะ.. ยาว เทอะทะ เครื่องใหญ่ (วิ่งอยู่ใน New York นั่นแหละดีแล้ว 555)
บ้านเราขนาด Ford อย่างเดียว ยังมีคนก่นด่ากันมากขนาดนี้ Lincoln ก็คงเข้ามาป่วนเปล่าๆ - -*

Chrysler รุ่น 300c สวยจริงอะไรจริง เห็นหน้าทีแรกนึกว่าพวก Rolls royce

สรุป..ถึงจะสวย หรู แรง และอยากเห็นในบ้านเรามากแค่ไหน
สุดท้าย ก็คงต้องบอกว่า ปล่อยเขาอยู่ในประเทศของเขาเถอะค่ะ.. มาบ้านเราคงไม่รุ่งหรอก T^T.

เห็นด้วยทุกประการ เลนแคบกว่า ซองจอดแคบกว่า ซอยแคบกว่า ขนาดรางรถไฟในประเทศไทยยังแคบกว่าชาวบ้านเขาเล๊ยยยย   :P

ออฟไลน์ H.

300C มีขายครับ กับเกรย์ แต่ผมว่ามันไม่สวยนะ บอกตรงๆเลย มันขรึมก็จริงแต่ดูคันมันเล็ก ไม่ใหญ่เหมือนที่คิดไว้
H.