ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ Vauxhall Astra หรือ Opel Astra มีขายในบ้านเราบ้าง  (อ่าน 4147 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือได้ไปเห็นรูป Vauxhall Astra หรือ Opel Astra มานะครับสวยดีเลยคิดว่าทำไมมันถึงไม่มีรถรุ่นนี้มาขายบ้างนะออกแบบมาสวยเหมือนกันนะครับลองหาขอมูลดูคร่าวๆว่าวอกซ์ฮอลล์เป็นรถอังกฤษที่ขายกิจการให้เจเนอรัลมอเตอร์ และเจเนอรัลซึ่งเป็นเจ้าของโอเปิลก็จึงให้โอเปิลออกแบบให้และจะมีเฉพาะรถที่จำหน่ายในอังกฤษเท่านั้นที่ใช้ชื่อและติดตราวอกซ์ฮอลล์ส่วนที่จำหน่ายในประเทศอื่น ๆ จะใช้ชื่อโอเปิลทั้งสิ้น ผมเลยคิดไปอีกว่าถ้า GM นำมาขายในไทยโดยใช้แบรนด์โอเปิลทำตลาตในไทยก็น่าจะดีนะครับคิดๆไปก็อยากให้มีโอเปิลกลับมาขายทำตลาดอีกครั้งจัง จำได้ตอนเด็กๆเห็นน้าสาวใช้โอเปิลคอซ่า น่าจะปี 1995 ถ้ามีรถที่ออกแบบสวยๆอยา่งนี้มาผมก็อยากได้ผมว่าก็น่าสนเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ prai

Re: อยากให้ Vauxhall Astra หรือ Opel Astra มีขายในบ้านเราบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 11:30:38 »
ผมเคยดูในหนังเอารถ Vauxhall มาเข้าฉาก สวยมาก มันเหมือนรถพรี่เมี่ยมเลยแหละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: อยากให้ Vauxhall Astra หรือ Opel Astra มีขายในบ้านเราบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:19:03 »
พวงมาลัยสหกรณ์เชฟโรเลต์ แต่ไม่มีอวตารสัญชาติเมกันใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:39:10 »
ถ้า Opel มาเมืองไทย ก็ต้องไปสู้กับ Toyota, Honda ซึ่ง GM ก็มี Chevy (GM Korea) ทำหน้าที่นี้อยู่แล้ว

ทีนี้ ต้นทุนรถ German สูงกว่ารถเกาหลี ญี่ปุ่นแน่ๆ อยู่แล้ว แต่ต้องขายในระดับใกล้ๆ กัน ผลก็คือ

Opel ต้องขายในราคาแพงกว่าคู่แข่ง

หรือ

Opel ได้ผลกำไรน้อยกว่าคู่แข่ง

สรุปแล้ว มีแต่เสียกับเสียครับ ที่สำคัญ มันจะไป cannibalize (หมายถึงฆ่ากันเอง) กับ Chevy ด้วย ดังนั้น ในแง่การลงทุนแล้ว การนำ Opel เข้ามา จึงไม่ค่อยจะมีประโยชน์ครับ

อ้ออีกอย่าง Opel ในก่อนหน้านี้ ชื่อเสีย(ง) เยอะมาก GM ถึงต้องยกเลิกไปไงครับ

อย่างหลายท่านว่า ประเทศไทย ไม่ใช่ประเทศใหญ่ ที่สามารถสร้างรายได้จากการขายได้สักเท่าไร เรามีความสำคัญในแง่การเป็นแหล่งผลิตต้นทุนต่ำ คุณภาพดีมากกว่าครับ (ซึ่งสักวันหนึ่ง ถ้าเขาหาแหล่งผลิตที่ต้นทุนถูกกว่าเรา และมี Supply chain พร้อม เขาก็คงพร้อมจะตีจากเราไปเหมือนกัน แต่ไม่ใช่เร็วๆ นี้แน่นอน แต่สิ่งนี้เกิดขึ้นกับอุตสาหกรรมยา มาเป็นสิบปีแล้วครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 12:44:35 »
อย่าลืมเรื่องที่ Opel ที่โดนผู้บริหารระดับปวส. (ประวัติเสีย) ทำซะเจ๊งด้วยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 16:53:36 »
ขนาดที่ออสเตรเลียยังไม่เอามาขายเลยครับ Opel ที่ตีตรา Holden ยกเลิกการทำตลาดไปแล้ว ทั้งๆที่ Astra ตัวก่อนขายดีมากมาย

เหตุผลก็เรื่องต้นทุนที่นี่แหละครับ  ใช้ Cruze (GM Korea) มาทำตลาดแทนครับ