ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Mazda 3 รุ่น 2.0 ลิตร //  (อ่าน 41706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Exeter

• Jr. Member
  • **
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Mazda 3 รุ่น 2.0 ลิตร //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 16:54:13 »
สรุปว่าพวงมาลัยขับไม่สนุกไม่ดีเท่ารุ่นเดิม ที่ผมชอบมาสด้าก็เพราะพวงมาลัยหนักๆคมๆเนี่ยล่ะครับ ถ้ารุ่นใหม่ออกมาเป็นแบบนี้ก็คงต้องขอบายล่ะครับ :-[

ออฟไลน์ RisTwY

• **
Re: // กระทู้แสดงความเห็น : รีวิว Mazda 3 รุ่น 2.0 ลิตร //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 16:54:29 »
อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ขอกรี๊ดก่อน5555555555 ขอบคุณมากกกกกกครับ
เป็นรีวิวอีกริววิวหนึ่งในตำนาน ที่ตำนานจริงๆ
ยอมรับเลยว่าตั้งแต่ช่วง...นานแล้วจำไม่ได้ โดนลัดตลอด แอร๊ยยยย
เอาเป็นว่าของปีที่แล้ว จนถึงก่อนหน้านี้ เวลาเข้าเว็ปทีไร
ภาวนาให้เห็นเจ้าสีแดงหน้ายิ้มนี้ วันนี้นอนหลับฝันดีแล้วครับ55555 ;D

อ่านแล้วก็รู้สึกแบบ เอิ่มมมม ผิดหวังนิดดดดนึง(นิดเดียวจริงๆน๊ะ) คิดว่ามันน่าจะดีกว่านี้แบบได้อีกกกกก เหมือนรูปสวย จูบหอม(แต่ไม่มาก)
จริงๆ มันก้ดีขึ้นน๊ะ แต่อย่างที่พี่จิมว่าอ่ะ มันดีแบบไม่ได้มากมายพรวดพราดอะไรขนาดนั้น แล้วยังดีได้อีก สงสัยผมคาดหวังเกินไป? :P

แต่ก็น๊ะ ถ้าซื้อจริงๆ ผมว่าผมรับได้ มองข้ามเรื่องอื่นไปได้เลย เพราะดีไซน์มันนี่แหละจุดหลักเลย
ที่สำคัญคือไปลองผุด ลองนั่ง ลุบๆ คลำมาๆ เออ เข้าท่าแฮะ ประทับใจตรงวัสดุพื้นผิวภายในมันนี่แหละ ชัดเจนเลย กะ sunroof ปลื้ิม :)
จุดด้อยที่ได้ยินมา พื้นที่ด้านหลังสำหรับผมไม่มีปัญหาอ่ะครับ ถ้าใช้คงมีแค่สองคนนั่งหน้า นานๆอาจะหลังบ้าง
ตรงเขาว่าอืดไม่อืดไม่รู้ ยังไม่ได้ลองขับ แต่น่าจะเหลือเฟือสำหรับผมน๊ะ เที่ยบจากรถที่มีโอกาสได้ใช้บ้าง ดีกว่ากันเยอะคิดว่า ความประหยัดก็พอไปวัดไปวาได้
ได้แต่ภาวนาว่า ในวันนึงที่ผมมีปัญญาเป็นเจ้าของมันได้ อะไรที่ด้อย ดรอปไป จะพัฒนาขึ้น เช่นเครื่องใหม่ ประหยัดขึ้น ได้ครูซ ไรแบบเนี้ย ;D

ช่วงนี้ปริมาณรถก็เห็นเยอะเลย โดยเฉพาะขาว เงิน แดง แต่สีที่ชอบเห็นแล้วโดนมากคือแดงกับน้ำเงิน สวยงามจริงๆ

ปล ฝันต่อไป5555555555 เอ่อแล้ว ที่พี่จิมบอกว่ามันเป้น Japanese BMW 3-Series (เวอร์ชันขับล้อหน้า...ถ้ามีจริง) ยังเรียกได้อยู่หรือเปล่าครับ????? :)

ออฟไลน์ MyGuS

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 17:13:33 »
ภาพที่ถ่ายสวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ถ่ายที่ไหนครับ

อ๊ากกกกกกกกกก ยิ่งอยากได้ๆๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุณมากครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 17:35:54 »
คุณJIMMY รีวิวได้เต็ม ได้หนัก สะใจสุดๆๆๆๆๆๆ
สมบูรณ์มากๆ ตอนท้ายเปรียบเทียบกับหลายรุ่นหลายยี่ห้อ
เป็นประโยชน์ต่อผู้ซื้อและใช้รถยนต์มากจริงๆ

การทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเป็นครั้งที่ 2 ก็ทำกันสุดๆ
ขอบคุณHEADLIGHT MAG มากครับ

ปล.ผมจะรอวันที่ ZOOM ZOOM กลับมาครับ
     สู้เค้ามาสด้า อย่ายอมแพ้

ออฟไลน์ Zx-III

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 17:40:22 »
air bag cruise control minor changeน่าจะมาอยู่เเล้วเหมือนcamry 2012ละครับ ถ้าเขาไม่เก็บเผื่อminor change ออกมาตอนนี้ เเล้วรถตอนminor มันจะเหลืออะไรให้ใส่+ขึ้นราคาละครับ หรือถ้าอยากได้แบบครบๆ ก็รอเป็นตอนปลายgenเเล้ว เหมือนe90 focus ลดแลกแจกแถม

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 19:32:00 »
รูปช่วงสุดท้ายๆ เหมือนฉากในฉากจบของ The Davinci Code เลย ตอนที่ขึ้นมาจากปราสาทใหม่ๆอ่ะคับ

บอกหน่อยสิพี่ ถ่ายที่ไหนบรรยากาศดีมากเลย

ขอบคุณมากคับ สำหรับรีวิว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 19:52:16 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 19:57:49 »
ขอบคุณนะครับ กลับไปอ่านต่อละ  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 20:43:00 »

มาช้าไปนี้สสสสส นึง...(เหรอ?)

ชอบมากเหมือนกันครับคันนี้ จนผมเริ่มจะสับสนไปหมดแล้ว ตอนแรกชอบ Altis ไปๆมาๆ เป็น Cruze ตอนนี้มี 3 มายุ่งด้วย....
ไปดูตัวจริงมา ก็อยากได้เหมือนกัน(ถึงแม้จะไม่เสนอเป็นตัวเลือก เพราะไม่มีทางเป็นไปได้"แน่นอน")

ขอบคุณมากเลยนะครับ   ;D ( แต่จังหวัดผม ยังเห็นคนที่กล้าซื้อมาขับไม่ถึง 3 คนเลยอะ...)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 20:45:58 »
ชอบตัวซีดานครับ ไปดูมาภายในคล้ายของเก่าไปนิดนึง
แต่สวยขึ้นเยอะ ดูดีสมราคายิ่งถ้าตัว 1.6 มาแถวๆแปดแสนเนี่ย น่าซื้อน่ะครับ
อย่างน้อยก็ดูดีกว่า อัลติส 1.6 อิอิ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:08:19 »
ขอบคุณครับ อ่านคร่าวๆจบแล้ว
รถสวยเฉียบ แถมประหยัดน้ำมัน เยี่ยมไปเลยครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:50:58 โดย udis »

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:11:22 »
^
^
^
^
^

"เยี่ยไปเลยครับ" รึเปล่าครับ??  ;D
(ลืม ม ม้านี่ความหมายเปลี่ยนได้นะครับ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:13:01 »
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:17:59 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รออ่านมานานเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:26:50 »
ขอบคุณครับ

อ่านจบแล้ว คงรอ Focus TDCi 2012 ถึงคุณจิมมี่จะเคยบอกว่า "อย่าคาดหวังมาก"  ;)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:28:59 »
"ส่วนอัตราเร่งแซง 80 - 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง Mazda 3 ใหม่ ทำตัวเลขออกมาได้ ที่โหล่ อย่างน่าอับอายขายขี้หน้า
ต่อให้ว่า เราลองจับเวลากันเล่นๆ มี 2-3 ครั้ง ที่ตัวเลขโผล่มาแถวระดับ 8.92 - 8.97 วินาที แต่นั่นก็ยังช้ากว่าเพื่อนฝูง
ระดับเดียวกันเขาทั้งหมดอยู่ดี "
^
เพื่อนผมก็สงสัยมานาน วันนี้ก็ได้รู้ซะทีว่ามันช้ากว่าชาวบ้านจริงๆไม่ได้คิดไปเอง  ;D

ผมไม่ได้ลองขับของเพื่อนนะ แค่นั่งข้างๆโดยรวมก็ OK แต่มันคว้าใจผมไม่ได้ในหลายๆด้าน  ;)

'Chevrolet Cruze น้องใหม่ที่น่าสนใจไม่เบา ทั้งความสดใหม่ และภายในที่ดูน่าตื่นเต้น กับช่วงล่างที่ Lively สนุก
ในการขับขี่บนทางโค้ง คดเคี้ยวมากๆ แต่อัตราเร่ง ทำใจได้เลย แม้จะไม่อืดมาก แต่ก็ยังด้อยกว่า Mazda 3 รุ่น 2.0
นิดนึง แถมศูนย์บริการ ที่ไว้ใจได้ ก็ยังมีน้อย แต่เอาน่า ยังดีกว่า 2 ค่ายที่เหลือข้างล่างนี้แล้วกัน"
^
ถ้าดูจากตัวเลข มันไม่ใช่อ่ะกิฟท์  ???
แต่เอาตัว1.8มาเทียบก็โอเค  :)

ขอบคุณรีวิวนะครับ

ฝากถึงมาสด้า ดีไซน์ให้มันแตกต่างจากเดิมหน่อยสิ ถ้าคุณดีไซน์สวยก็ได้ใจผมไปแล้วล่ะ M2 M3  เดิมนี่มันน่าเบื่อ
เจอรถหน้าตาเหมือน เต๋อ เชิญยิ้มคันนี้ไปอีก...ถ้าผมตาบอดคงจะซื้อ   :-\

ในที่สุดคุณจิมมี่ก็รู้ซะทีว่าแรงดึงหลังติดเบาะน่ะไม่ใช่ทั้งหมด
ในมุมมองผมนะ เมื่อก่อนเคยเป็นเด็กเมารถโดนดึงหลังติดเบาะ เบรกก้หน้าทิ่ม อ้วกแตกอ้วกแตนมาก็บ่อย ตอนนี้ไอ้ตัวเล็กหลานๆผมก็มีเมารถเช่นกัน พูดง่ายว่า ในครอบครัวน่ะไม่มีใครต้องการรถที่เร่งแล้วหลังติดเบาะ เบรกแล้วหัวคะมำ ขอแค่มันแรง เร็วและอัตราเร่งจริงๆของมันดีก็พอ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:46:21 โดย Bomber »

ออฟไลน์ Dvung

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 21:58:51 »
^
^
แต่ตาผมไม่บอดนะที่เลือกคันนี้ ถึงอัตราเร่งมันห่วยจริงๆ พวงมาลัยเห็นด้วยมากๆ เบาะนั่งๆนานๆเมื่อยมาก ต้องใช้เวลาเกือบ8เดือนถึงจะชิน แต่อัตราประหยัดน้ำมันผมว่าโอเคเลย
รถสวย ภายในเยี่ยม โดยรวมชอบมาก สำหรับผมพอใจที่จะซื้อครับ
ขอบคุณจริงๆสำหรับบทความคุณ JIM รอมานานทั้งๆที่รู้ว่าจะพูดถึงอะไรในรถคันนี้ เพราะผมเจอมาหมดแล้วคันนี้ ขับมาแปดเดือนแล้ว แต่ก็ยังรอรีวิวอยู่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 22:23:43 »
เรื่องการดีไซค์ แล้วแต่ชอบครับ จะหน้ายิ้ม หน้าย่น แต่ละคนมองสวยไม่เหมือนกัน    แต่ผมว่าสวยนะ

และในฐานะคนชอบขับรถอีกคนหนึ่ง   ก็แอบเสียใจนิดๆ ที่มาสด้าอุตส่าปรับปรุ่งส่วนต่างๆให้ดีขึ้นมากกว่ารุ่นเดิมแล้ว (ซึ่งรุ่นเดิมก็ถือว้าดีมากแล้วในหลายๆด้าน)  แต่มาเสียตรงหัวใจสำคัญเรื่องการตอบสนองของพวงมาลัยเนี่ยแหละ   เศร้าๆ   คิดไม่ตกเลยคราวนี้  จะออก BT-50 ก็คันใหญ่ไปกลัวไม่คล่องตัว  จะมา MZ3 ก็มาเสียตรงพวงมาลัย   รอๆๆ ขับคันเก่าอีกสักปีน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ cinello

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 22:34:03 »
พวงมาลัยผมว่าถ้าคุณได้ลองขับกับมันทุกวันคุณจะชินไปเองกับความเบาของมัน

ส่วนเรื่องดีไซค์ก็แล้วแต่คนน่ะผมว่า ขนาดผมจอดเติมน้ำมันคนขับ Civic FD ยังเดินมาดูบอกสวยเลยอ่ะ ก็แสดงว่าแล้วแต่คน

อีกอย่างเลยที่ผมตัดสินใจซื้อคือขับแล้ว ถ้าคุณมองไปรอบ ๆ จะไม่ค่อยเห็นรถที่เหมือนคุณอยู่บนถนนสักเท่าไร ชอบตรงนี้และไม่ซ้ำใครเท่าไร

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 23:03:07 »
ใครที่สงสัยกับน้ำหนักพวงมาลัย ผมแนะนำให้ลองไปขับดูก่อนครับ อาจจะไม่ได้แย่อย่างที่คิด
เพียงแต่ในฐานะแฟนมาสด้ามาตั้งแต่ 323GL ปี 1978 จนกระทั่ง 323 Protege และ Mazda 3 นั้น
ก็ต้องบอกว่า มันเบาไปจนน่าผิดหวังพอสมควร คือคมและแม่นยำน่ะใช่ แต่น้ำหนักมันหายไป ความมั่นใจก็หายไปด้วย

ผมรู้สึกว่า นาทีนี้ เทียบกับ Civic FD พวงมาลัยของ FD ทำได้ดีกว่านิดนิด และถ้าพูดถึงโฟกัสใหม่สเปค US
โฟกัสให้น้ำหนักพวงมาลัยดีกว่า แต่อัตราทดยังไม่ Linear เหมือนกับมาสด้า
ส่วน Corolla, Lancer EX, Cruze ขออภัยครับ ไม่เคยลอง

เรากลับไปยืนกันที่จุดเดิมอีกครั้งนะ มาสด้า
คนซื้อมาสด้า ใช้อารมณ์ในการตัดสินใจ มากกว่าเหตุผลและตัวเลข
(ฟังแล้วเหมือนพูดปลอบใจตัวเอง...ซึ่งอันที่จริงก็ใช่ครับ ==")

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 23:10:23 »
ขอบคุณครับ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 23:17:02 »

เรากลับไปยืนกันที่จุดเดิมอีกครั้งนะ มาสด้า
คนซื้อมาสด้า ใช้อารมณ์ในการตัดสินใจ มากกว่าเหตุผลและตัวเลข
(ฟังแล้วเหมือนพูดปลอบใจตัวเอง...ซึ่งอันที่จริงก็ใช่ครับ ==")

ไม่ต้องปลอบใจหรอก ผมเองก็คนนึงครับ
และเชื่อว่าอีกหลายๆ คนก็เป็น

ผมชอบ Mazda 3 รุ่นแรกมาโดยตลอด เคยอยากได้เป็นเจ้าของมากๆ
พอโตขึ้น พอจะซื้อรถกะเขาได้ ก็ซื้อ Mazda 2 ไปทั้งที่ตัวเองยังขับไม่เป็น !!

และตอนนี้ ผมก็หลงรักเจ้า 3 ใหม่อย่างจัง มีพี่ที่ทำงานคนนึงขับห้าประตูสีแดงมาทำงาน
และชอบแกล้งผมด้วยการเอามาจอดข้างรถผมบ่อยๆ !!!!

ถึงมี ติ นิด ติ หน่อย แต่ก็รักหมดใจ ครับ

ออฟไลน์ Shun

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 23:23:29 »
ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้มากคันนึงครับ โดยเฉพาะงานดีไซน์ที่โดดเด่นทั้งภายนอกภายใน

สมรรถนะของเครื่องยนต์เท่าที่อ่านจากรีวิวถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีกลางๆ ไม่โดดเด่น เพียงแต่คู่แข่งทำได้ดีกว่าเท่านั้นเอง

คงต้องรถเครื่องยนต์ตัวใหม่ในรุ่นไมเนอร์เชนจ์ หวังว่าคงให้สมรรถนะและอัตราสิ้นเปลืองที่ดีมากขึ้นกว่าเดิม

ถ้าผมจะซื้อ Mazda 3 คงไม่ต้องมีเหตุผลอะไรมากมาย นอกจากความสวยงามโดดเด่นของตัวรถเหมือนรถสปอร์ตในราคาเบาๆ    ;)

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:16:59 »
       ให้ฉันรอแล้วได้อะไร...     ที่เหมือนเดิม

ขอบคุณครับ   สำหรับรีวิวที่ดีๆ

ออฟไลน์ Lilylizzie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 01:22:59 »
อ่านแล้วแอบผิดหวังค่ะ  >:( ชอบหน้าตาภายนอกมากๆ หลงไหลไฟท้ายแบบซีดานสุดๆ
แต่ติดปัญหาอยู่อย่างเดียวค่ะ เพราะว่าชอบสไตล์พวงมาลัยที่คมกริบ(ขับมือเดียวมันส์มากๆ ยิ่งเวลาหมุนพวงมาลัยนี่สุดยอด)
การออกตัว อัตราเร่ง และระยะเบรค ทุกอย่างแน่นมากกกกก ของMazda Protege(เครื่อง2.0)สุดๆๆๆ

เมื่อไหร่จะมีรถที่ขับมันส์เท่าMazda Protegeออกมาบ้างสักทีเน้อออออ..
อยากได้ของใหม่ แต่ถ้าไม่ถูกใจเท่าคันเก่า ก็ต้องยอม T^T ทนต่อไปเพื่อความมันส์ ^^

ขอบคุณพี่จิมมี่มากๆนะคะ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:15:03 »
คือพวงมาลัยคมแน่ๆครับ

แต่มันเบาไปหน่อยเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:39:15 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ หลังจากทดลองขับ Mazda 3 มา ผมว่าคันนี้นี่แหละ ใช่สำหรับผม
หากมีเงินเพียงพอ คิดว่ากลางปีนี้ ผมจะ Trade ซีวิคของผม เป็นเจ้าสามห้าประตูสีแดงแปร๊ดดดครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 02:48:55 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ  ;)

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 03:04:00 »
ขอบคุณครับ   ภาพถ่ายสวยเนื้อหายังแน่นเหมือนเดิม 

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 05:27:46 »
อัตราการสิ้นเปลือง ก็ถือว่าดีเทียบเท่าเพื่อนร่วม SEGMENT
สมรรถนะ  ด้อยกว่าเพื่อน 1 วิกว่าๆ ถ้าขับแบบปรึกษาสมอง ก็จัดว่าเหลือๆ ไม่มีอะไรให้วิตก
ด้านความสวยงาม สวยกว่าเพื่อน ไปหลายปีแสง  ;D ;D ;D

ภาพรวมถือว่า เป็นรถที่น่าเป็นเจ้าของที่สุดใน SEGMENT ความเห็นส่วนตัวนะ
ข้อดีของมันมากกว่าข้อด้อย หลายเท่า ใจจริงไม่อยากเรียกว่าข้อด้อย เพราะมันไม่ได้ด้อยเลย ถ้าชอบ ถ้าเงินถึง ซื้อโล้ดด ;D
รถบ้าอะไร สวยเว่อร์ ผมว่ามันเป็นรถที่มีสเน่ห์ มากที่สุดใน SEGMENT แล้วล่ะ

ปล ทำไมคนชอบมองว่า คนซื้อ MAZDA ใช้อารมณ์มากกว่าเหตุผล ผมก็งงๆอยู่
      ถ้าการซื้อรถ คือ รถคันนั้นต้องเร่งดีที่สุด ต้องประหยัดกว่าคันอื่น ถึงแม้จะเพียงน้อยนิดกตาม คือเหตุผลที่ท่านอ้างถึง
      แล้วความสวยงาม ความแข็งแกร่งของโครงสร้างห้องโดยสาร ความปลอดภัย มันไม่เรียกว่าเหตุผลหรือ หรือสิ่งที่วัดเป็นตัวเลขได้เท่านั้นที่เรียกว่าเหตุผล