ผู้เขียน หัวข้อ: การตลาด Citroen DS3  (อ่าน 9913 ครั้ง)

ออฟไลน์ natarmy

• Newbie
  • *
การตลาด Citroen DS3
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:15:19 »
ผมเป็นคนนึงที่สนใจ DS3 มากๆ ดูข้อมูล ทั้งเว็ปไทย เว็ปนอก วันนี้ได้มีโอกาสเข้าไปถามที่ศูนย์ตรงนราธิวาสราชนครินทร์ ใกล้ๆกับสาทร เซลล์ก็บอกว่าอืมตอนนี้เหลือแต่รุ่น 1.6 120แรงม้า รุ่นอื่นหมดแล้ว ผมก็ถามว่าแล้วจะมีรถเข้ามาใหม่อีกรึเปล่า จะมีตัวเทอร์โบมํั๊ย เซลล์ก็บอกว่ารถล็อตใหม่จะไม่นำเข้ามาแล้ว ก็ขายเท่าที่เหลืออยู่ไม่กี่คัน หมดแล้วก็หมดเลย จะไปทำการตลาดตัว DS4 อย่างเดียว ทีนี้ผมก็อืมตัดสินใจได้เลยว่า คงต้องลาจาก DS3 T_T เพราะถ้าไม่เอาเข้ามาขายแล้ว ก็คือไม่ทำตลาดต่อ แล้วปัญหาหลังจากนั้นผมก็คงตามมีตามเกิด  แต่สงสัยจริงๆว่าทำไมยนตรกิจถึงทำการตลาดมันทีละรุ่นหรอ หรือเดี๋ยวพอ DS5 ออกก็เลิก DS4 อย่างนี้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 12:13:15 โดย natarmy »

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
Re: นี่หรือคือ การตลาดแบบยนตรกิจ (DS3)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 22:49:04 »
ไม่รู้ว่าตอนนี้ยนตรกิจเป็นยังใง เพราะส่วนตัวไม่เคยซื้อรถจากยนตรกิจ แต่เสียงลือถึงชื่อนี้จากคนที่เคยซื้อรถจากยนตรกิจมาทั้งจากลุง จากเพื่อนหรือคนรู้จักบอกว่ารถดีแต่บริการแย่ (ยังใงรอท่านอื่นมาตอบครับ)

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: นี่หรือคือ การตลาดแบบยนตรกิจ (DS3)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:07:39 »
อย่าไปเอาอะไรมากกับ ยน...ครับเจ้านี้ไม่เคยใส่ใจในบริการตั้งแต่ขายยันหลังการขายชาตินี้ไม่ขอกลับไปใช้บริการอีกเข็ดมากครับ
รถที่เอาเข้ามาดีๆทั้งนั้นแต่ทำซะเสียแย่มากประสบการณืแย่ๆกับ Citroen Evasion เข้าศูนย์มีเยอะจริงๆครับแต่ขอไม่เล่าเดี่ยวยาวครับ
เอาแค่เรื่องเดียวพอเอารถเข้าไปปุ๊บมีช่างมาดูถามนู้นนี่วิ่งมาเท่าไหร่จะทำอะไรบ้างผมตอบไปเช็คระยะตามปกติครับพี่แกก็เข้าไปนั่งในรถจดไมค์รถ

พร้อมกับพูดสิ่งที่ไม่น่าพูดกับลูกค้าออกมารถซื้อต่อใครมาผมก็อึ๊งตอบไปสั้นๆว่ารถที่บ้านครับนึกในใจนี่เราแต่งตัวแย่หรือรถเรามันวิ่งเยอะจะว่าเยอะก็ไม่
3 เกือบ 4 ปี ตอนนั้นวิ่งไปแค่ 4 หมื่นนิดๆตลกดีถามมาได้ถ้าไปถามผู้ใหญ่หน่อยเค้าจะโกรธไม๊ครับเนี่ยหรือผมคิดมากไปนี่ยังไม่รวมถึงเรื่องบริการหลังการขายนะครับ
ผมเล่าสั้นๆจริงๆเรื่องมันยาวเกียร์กระตุกเข้าไปตั้งแต่ยังไม่หมดประกันจนหมดแก้ไม่หายพอหมดประกันเท่านั้นแหละบอกซ่อมได้แต่ต้องเปลี่ยนเกียร์ยกชุดแสนกว่าบาท

ผมก็งงเข้าไปใหญ่ก็คิดเอาเองว่าถ้าเกียร์พังจริงแล้วทำไมเดี่ยวเป็นเดี่ยวไม่เป็นจะเป็นเฉพาะเวลาขับแล้วอุณหภูมิเครื่องคงที่แล้วก็เลยบอกว่าไม่เปลี่ยนเดี่ยวไปหาอู่นอก
พอไปค้นข้อมูลจากเว็ปนอก Citroen Evasion ศูนย์ที่ต่างประเทศมีแจ้งให้มีการเข้าไปเปลี่ยนเซ็นเซอร์เกียร์หน้าเครื่องผมเลยแวะไปอู่ Citroen เล็กๆที่นึงใจจริงอยากจะลองไปมานานแล้ว
เห็นรถรุ่นเดียวกันเข้าไปซ่ิมเยอะพอไปคุยกับพี่เจ้าของอู่เค้าเล่าให้ฟังว่าเคยเป็นหัวหน้าช่างอยู่ที่ศูนย์หัวลำโพง (ปัจจุบันน่าจะปิดไปแล้ว) พี่เค้าก็บอกอยู่ไม่ได้เล่าไปก็ยิ้มไปบอกโกงทุกรูปแบบ

พวกช่างกันเองนิแหละตัวดีบอกนู้นนี่เสียพอเปลี่ยนก็คืนลูกค้าบ้างไม่คืนบ้างเลยออกมาเปิดอู่ของตัวเองพี่เค้าชื่อพรเทพครับ
พี่เค้าบอกขอเวลา 4 วันเดี่ยวต้องเอารถไปจับ Error  Code ที่ศูนย์ผ่านไปสองวันพี่เค้าโทรมาบอกรออะไหล่อย่างเดียวอีกวันไปรับรถเร็วกว่าที่คิดแหะ
เชื่อไม๊ครับว่าจากที่ศูนย์จะให้จ่าย 1 แสนกว่าบาท ผมจ่ายแค่ค่า Sensor เกียร์ 7 พันกว่าบาทสุดจริงๆตอนนั้นอยากจะเอาเรื่องเหมือนกันแย่มากๆ
อย่างสุดท้ายที่ทำให้ลาขาดทั้งที่รถค่ายนี้ดีมากๆโดยเฉพาะช่วงล่างตอนออกใหม่ประมาณ 1.7 ล้าน ใช้ไป 5 ปีเหลือ 4.5 แสน เหอๆเรื่องเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วนะครับ
ว่าจะเล่าสั้นๆ 555 มันมือไปหน่อยไม่ได้ตอบกระทู้มานาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:12:11 »
1.6l 120hp ไปคบหาเฟียสต้าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:16:59 »
รถดี น่าขับ แต่ไม่น่าเสียเงินซื้อ กับผู้จำหน่ายนี้
ผมเองที่เคยถามเรื่องรถที่ บริษัทนี้นำเข้ามาขาย ชอบมาก ขับดีมาก แต่กลัวจริงๆเลยหลังหมดประกัน

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:41:10 »
ซื้อเครือยนตกิจ1เตรียมใจรถราคาขายต่อราคาตก 2เตรียมหาอู่นอกที่เชื่อใจได้ตามwebboardของรถรุ่นนั้น. 3ถามตัวคุ้นเองแน่ใจนะจะซื้อเพราะบริการขึ้นชือลือชาแต่ไหนแต่ไร เช็คgoogle searchไปเหอะขึ้นมาเต็ม

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2012, 23:49:16 »
รอผู้ใหญ่มาตอบดีกว่าครับ ผมว่าเรื่องนี้เรื่องใหญ่มาก ๆ ครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:18:55 »
เรื่อง Skoda ผมยังพอช่วยตอบให้ได้ แต่ฝั่ง Citroen นี่ ไม่ทราบจริงๆครับ

DS3 รุ่นอื่น คือมีทั้งตัว Turbo และ ตัว Racing ซึ่งก็หมดแล้วจริงๆนั่นละครับ
ส่วนที่จะถามว่า ล็อตใหม่ จะม่ีเข้ามาอีกหรือไม่ บอกตรงๆว่า ผมไม่ทราบจริงๆ

ผมรู้ว่า ยนตรกิจ ในฝั่ง DAD ของคุณโต กับคุณตี้ เอง ก็อยู่ในช่วงเริ่มต้นของการปรับปรุง
หลายสิ่งหลายอย่างครั้งใหญ่ ยิ่งเมื่อคิดว่า เดิมที เป็นบริษัทในแบบครอบครัวมาตลอด
การเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ จะถือเป็นเรื่องใหญ่พอสมควร ดังนั้น มันอาจต้องใช้เวลาอยู่ สักหน่อย

ผมบอกได้แค่ว่า หลายๆคนในนั้น รับรู้บทเรียนต่างๆ ที่มีมาเหล่านี้แล้ว
และก็ยังรู้สึกดีอยู่ ที่มีคนในตระกูลเอง ก็พยายามจะเปลี่ยนภาพลักษณ์แย่ๆเหล่านี้

ซึ่ง เวลาก็คงจะเปลี่ยนเครื่องพิสูจน์ว่า ทุกอย่าง จะดีขึ้นไปกว่าในทุกวันนี้หรือไม่ และมากน้อยแค่ไหนครับ

ผมตอบอะไรแทนพวกเขามากกว่านี้ไม่ได้ เพราะ ผมไม่ได้ทำงานในนั้น

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 00:49:53 »
ผมจะยังไม่ปักใจเชื่อเซลส์จนกระทั่งมีประกาศอย่างเป็นทางการนะครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 07:52:44 »
DS3 ไม่ได้เลิกทำตลาดนะครับ ดูแพลนแล้วก็ยังมีเข้ามาเรื่อยๆ เดี๋ยวจะลากคนเกี่ยวข้องมาตอบให้
แต่ตัว turbo กับ racing โควต้าหมดแล้วจริงๆครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:04:11 »
ถ้าตามที่คุณ Jimmy บอก ก็ไม่ควร เหมาตระกูลY...ว่าเหมือกันถูกไหมครับ ถ้าอย่างงั้น ผมว่าk.Jummyควรคลอกreview DS3 ASAP ก่อนที่มันจะไม่มีขาย ดีไหมครับ ถ้าอ่านแล้วชอบจนอยากซื้อ ควรรีบซื้อเพราะเหลือคันสุดท้าย แต่ถ้าคะแนนมันแย่มาก ข่าวดีคือมันเหลือคันเดียว ช่าวร้ายคือมีหลายคนหลงซื้อไปแล้วและก็เป็นกรรมของเขาแต่สุขของเขาคือรถมันน้อยดี หวังว่าคนที่ซื้อไปคงมีรถอีกหลายคันที่บ้าน(greyเจ้าไหนที่service miniได้ คงservice เครื่องคันนี้ได้เช่นกัน ตัวถังก็เหล็กธรรมดา+fiberglass อู่ไหนก็ทําได้ ภายในมีหลายเจ้าที่ทําได้ และรถใหม่มันคงไม่เสียภายใน3ปี)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:36:10 »
Citroen เหมือนกัน XM ครับ

ซื้อ 1.6 ล้าน

ขาย 3.5 แสน รถ 7-8 ปีเอง เซ็งเป็ด  :)

ซ่อมอร่อย หลายแสน

ขับเข้าศูนย์เช้า เสียบ่ายที่ต่างจังหวัด เย็นลากกลับอู่ที่กรุงเทพ กลางคืนไปทำงานต่อ
 ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:39:14 »
ถ้า BMW ไม่เคยมียนตรกิจเป็นตัวแทนมาก่อน เชื่อว่าน่าจะขายได้ดีกว่านี้

ที่ Audi และ VW บ้านเราวิ่งน้อย เพราะยนตรกิจนี่แหละ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 09:40:10 »
ที่บ้านผมเคยใช้ เปอร์โยต์ 405
เข็ดกันไปนานเลยหละครับ

รุ่นพี่ผมใช้ ซีตรอง C5
เจอหน้ากัน ก็บ่นทุกทีครับ
ทุกวันนี้รถเค้าถ้าไม่เสียถึงขั้นขับไม่ได้ ก็จะไม่เอาเข้าศูนย์ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 11:45:58 »
อัพเดต การตลาดรุ่น ds3 ครับ พอดีได้รับการติดต่อจากทางซีตรองว่า ds3 ยังคงมีขายแน่นอน แล้วก็ล็อตใหม่กำลังจะเข้ามา เมื่่อวานสื่อสารกันคลาดเคลื่อนไปหน่อย ต้องขอโทษด้วยครับ ตอนนี้ก็รอนัดวันไปลองรถครับ ^^ ได้กลับมาอยู่ในแผนการอีกครั้ง ^^

ปล. พี่จิมมี่จะลบกระทู้ผมก็ยินดีครับ เพราะอาจทำให้คนอื่นเข้าใจผิดครับ

ออฟไลน์ Ishida

Re: การตลาด Citroen DS3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 14:44:21 »
ยินดีด้วยนะครับ ถ้าเป็นผมคงเซ็งเหมือนกันที่เจอเซลล์แบบนี้ สงสัยคงอยากขายตัว 120 มากไปหน่อย
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 20:44:12 »
DS3 น่ารักที่สุด เป็นรถที่ผมแอบปลื้มมากๆ
รถเมืองน้ำหอมนี่ สวยทุกคัน แม้ใครจะมองว่าไม่สวย แต่สำหรับผม ผมชอบมากๆ

ออฟไลน์ pite

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 22:20:12 »
เอาแบบ Mini Review ไปอ่านเล่นๆก่อน

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19172.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 22:34:22 โดย pite »
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ pite

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 22:23:23 »
ไว้หลัง Review ตัวเต็มออกจะ Review การบริการของศูนย์ หัวหมากไปด้วยเลยละกัน มีดีและเสียปนๆกันไปแต่ยังพอรับได้นะ(ในตอนนี้)
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 17:50:32 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ยิ่งอ่านยิ่งอยาก หึหึ รอตัวเต็มอยู่นะครับ