ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยมาสด้าสามตัวใหม่สามารถปรับตั้งให้หนักเหมือนรุ่นเก่าได้ไหมครับ  (อ่าน 4983 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
ได้อ่านที่คุณจิมมี่รีวิวแล้วเห็นบอกรุ่นใหม่พวกมาลัยเบามากไม่หนักแน่นเหมือนรุ่นก่อน
เราสามารถปรับตั้งให้น้ำหนักพวงมาลัยเท่ารุ่นเดิมได้หรือไม่ครับ
เคยใช้ตัวเดิมมาก่อนครับกำลังจะออกใหม่ตอนนี้เลยลังเลนิดหน่อย

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ปรับได้ แต่ไม่ควรครับ

เรื่องของพวงมาลัย เป็นเรื่องความเห็นส่วนตัวที่แต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกันครับ
ใน3ใหม่ มันเบาขึ้น แต่มันไม่ได้เบามากมายเหมือนรถรุ่นอื่นๆ
ไปลองเองดีกว่าครับ แต่ไม่แนะนำให้ปรับอะไรเกี่ยวกับพวงมาลัย เพราะมันอันตรายครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
ผมว่ามันก็ไม่ได้เบามากน่ะครับ  3ใหม่ผม ยังหนักกว่า vigo smart cap ของแม่ผมอีก  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันไม่ได้ปรับที่น้ำหนักโดยตรงครับ แต่ใช้วิธีปรับให้เฟือง Pinion แนบชิดกับ Rack มากขึ้น
ซึ่งมันก็จะฝืดขึ้น แต่ข้อเสียคือมันเป็นการแก้ปัญหาไม่ตรงจุด เพราะการตั้งระยะห่างแบบนี้
มันทำให้การตอบสนองเพี้ยนไป ระยะฟรีน้อยลงจนเกือบศูนย์ ทำให้เวลาขับแล้วพวงมาลัยไวมากจนไม่มั่นใจได้
แล้วน้ำหนักก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นเท่าไหร่ด้วย

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
ถ้าเปลี่ยนให้หน้ายางกว้างขึ้นเป็น 215 หรือ 225 น่าจะทำให้ขับดีขึ้นนะครับ คือน้ำหนักพวกมาลัยมันก็คงหนักขึ้นจะได้ไม่ต้องปรับ ตอนที่ผมไปลองมาก็รู้สึกว่าเบาขึ้นกว่าเดิมพอสมควร แต่ก็ไม่ได้วอกแวกนะ ถ้าเทียบกับอัลติส1.8ตัวปัจจุบันที่ผมใช้อยู่ เจ้า3ยังเหนือชั้นกว่าเยอะ

ออฟไลน์ panerai

อย่าปรับเลยครับ ถ้าไปยุ่งกับพวก rack อาจมีผลเวลาเลี้ยวแล้วพวงมาลัยไม่หมุนคืนก็ได้น่ะครับ

ออฟไลน์ Vodka

• Newbie
  • *
ผมว่ามันเป็นที่มุม Caster ของล้อหน้ามันน้อยไปหน่อย

แต่ไม่รู้ว่าปรับแต่งได้หรือเปล่า ลองปรึกษาช่างตั้งศูนย์เก่งๆดู

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
เค้าปรับความหนืดพวงมาลัย EPS กันได้ด้วยเหรอครับ?

ออฟไลน์ LimitedEdition

EPS มันเป็นแค่ระบบช่วยผ่อนแรงนี่ครับ ไม่ใช่ว่ารถมันบังคับเลี้ยวด้วยไฟฟ้านะ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ล้อหน้ากว้างขึ้น เจอถนนเรียบๆก็จะนิ่งขึ้น
แต่อย่าให้เจอถนนเป็นลอนคลื่นๆยาวๆนะครับ ล้อเลื้อยเป็นงูเลย
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ตอนใช้ยาง185/65มันไม่เป็นนะ ทำไมพอยางหน้ากว้างขึ้น(205/45)แล้วดันเป็น -"-

.-_-.