ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ Eco Car มาใช้สัก 5 ปีแล้วขาย คันไหนได้ราคาแพงสุดครับ  (อ่าน 8764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ลองตีราคาให้หน่อยครับ ถ้าใช้ 5 ปีแล้วขายแต่ละคันจะได้ราคาเท่าไรบ้าง ?
เอาไว้เป็นข้อมูลในการเลือกซื้อของผมเองครับ  ;D
Swift
Brio
Almera
March

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ออกจากศูนย์ลดไป 20% ปีละอีก5-10 % ถ้าผมเป็นเต้นนะ ผมจะกดหนักๆ เลย มือหนึ่งยังถูกอยู่แล้ว อย่างมาร์ช s m/t เหขือ180008
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

ใช้คำว่า ขาดทุนน้อยที่สุดดีกว่าครับ
ซึ่งผมคิดว่า น่าจะเป็นมาร์ช

แต่เชื่อผมมั้ย ว่ามันต่างกันไม่มากหรอกครับ
เหมือนที่ใครๆบอกว่าวีออสขายต่อดี แต่เอาเข้าจริงซิตี้ หรือมาสด้า2
ก็ราคาไม่ได้ตกมากมายจนน่าใจหาย
มันไ่ล่ๆกันหมดแหละครับ

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมกำลังคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าสมมติ ALMERA  e mt ออกห้าง 455000 บาท ขับซัก 5-6 ปีจะเหลือเท่าไหร่   ซัก 250000 ได้ไหมนะครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ FyGI

ใช้คำว่า ขาดทุนน้อยที่สุดดีกว่าครับ

แต่เชื่อผมมั้ย ว่ามันต่างกันไม่มากหรอกครับ
เหมือนที่ใครๆบอกว่าวีออสขายต่อดี แต่เอาเข้าจริงซิตี้ หรือมาสด้า2
ก็ราคาไม่ได้ตกมากมายจนน่าใจหาย

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ระดับอีโคคาร์ ผมว่า ไม่ตกต่างห่างแบบ Bee-Em และวอลโว่แน่ครับ คงนิดเดียวดังนั้นจงเลือกคันที่คิดว่าใช่

ออฟไลน์ YenChar

ผมกำลังคิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าสมมติ ALMERA  e mt ออกห้าง 455000 บาท ขับซัก 5-6 ปีจะเหลือเท่าไหร่   ซัก 250000 ได้ไหมนะครับ

ผมว่า 5-6 ปี ราคาน่าจะอยู่ที่ราวๆ 3 - 3.5 แสนครับ
รถเล็ก อย่างเช่นวีออส หรือซิตี้ เวลาขาย ขนาดอายุ 7-8 ปี จะตกลงราวๆ 35-40%
แต่รถใหญ่ ราคาจะตกมากกว่านั้น คิดเป็น % มากขึ้นตามลำดับ
อย่างแึคมรี่ ตกลงราวๆ 55%(อ้างอิงจากแคมรี่ตาเหยี่ยวอายุ 8 ปี ราคาตกลง 55% พอดีๆ)

แต่ึขึ้นอยู่กับสถานะการณ์บ้านเมืองด้วย
น้ำท่วม ภัยพิบัติ รวมถึงการเปิดตัวรถรุ่นใหม่ๆที่ดีกว่าเดิมเป็นทางเลือกอื่น
อาจจะทำให้ราคาตกลงมากกว่านี้

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ชัยโย รถเราราคาตกน้อย ;)

ออฟไลน์ redsun

อยากสอบถามผู้รู้ครับว่า
ที่ญี่ปุ่น HONDA BRIO เค้าใช้กันเยอะมั้ยครับ ?

ปล. ที่ถามคำถามนี้เพราะผมหวังว่า สมมุติในอีก 10 ข้างหน้า
      เวลาไปเดินเชียงกงหาอะไหล่เพื่อซ่อมแซมเจ้า BRIO จะหาได้ง่าย
      และราคาถูกน่ะครับ    

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
^
^
ลองอ่านรีวิวดูครับ เห็นพาร์ทบางตัวแชร์มากจากรถรุ่นก่อนๆของฮอนด้าด้วยซ้ำ
แล้วเครื่องยนต์ก็รหัส L เดียวกับแจ็ส คงหายห่วงเรื่องอะไหล่

ปล. แจ็ส ซิตี้ วีออสที่ว่าขายต่อดี
เจอรุ่นไร้ถุงลมที หายไปก่อนเลยประมาณ 5 หมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 22:47:55 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ LimitedEdition

คาดการณ์อนาคต ตอบไม่ได้หรอกครับ
ถ้าจะว่ากันตามแบรนด์ Honda น่าจะ hold value ได้ดีที่สุด
แต่ด้วยความที่มันเป็น Brio ผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน ว่าตลาดต้องการรึเปล่า
March ตอนนี้ดูมีภาษีดีที่สุด แต่ก็ไม่ทราบว่าอนาคตพอเจอ Mirage กับ Swift เข้าไปจะเป็นยังไง
สุดท้ายมี Toyota Eco Car ออกมาอีก ก็คงเปลี่ยนกลไกของตลาดไปอีก

ผมพูดตรงตรงนะครับ ซื้อคันที่ชอบครับแล้วไม่ต้องมองย้อนกลับมาอีก
เพราะเรื่องแบบนี้คาดการณ์ลำบากมาก แล้วอย่างที่ท่านอื่นอื่นบอก
ราคามันตกไม่ต่างกันมาก อย่างมากก็ห่างกันหลักหมื่นบาท
ลองคิดดูดีดีว่า การที่ต้องใช้รถที่ไม่ชอบไป 5 ปีเพื่อแลกกับเงินหลักหมื่น
มันคุ้มกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ MC Stradale

รถราคาขนาดนี้ พอถึงเวลาขาย ราคาคงไม่ต่างกันมากเท่าไหร่หรอกครับ ต้องรอดู swift ว่ามีคนให้ความสนใจกันมากแค่ไหน ถ้ามากราคามันก้คงไม่ตกลงไปมากเหมือน march almera brio ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถเล็กราคาตกน้อยกว่ารถใหญ่เยอะเลยครับ

ในบรรดาตัวเลือกผมว่า march ภาษีดีที่สุดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ porasit33

วีออส 2003 2 ปีมาแล้วที่ราคายัง 350000 กว่าอยู่เลย ไม่ขึ้นไม่ลงจริงๆ เหอะๆ
เพื่อนซื้อมาเมื่อ 2 ปีก่อน 370000 ตอนนี้ราคาในตลาดก็ไม่ตก จะเรียกว่ากำไรได้มั้ยเนี่ย 555+
(นี่แหละ โตโยต้า -*-)

ออฟไลน์ superden

คนใช้เยอะก็ราคาตกน้อย ตามกลไกลตลาด

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
อยากสอบถามผู้รู้ครับว่า
ที่ญี่ปุ่น HONDA BRIO เค้าใช้กันเยอะมั้ยครับ ?

ปล. ที่ถามคำถามนี้เพราะผมหวังว่า สมมุติในอีก 10 ข้างหน้า
      เวลาไปเดินเชียงกงหาอะไหล่เพื่อซ่อมแซมเจ้า BRIO จะหาได้ง่าย
      และราคาถูกน่ะครับ    

Brio มีผลิตและขายที่ อินเดีย กับ ไทย เท่านั้นครับ ญี่ปุ่น ม๊ะมี   มีคงขายไม่ออกฮับ ฮ่าๆๆ

ยอดขาย Brio ในอินเดีย ครับ เริ่มส่งมอบเดือนกันยายน 2554 บริโอ้ ที่อินเดีย รับประกัน 2 ปี 40000 กิโล เท่านั้น

พ.ย. 54 : Brio: 666; Jazz: 382; City: 652; Civic: 161; Accord: 91; CR-V: 30

ต.ค. 54 : Brio: 1220; Jazz: 463; City: 3376, Civic: 281; Accord: 172, CR-V: 14

ก.ย. 54 : Brio: 171; Jazz: 596; City: 3720, Civic: 117; Accord: 137, CR-V: 17

-------------------------------------------

ช่วงนี้ที่อินเดีย บริโอ้ น่าจะพึ่งเริ่มผลิตเหมือนกันครับ เพราะอะไหล่ขาดแคลน จากไทย

คิดว่า อะไหล่น่าจะ พอมีนะ เพราะเป็น Honda  แต่คงไม่เยอะสู้ March  Almera ไม่น่าได้  ตอนนี้ส่งมอบในไทยไปประมาณ 3000 ปลาย ๆ เกิบ 4000   ไม่มีรถเหลือเลย น่าจะต้องรอหลัง เมษายนนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:39:49 โดย treebegin »
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ไม่รู้ราคาอีโคคาร์น่ะ แต่ผมว่ารถขนาดเล็ก ราคาประหยัด เวลาราคาตก มันตกไม่มากเหมือนรถขนาดใหญ่กว่า

อย่างรถโซลูน่า หยดน้ำ โฉมสุดท้าย รถประมาณ 10 ปีแล้ว ซื้อมา สี่แสนห้า ขายได้ตอนนี้ประมาณ สองแสนห้า ถึงสองแสนแปดได้

แต่วอลโว่ เอส 40 สมัยนั้นน่าจะล้านต้นๆ รถประมาณ 10 ปี ใกล้เคียงกัน ราคาขายตอนนี้ยังไม่ถึงสองแสนบาทเลย

หรือล่าสุดทีเห็นๆ เพื่อนเอาไปตีราคาที่เต้นท์รถ เกียแกรนด์คาร์นิวัล ซีอีโอ ซื้อมา 1.8 ล้านบาท ขายได้ เจ็ดแสนห้า หลังจากใช้มา 2 ปีเอง อ้อ วอลโว่ วี 50 ราคา 1.79 ล้านบาท ซื้อมา 20 เดือน เต้นท์ตั้งราคาซื้อไว้ ไม่เกิน เก้าแสนบาท

เพราะฉะนั้น ถามว่าคันไหนราคาตกน้อยกว่า คงยากครับ เพราะขึ้นกับความนิยม ชั่วโมงนี้มาร์ชอาจจะดีกว่า แต่อีกไม่กี่เดือน จะมีรถออกมาอีกหลายรุ่น ก็ต้องดูต่อไป