ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ขอความช่วยเหลือครับ ช่วยฟังเสียงนี่ให้หน่อยครับว่ารถมันเป็นอะไร +++  (อ่าน 11284 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
รถ vios ปี 2010 นะครับ เพิ่งวิ่งมา 14,000 กิโล
อยู่ๆก็มีเสียงประหลาดๆดังขึ้นมาครับ ในคลิปตั้งแต่วินาทีที่ 15 เป็นต้นไป
ที่แปลกก็คือเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นอ่ะครับ
อย่างเช่นจอดทิ้งไว้ข้ามคืนแล้วมาสตาร์ทตอนเช้าเนี่ย ดังเลย แต่ถ้าขับไปจอดซักที่ แล้วสตาร์ทใหม่ ก็จะไม่เป็น
ตอนแรกคิดว่าเป็นที่พวงมาลัย เพราะมันจะดังมากๆตอนหมุนพวงมาลัยสุด อย่างเช่นตอนขยับออกจากที่จอดเหมือนในคลิปอ่ะครับ
แต่ฟังๆแล้วเหมือนเสียงแอร์เลย แถมตอนเวลาปิดแอร์ก็จะไม่มีอาการครับ
ที่แปลกก็คือเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นๆเท่านั้น
ลองสตาร์ทรถ วิ่งแบบปิดแอร์ไปซักพัก แล้วลองเปิดแอร์ ขยับรถแบบเดิม
มันก็ยังมีเสียงอยู่นะแต่แบบเบามากๆ บางทีวิ่งๆอยู่แล้วเร่งเครื่องก็มีเสียงออกมาเบาๆเหมือนกันครับ
กำลังจะเอารถไปเช็คพอดี แต่กลัวว่าพออยู่ในมือช่างแล้วมันจะไม่มีอาการให้เค้าเห็นเลยอัดคลิปไว้
รบกวนทุกท่านช่วยดูหน่อยครับว่ารถมันเป็นอะไร.....

เอาใหม่ๆ คลิปครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
คอมพ์แอร์ สายพาน อื่นๆ ลองเอาเสียงไปให้ช่างฟังน่าจะได้

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
kick down เร่งแซงบ่อยๆ ไหมครับ ใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคไม่ให้รถเคลื่อนที่ เสียงดังกว่าเดิมไหม? ถ้าใช่
ตั้งสายพานใหม่ก็หายครับ
'19 Honda Civic EL

kick down เร่งแซงบ่อยๆ ไหมครับ
จะว่าบ่อยก็บ่อยครับเพราะเร่งๆเบรกๆอยู่แต่ในเมือง(หาดใหญ่) แต่รถเพิ่งวิ่งมา 14,000 กิโลเองครับมันเสื่อมกันทันตาขนาดนี้เลยเหรอครับ คันอื่นๆไม่เคยมีแบบนี้มาก่อน

ใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคไม่ให้รถเคลื่อนที่ เสียงดังกว่าเดิมไหม? ถ้าใช่

เป็นทั้งเกียร์ D เกียร์ R เลยครับ แต่เป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 20:07:24 โดย tfirst01 »

ออฟไลน์ Sammy_

อย่างที่หลายๆท่านว่า น่าจะเป็นที่สายพาน เอาจารบีไปหาก็หายครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

เสียงอย่างนี้ส่วนมากสายพานนะครับเท่าที่เคยประสบมา

ออฟไลน์ LimitedEdition

เสียงมันเป็นที่สายพานหย่อนรึเปล่าครับ ตั้งสายพานแอร์ใหม่ก็น่าจะหายแล้วนะ
ฟังในคลิปแล้วยังเดาไม่ค่อยออก อาจจะเป็นที่ลูกรอกก็ได้ ก็เปลี่ยนรอกไปครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

kick down เร่งแซงบ่อยๆ ไหมครับ
จะว่าบ่อยก็บ่อยครับเพราะเร่งๆเบรกๆอยู่แต่ในเมือง(หาดใหญ่) แต่รถเพิ่งวิ่งมา 14,000 กิโลเองครับมันเสื่อมกันทันตาขนาดนี้เลยเหรอครับ คันอื่นๆไม่เคยมีแบบนี้มาก่อน

ใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรคไม่ให้รถเคลื่อนที่ เสียงดังกว่าเดิมไหม? ถ้าใช่

เป็นทั้งเกียร์ D เกียร์ R เลยครับ แต่เป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นๆนะ

น่าจะใช่แล้วครับ ผมเพิ่งเอาเข้าศูนย์ฯ แจ้งตั้งสายพานใหม่ เสียงหายแล้วครับ ตั้งแต่ใช้ soluna มาเป็น vios ทุกรุ่น
รุ่นปัจจุบันเป็นง่ายสุด ๆ แล้ว ผมก็เพิ่งครบ 20,000 กม. เองครับ ใช้รถมาไม่ถึง 6 เดือนเอง เป็นตั้งแต่ 13,000 กม.
คือ กระทืบคันเร่งบ่อยไปหน่อย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
อาจจะเป็นที่สายพานหย่อน หรือสายพานเสื่อมสภาพครับ วีออสรุ่นนี้ ใช้สายพานคุ้มทั้งสองด้าน เพราะใช้ด้านหลังของสายพานไปขับปั๊มน้ำด้วยครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคร้บ
สรุปว่า เป็นที่สายพาน
ต้องรีบจัดการอย่างด่วนซะแร้วว...