ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆ เรื่องการรับเงินชดเชยค่าประกันรถ  (อ่าน 3292 ครั้ง)

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
เหตุการมีอยู่ว่าเมื่อปลายปีที่แล้ว พี่เพื่อนผมไปขับรถชนมา (ไม่มีคู่กรณี)
สภาพรถเสียหายทั้งคัน (ตอนแรกประกันจะชดใช้เป็นเงินมาให้)
แต่วันนี้ประกันโทรมาบอกว่า จะไม่ชดเชยค่ารถให้เพราะไปได้ข้อมูลจาก รพ.แรกที่พี่เพื่อนเข้าไปรักษาตัวว่า มีแอลกอฮอล์ในเลือดสูง จึงถือว่าไม่อยู่ในเงื่อนไขการประกัน

เลยอยากจะถามว่า 1. ประกันจะรับชดใช้เงินต่อเมื่อมีแอลกอฮอล์ในเลือดไม่เกินกี่ มิลลิกรัม
                           2. แล้วถ้าไม่ได้รับเงินประกันค่ารถแล้วจะยังมีสิทธิ์ในการรับเงินค่ารักษาพยาบาลอยู่ไหมครับ

ปล.ประกันชั้น 1 ครับ รถ civic fd ประมาณ 3 ปี

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ถามพี่ๆ เรื่องการรับเงินชดเชยค่าประกันรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 18:11:17 »
ข้อ 1 นี่เคยทราบแต่จำไม่ได้ว่าเท่าใหร่ แต่มากกว่าที่กฏหมายกำหนดมากอยู่ ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ที่ 120 มิลลิกรัมครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
Re: ถามพี่ๆ เรื่องการรับเงินชดเชยค่าประกันรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 18:13:32 »
   ลองดูในข้อกำหนดของประกัน  หรือสอบถามกรมประกันภัยดู 

รอให้ท่านผู้รู้แนะนำอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 19:17:32 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับบบ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 21:42:05 »
ปกติแล้วประกันทุกบริษัทจะยกเว้นไม่จ่ายทุนประกันหรือซ่อมให้กรณีมีปริมาณแอลกฮอลล์ในเลือดเกินที่กฏหมายกำหนดครับ

ออฟไลน์ noum^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 23:02:09 »
โดยปกติ จะมีประกัน พรบ อะคับ ซึ่งจะชดเชยความเสียหายได้ สำหรับกรณีบาดเจบหรือเสียชีวิตคับ
แต่ทั้งนี้ ต้องดูว่าชื่อใครเป้นผู้ขับขี่ นะครับ ซึ่งถ้าจะให้แน่ใจต้องถาม คปภ. หรือ บริษัทกลางคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถเลยครับ

ออฟไลน์ Beater

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 09:02:46 »
อันนี้จากประสบการณ์ที่เคยโดนเมาแล้วขับมาชนนะครับ

ตามกฎหมายที่ตำรวจจับคือ แอลกอฮอล์เกิน 50

ประกันจะไม่จ่ายถ้าแอลกอฮอล์เกิน 100 ครับ