ผู้เขียน หัวข้อ: User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)  (อ่าน 62082 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
Re: User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 08:34:52 »
สอบถามคุณ nobeta04 นิดนึงครับว่า ไม่ได้แถมผ้ายางของแท้มาด้วยเหรอครับ เห็นใส่เป็นพรมลายกระดุม

ตอบคุณ zhou (ขออภัยที่ตอบช้าครับ) ไม่ได้แถมผ้ายางมาเลยสักอย่างครับ ส่วนพรมลายดุมนั้นผมซื้อมาใส่เองครับ ประมาณ 1,900 บาท ครับ

แปกแฮะ น่าจะแถมพรมแท้มานะครับ
ผมได้มาสองชุด ผ้ายาง1 ชุด กับ พรม 1 ชุด

@ Edward ต้องขอโทษด้วยครับ ที่มีมากับรถก็จะเป็นพรมที่ติดล็อคเรียบร้อยแล้ว (เซลล์บอกว่าที่ล็อคไว้กันไม่ให้พรมลื่นเข้าไปใต้แป้นคันเร่ง-เบรคครับ ไว้ผมจะถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
Re: User Review Volvo S80 D3 (มือใหม่หัด Review)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 13:23:34 »
สอบถามคุณ nobeta04 นิดนึงครับว่า ไม่ได้แถมผ้ายางของแท้มาด้วยเหรอครับ เห็นใส่เป็นพรมลายกระดุม

ตอบคุณ zhou (ขออภัยที่ตอบช้าครับ) ไม่ได้แถมผ้ายางมาเลยสักอย่างครับ ส่วนพรมลายดุมนั้นผมซื้อมาใส่เองครับ ประมาณ 1,900 บาท ครับ

แปกแฮะ น่าจะแถมพรมแท้มานะครับ
ผมได้มาสองชุด ผ้ายาง1 ชุด กับ พรม 1 ชุด

@ Edward ต้องขอโทษด้วยครับ ที่มีมากับรถก็จะเป็นพรมที่ติดล็อคเรียบร้อยแล้ว (เซลล์บอกว่าที่ล็อคไว้กันไม่ให้พรมลื่นเข้าไปใต้แป้นคันเร่ง-เบรคครับ ไว้ผมจะถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ

ครับ ^^ เพราะมันน่าจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลย Volvo เค้าคำนึงเรื่องนี้ ไม่อยากให้ไปเอาพรม outsource มาใส่ มันอันตราย

ปล. อยากทำปลายท่อบ้างจัง

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 00:39:06 »
@คุณ Prai อันนี้คงต้องรบกวนไปดู review ของทางคุณ J!MMY ครับ ว่าอัตราเร่งได้ถึง 200 หรือเปล่า

ขอโทษนะครับ ที่ทำให้เข้าใจผิด
คือ ACC ที่ผลเอ่ยถึง หมายถึง Adaptive Cruise Control ครับ
ระบบของ S80 MY2012 สามารถ Stop and Go ได้หรือครับ

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 08:54:16 »
อ๋อ..ขอโทษครับ ถ้า Adaptive Cruise Control รถจะเร่งให้เองและหยุดเอง ตามความเร็วของรถคันหน้าครับ และหากรถคันหน้าหลีกทางให้ รถเราก็จะเร่งขึ้นไปที่ความเร็วที่เรา Set ไว้ตั้งแต่แรกครับ หากรถหยุดนานเกิน รถจะเข้าสู่โหมดยกเลิก ACC ครับ และเราต้องกดปุ่มย้อนกลับ เพื่อกลับไปใช้ ACC อีกครั้ง ถ้าไม่กด เราต้องเหยียบคันเร่งเองครับ

ตามรูปเลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 20:22:18 »
รุ่นนี้สำหรับสีภายนอกต้องเป็นสีหอยนางรม (oyster grey pearl) เท่านั้น รถคันนี้สีหอย 555

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:43:31 »
ขออัพเดทอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันครับ

ระยะทาง 906.3 ก.ม.

เติมน้ำมัน Shell V-power+Nitro Plus ลิตรละ 32.820 บาท ได้ 62.070 ลิตร (หลังเติมน้ำมันเสร็จ คิดว่าไม่น่าเติมน้ำมันอันนี้เลย แพงอ่ะ  :-\ :-\ แต่พอมาคิดอีกที ก็ลองดูก่อน)

เฉลี่ย 14.60 ก.ม./ลิตรครับ พอดีช่วงก่อน วิ่งไป-มาระหว่างโรงพยาบาลบ่อยครับ เพราะส่งคุณพ่อไปโรงพยาบาลครับ

เส้นทางที่วิ่งประจำ ถ.จรัญฯ - ถ.กัลปพฤกษ์ - ถ.กาญจนาภิเษก - ถ.พระราม 2 - ศาลพันท้ายฯ จ.สมุทรสาครครับ ระยะทางที่วิ่งทุกวันประมาณ 31 ก.ม.

ไว้จะมาแจ้งความคืบหน้าเรื่อย ๆ ครับ

ออฟไลน์ pop

• Sr. Member
  • ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:42:44 »

ในบรรดารถยุโรปที่ขายในไทยผมว่า volvo คุ้มค่าราคาและน่าใช้ที่สุดครับ

มีกด Like มั้ยครับ.......ผมขอกดให้ 1 ล้าน Like เลย....ผมใช้ VOLVO มาทั้งชีวิต ยี่ห้อเดียว เจ้า XC60 นี่คันที่ 6 แล้วของชีวิต เพิ่งได้ยินจากคุณ ChiLun นี่แหละครับ เป็นปลึ้มจริงๆ ไม่เคยได้ยินแบบนี้จากใครเลย

Like ด้วยคนครับ  :D
แต่แปลกใจ ในบ้านเรามีคนบ่นมากกว่าคนชมครับ
ผมชอบ volvo ครับ ใช่ตั้งแต่เรียนหนังสือ 940 ไล่มา S90 จนปัจจุบัน S80 D5 MY2005 วิ่งไป 90000km แล้วก็ยังไม่อยากเปลี่ยน มีความสุขดีทุกครั้งที่ขับ ผมชอบดีไซน์ภายนอกของรุ่นนี้จริงๆ (ภายในเฉยๆ)
ประสบการณ์ของผมกับ volvo ก็มีทุกแบบครับ ตั้งแต่หมุนกลางโค้ง ตายกลางทาง ฟาดขอบทางยางแตก อะไหล่แตกหลุดคามือ อัดเพื่อนไปดูหนัง9คน ฯลฯ
แต่ก็ยัง LIKE และเห็นด้วยว่า "volvo คุ้มค่าราคาและน่าใช้ที่สุด" ครับ
 :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 11:36:09 โดย pop »

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:44:59 »
like ด้วยคนคร้าบ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 16:17:18 »
กลับมาอ่านแล้ว ถ้าซัก 3-4 ปีซื้อมือสองมาใช้ volvo ยังเป้นรถที่น่าเล่นกันอยู่มั้ย
เห็นราคา s80 มือสองลงมาเยอะจริงๆ ซื้อให้พ่อขับน่าจะดี