ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้พยายามหาคำตอบว่าพรีอุส กับซีวิค 2.0 อะไรจะเร็วกว่ากัน!!??  (อ่าน 4971 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member

วันนี้ขับรถไปคุยกับตัวแทนจำหน่ายรายใหม่ของ toda มาเรื่อง art direction ของ ads
ก็เลยนึกอะไรขึ้นได้ครับ
เนื่องจากผมสงสัยมานานว่า civic 2.0 ของผมมันจะแรงกว่าพรีอุสเยอะมั้ย
(ในใจคิดว่ายังไงพรีอุสมันไม่มีทางแรงกว่าแน่)
ตอนนั้นขับอยู่ 90 บนทางด่วยเนื่องจากประหยัดน้ำมันครับ และยางก็ไม่ดีด้วย ยังไม่ยอมเปลี่ยนเนื่องจากกะจะขาย เลยเกิดงกเงิน 20,000 บาทขึ้นมา
พอนึกได้ผมก็เลยคว้ามือถือมาเปิดกล้อง
แล้วถ่ายคลิปเอาไว้
กะว่าเอามาเปิดเทียบกับคลิปพรีอุสของคุณจิมมี่ 555
กดถ่ายปุ๊บก็ลองเร่งจาก 100-150 ก็หยุด เปลืองน้ำมันครับ
แล้วก็ไปคุยงาน ตกเย็นก็แวะไปกินร้านคิงคองมา กว่าจะถึงบ้านเพิ่งจะได้เปิดดูครับ

ปรากฎว่า....

อัตราเร่งมันเกือบเท่ากันเลย  :o :o
ตอนช่วง 100-120 นี่เกือบจะเท่ากันเลย
แต่พอ 120-130 นี่ civic เริ่มนำนิดๆ ครับ
จากนั้นพอ civic อยู่ที่ 140 พรีอุสเพิ่งจะ 135
พอ civic  150 พรีอุสจะประมาณ 145

แต่หลังจากนั้นผมก็เลิกครับแต่คิดว่าระยะห่างน่าจะมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะซีวิคมันยังขึ้นเร็วไปถึงเกือบๆ 190 ถึงจะเริ่มหมดแรง

ส่วนตัวแล้วคิดว่าพรีอุสมันแรงกว่าที่คิดจริงๆ
แต่ถ้าเทียบกันตอนใหม่ๆ ทั้งคู่ ซีวิคคงเร็วกว่านี้

เพราะตอนนี้รถผมก็ 132,000 กม แล้วก็ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยครับ
แต่คิดว่าสภาพเครื่องผมน่าจะยังดีอยู่เพราะใช้น้ำมัน syntetic ตลอด
แต่หัวเทียนใกล้ได้เวลาเปลี่ยนอีกรอบแล้ว (พอเปลี่ยนหัวเทียนใหม่แล้วรถวิ่งปรู๊ดเลย)

ที่ต่างกันคือวันนี้ผมนั่งคนเดียว น้ำหนักประมาณ 95 เปิดแอร์ ขับกลางวันอุณหภูมิน่าจะราว 35 ครับ ลืมดู
ส่วนในคลิปคุณจิมมี่ขับกัน 2 คน น้ำหนักคงมากกว่าผมหลายโลอยู่ แต่ก็แลกกับการขับตอนอากาศเย็นกว่า
ก็น่าจะพอถัวๆ กันไปได้

เดี๋ยวรอราคาออกมาก่อนแล้วค่อยตัดสินใจแน่นอนอีกทีครับว่าจะเอาหรือไม่เอา
แต่ตอนนี้ 90% เทใจให้ไปแล้ว  :D

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ผมว่าพี่อู๊ดมันแรงพอพอกับซีวิค1.8มากกว่านะครับ จะให้เทียบ2.0เกรงว่าจะไม่ไหว ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เทียบความแรงถือว่าพอๆกับ Civic 1.8
และจากข้อมูลจขกท. ถือว่าใกล้เคียง 2.0 สูสีกันพอสมควร  :o
แต่ถ้าเทียบความประหยัดนี่คงไม่สูสีอย่างนี้แน่ๆ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ว่าถ้า 1.8+e motor มันควรจะทำให้ได้เท่ากับหรือดีกว่า 2.0NA น่ะสิครับ อย่างที่ CT200h ระบุเลขไว้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ซัดกันจริงๆ พรีอุสตามหลัง FD 2.0 ประมาณ 1 วิ

แต่ถ้า 1.8 ยังพอมีลุ้นบ้าง

พรีอุสรถเปล่าหนักกว่า ซีวิคประมาณเกือบๆ 180-200 กิโลได้

ส่วนความประหยัด ถ้าเรื่องน้ำมันยังไงก็ได้เปรียบกว่า

แต่ถ้าบำรุงรักษา อันนี้ไม่ชัวร์

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
 ;D แต่อยากรู้ราคาprius top กับ top option ว่าจะเกินล้านครึ่งเปล่า

ออฟไลน์ kgb_spy

• Newbie
  • *
อย่าลืมพิจารณาความเพี้ยนเข็มไมล์ของรถแต่ละคันด้วยครับ