ผู้เขียน หัวข้อ: จาก Skoda Czech it out วันนี้.. อยากมีรถแข่งใน circuit ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 6675 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ตอนนี้ทีมงานคงยังอยู่ในสนามกันอยู่ แต่มันมันส์มากจนอยากทำรถมาวิ่งในสนามสักคัน ตามนี้ครับ
1.เป็นรถมือสอง ราคาตั้งต้น 0-2แสนบาท
2. ราคาอะไหล่สิ้นเปลืองจากการใช้งานในสนาม ไม่แรง
3. วางเครื่องได้ และช่วงล่างรองรับ (เป็นรุ่นที่มีให้ซื้อเปลี่ยนได้)

แนะนำทีครับ ^^ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 17:25:55 โดย nunix »

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
Re: จาก Skoda Czech it out วันนี้.. อยากมีรถแข่งใน circuit ช่วยแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 18:07:57 »
   ราคาขนาดนี้ที่ยังขับได้ดีน่าจะเป็นรถ kocart นะครับ  ถ้าเป็นรถเก๋งอื่นผมกลัวรถมันจะล้อหลุดขณะแข่ง

งปสองแสนไม่น่าจะอยู่ 

ออฟไลน์ jkii3456

• Newbie
  • *
Re: จาก Skoda Czech it out วันนี้.. อยากมีรถแข่งใน circuit ช่วยแนะนำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 18:22:46 »
ae eg อะไรเทือกนี้ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 19:05:58 »
A31 ครับแต่คาดว่าจะเกินงบ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 19:16:26 »
แนะนำ โตโยต้า โคโรลล่า ตระกูล ae กับ ฮอนด้า ซิวิคตระกูล eg ครับ
ราคาน่าจะตึงๆพอดี

อิอิ ชอบเซอร์กิตขึ้นมาแล้วล่ะสิคุณนิค  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 19:52:09 »
ผมเข้าใจว่าคงชอบฟิลลิ่งแบบสโกด้า (ซึ่งเป็นรถขับหน้า)
ถ้าจะเล่น หาพวก EG 3D มาก็ไม่เลว ราคาคงพอถูๆ ไถๆ ทำแรงได้ง่ายของเล่นเพียบ เผื่อลงคูลงหญ้ายังสบายใจได้เรื่องอะไหล่

รู้สึกทางทีมงานมีถ่ายตอนขับด้วยนะ ใช้กล้องอะไรสักอย่างเนี่ยเราก็เรียกไม่ถูก เดี๋ยวคงมีคลิปมาให้ดูกัน
อยากรู้เรื่องไลน์สนาม วิธีการ ถามได้นะ วันนี้ยังถูกคุณครูดุเรื่องการวางมือเลย 5 5 5  ร้างไปซะนาน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ mnirun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:14:25 »
ผมเข้าใจว่าคงชอบฟิลลิ่งแบบสโกด้า (ซึ่งเป็นรถขับหน้า)
ถ้าจะเล่น หาพวก EG 3D มาก็ไม่เลว ราคาคงพอถูๆ ไถๆ ทำแรงได้ง่ายของเล่นเพียบ เผื่อลงคูลงหญ้ายังสบายใจได้เรื่องอะไหล่

รู้สึกทางทีมงานมีถ่ายตอนขับด้วยนะ ใช้กล้องอะไรสักอย่างเนี่ยเราก็เรียกไม่ถูก เดี๋ยวคงมีคลิปมาให้ดูกัน
อยากรู้เรื่องไลน์สนาม วิธีการ ถามได้นะ วันนี้ยังถูกคุณครูดุเรื่องการวางมือเลย 5 5 5  ร้างไปซะนาน
เอาวิดีโอจากกล้องบ้านๆ ไปดูก่อนละกันครับ ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:15:06 »
งบ 2 แสน ผมคิดออกตัวเลือกเดียว

หา AE101 เลยครับ จับวาง 3S หรือ 7A แล้วโมดิฟาย
ช่วงล่างและเบรกมีให้เลือกเพียบ ราคาไม่แพง
แล้วเอาเงินส่วนที่เหลือไปทำเรื่องความปลอดภัยในรถดีกว่า

ถังดับเพลิง เบาะ bucket seat แล้วก็เข็มขัด 4-5 จุด หมวกกันน็อก
ชุดกันไฟ (ถ้าจะแข่งเดี๋ยวนี้บังคับหมดทุกที่) ถุงมือ รองเท้า

=====================================

เพิ่งได้ดูคลิปครับ คนสอนนึกว่าใคร ที่แท้คนใกล้ตัว พี่นิค นี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:17:05 โดย Nuay Paul R. »

ออฟไลน์ benzd

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:24:31 »
EG 3D ครับ มันส์ๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:25:30 »
AE ในงบครับ เพิ่งขายไปตอนนี้ราคาน่าจะลงได้อีก  ;)

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:28:28 »
จริงๆ มีอีกความคิดหนึ่งที่ผมว่าน่าสนใจกว่าเอาเงิน 200,000 มาทำรถแข่ง

คือไปสมัครเรียนกับโรงเรียนที่สอนขับรถแข่ง ซึ่งสองสามแห่งมีหลายคอร์สตั้งแต่เบสิก จนแอดวานซ์กันเลย
เพราะเนื้อแท้ของการขับขี่แบบเซอร์กิต หรือ จิมคาน่า คือ ทักษะความเข้าใจในการควบคุมรถ จะเป็นรถอะไรก็ตาม
ถ้าผู้ขับมีความเข้าใจ และมีการฝึกพื้นฐานที่ดีแล้ว ผมว่าน่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้มากว่านะครับ

และผมว่าจะได้อะไรมากกว่าเอาเงินมาทำรถเองเยอะมากๆ เช่น มีการใช้ระบบดาต้าล๊อคมาดูว่าเราขับตรงไหนดี ตรงไหน แย่ ตรงไหนต้องปรับ
มีครูฝึกมาคอยแนะนำ ทุกอย่าง การขับ การวางเท้า การจับพวงมาลัย การเดินคันเร่ง การเบรก การวางไลน์ การขับเต็มไลน์ขับยังไง
การเข้าโค้งทำอย่างไร ฯลฯ  เพราะการทำรถเองไหนจะค่าตัวรถ ค่าทำ ค่าสนามอีก...จิปาถะ ผมว่าได้ไม่คุ้มสนุกหรอกครับ
อีกอย่าง เราก็ยังสามารถเอาความรู้ที่ได้จากการเรียนนั้น มาประยุกต์ใช้ในการขับรถบนท้องถนนได้ และยังนำมาพัฒนาฝีมือในการขับขี่ของเราได้ด้วย

ซึ่งที่กล่าวมาทั้งหมด มันเหมือนคนขี่จักรยานเป็นน่ะครับ พอขี่เป็นแล้วก็จะขี่ได้ไปตลอด นานๆไปไม่ได้ขี่อาจจะขลุกขลักบ้างแต่ตั้งหลังได้ก็วิ่งปร๋ออออ
ประมาณนั้น

ช่วงแรกที่ผมลงแทร็กผมก็มีเรื่องการจับและคืนพวงมาลัยที่ยังหลงๆลืมๆ สักพักพออาจารย์เตือนมันก็จะเข้าที่โดยอัตโนมัติ
และพอเราเข้าใจไลน์จะขับคันไหนมันก็ไลน์เดียวกันหมดแหละครับ ไม่ว่าจะซูเพิร์ป ฟาเบีย เยติ หรือ RS4 หรือจะแจ๊ส.....มันไลน์เดียวกันหมด
ที่ไม่เหมือนคือเซ็ตติ้งของรถเท่านั้นครับ

ปล.วันนี้เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ขับรถระดับ 400 แรงม้าโรงงานครับ....ขอบคุณคุณโตมากๆเลย ^____^ มีว่าวเกียร์ด้วย.....มันตื่นเต้นนนนน
ปล.ที่ไม่ค่อยได้ตอบได้แจม เพราะปีนี้เริ่มโครงการใหม่ๆ เริ่มงานใหม่ๆ ก็มุ่งมั่นตรงนั้นไว้มากต้องพับเรื่องรถไว้บ้าง....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 20:36:21 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:24:44 »
จริงๆ มีอีกความคิดหนึ่งที่ผมว่าน่าสนใจกว่าเอาเงิน 200,000 มาทำรถแข่ง

คือไปสมัครเรียนกับโรงเรียนที่สอนขับรถแข่ง ซึ่งสองสามแห่งมีหลายคอร์สตั้งแต่เบสิก จนแอดวานซ์กันเลย
เพราะเนื้อแท้ของการขับขี่แบบเซอร์กิต หรือ จิมคาน่า คือ ทักษะความเข้าใจในการควบคุมรถ จะเป็นรถอะไรก็ตาม
ถ้าผู้ขับมีความเข้าใจ และมีการฝึกพื้นฐานที่ดีแล้ว ผมว่าน่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้มากว่านะครับ

และผมว่าจะได้อะไรมากกว่าเอาเงินมาทำรถเองเยอะมากๆ เช่น มีการใช้ระบบดาต้าล๊อคมาดูว่าเราขับตรงไหนดี ตรงไหน แย่ ตรงไหนต้องปรับ
มีครูฝึกมาคอยแนะนำ ทุกอย่าง การขับ การวางเท้า การจับพวงมาลัย การเดินคันเร่ง การเบรก การวางไลน์ การขับเต็มไลน์ขับยังไง
การเข้าโค้งทำอย่างไร ฯลฯ  เพราะการทำรถเองไหนจะค่าตัวรถ ค่าทำ ค่าสนามอีก...จิปาถะ ผมว่าได้ไม่คุ้มสนุกหรอกครับ
อีกอย่าง เราก็ยังสามารถเอาความรู้ที่ได้จากการเรียนนั้น มาประยุกต์ใช้ในการขับรถบนท้องถนนได้ และยังนำมาพัฒนาฝีมือในการขับขี่ของเราได้ด้วย

ซึ่งที่กล่าวมาทั้งหมด มันเหมือนคนขี่จักรยานเป็นน่ะครับ พอขี่เป็นแล้วก็จะขี่ได้ไปตลอด นานๆไปไม่ได้ขี่อาจจะขลุกขลักบ้างแต่ตั้งหลังได้ก็วิ่งปร๋ออออ
ประมาณนั้น

ช่วงแรกที่ผมลงแทร็กผมก็มีเรื่องการจับและคืนพวงมาลัยที่ยังหลงๆลืมๆ สักพักพออาจารย์เตือนมันก็จะเข้าที่โดยอัตโนมัติ
และพอเราเข้าใจไลน์จะขับคันไหนมันก็ไลน์เดียวกันหมดแหละครับ ไม่ว่าจะซูเพิร์ป ฟาเบีย เยติ หรือ RS4 หรือจะแจ๊ส.....มันไลน์เดียวกันหมด
ที่ไม่เหมือนคือเซ็ตติ้งของรถเท่านั้นครับ

ปล.วันนี้เป็นครั้งแรกในชีวิตที่ได้ขับรถระดับ 400 แรงม้าโรงงานครับ....ขอบคุณคุณโตมากๆเลย ^____^ มีว่าวเกียร์ด้วย.....มันตื่นเต้นนนนน
ปล.ที่ไม่ค่อยได้ตอบได้แจม เพราะปีนี้เริ่มโครงการใหม่ๆ เริ่มงานใหม่ๆ ก็มุ่งมั่นตรงนั้นไว้มากต้องพับเรื่องรถไว้บ้าง....

นี่พี่อาร์ท ใช่รึเปล่าคับ ;) (แก้ไข)
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
เห็นพี่ขับแล้วอิจฉาเลย อิอิ audi a4 quattro mtm 4000cc (R8) !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:12:56 โดย nunix »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:26:00 »
แนะนำ โตโยต้า โคโรลล่า ตระกูล ae กับ ฮอนด้า ซิวิคตระกูล eg ครับ

อิอิ ชอบเซอร์กิตขึ้นมาแล้วล่ะสิคุณนิค  ;D

อันนี้พี่อะไรนะคับ เอก รึเปล่าคับ?

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 21:29:53 »
สมมติถ้าขยับงบไปเล่น Subaru GC เรื่องอะไหล่กับราคาจะสูงกว่ากันมากไหมครับ?

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 23:27:39 »
GC แค่ตัวรถเริ่มก็ 4 แสนแล้ว ถ้าเป็นที่ทำ STi Ver.5-6 ก็เล่นกัน 6-7 แสนนะครับ
แล้วค่าใช้จ่ายในการซูหนักกว่าแน่นอน อย่างนึงเพราะตลาดมีความต้องการมาก ราคาสูง
อีกอย่างคือ ถ้าเริ่มจะซนกับเครื่องซูแล้ว ต้องไปให้สุด แล้วต้องทำให้ถูกต้อง
ถ้าไปครึ่งครึ่งกลางกลาง ยังไม่พร้อมทุกจุด แล้วเอาไปซัดไปแช่ กระจายกันมาหลายเครื่องแล้วครับ

ถ้าคิดจะแค่เอาไปขับขำขำใน Trackday หรือลงแข่งกับเพื่อนพ้องบ้าง
ผมว่าเล่น AE สบายใจกว่าครับ ราคาเบาเบา เครื่องพังจะลงใหม่ ถ้าเอา 4A ก็หมื่นเดียว
ทำดีดี ก็วิ่งหูดับตับไหม้แล้วครับ

อย่างที่คุณอาร์ทบอกแหละ รถเนี่ยขอให้พร้อมระดับนึงก็พอ เครื่องมีกำลังพอได้
ช่วงล่างและเบรกพร้อมสมบูรณ์ ที่เหลือไปฝึกฝีมือดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 23:34:00 »
เห็นเล่นกันโหดๆแบบนี้ ถ้าไม่ติดงานบอลคงไป sit-in แล้วครับ  :'(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 00:09:09 »
ในงบสองแสนและจบ ขับในสนามมันส์ แต่ทางตรงไม่เร็ว
ซื้อพวก AE92, AE101 มาทำครับ

หรือชอบของไม่เหมือนชาวบ้าน Sentra B13 ตัว 1.4 กระจกมือหมุน
พวงมาลัยไม่มีเพาเวอร์ครับ ราคาบางทีโผล่มา 40,000-70,000 ก็มี
เอามาวางเครื่องอะไรก็เลือกเอาเลย เตรียมค่าทำช่วงล่างไว้อีก 40,000
เปลี่ยนผ้าเบรกซะหน่อย step นี้ไม่แรง แต่ขับในสนามให้สนุกได้
เตรียมค่าทำช่วงล่างเผื่อราว 35,000-40,000
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 06:57:59 »

ประมาณนั้น

นี่พี่อาร์ท ใช่รึเปล่าคับ ;) (แก้ไข)
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
เห็นพี่ขับแล้วอิจฉาเลย อิอิ audi a4 quattro mtm 4000cc (R8) !!

ใช่แล้วครับ RS4 ขับยากกว่า รถคันอื่นๆ ตรงที่แรงม้าค่อนข้างเยอะ และหน้ารถค่อนข้างหนักครับ เพราะอาจจะเครื่อง V8 ด้วยที่ทำให้น้ำหนักตกหน้ามันเยอะ
แต่ได้ระบบขับสี่มาช่วย ผมว่าอาการรถจะคล้ายๆพวกอิม น่ะครับ คือถ้าเทเข้าโค้งโดยไม่เวทน้ำหนักดีๆ รถจะอันเดอร์สเตียร์ทันทีครับ (หน้าดื้อ)
แต่ถ้าเข้าไลน์ดีๆ มันก็ไปได้สวยนะ เพราะได้แทร็คชั่นขับ 4 มาช่วย และถ้าเข้าจนถึงลิมิตของรถ จะโอเวอร์สเตียร์ครับ อาการมันเหมือนแมวผมเลย...แต่น้อยกว่า
แต่ด้วยความที่มันเป็นรถไฮเอ็น การแก้อาการง่ายกว่ามากครับ ตอนผมได้ลองขับ เจอโค้ง S กลางสนาม รอบนั้นสังเกตุได้เลยว่าท้ายออกแล้ว
แต่ที่ออก เพราะพอผมพ้นเอเป็ก ผมก็กดคันเร่งสวนเลยเพื่อดึงรถออกจากโค้ง ด้วยความที่มันมีแรงม้ามาก ทำให้ตัวรถเกิดอาการโอเวอร์สเตียร์เล็กน้อย
แก้ด้วยการถอนคันเร่ง และประคองพวงมาลัย....เข้าไลน์อย่างสวยงาม คือแม้มันจะเป็นรถที่เกิดโอเวอร์ได้ แต่ท้ายรถกลับเข้าไลน์ได้ไวมากๆ แก้ตัวง่ายกว่าอิม
ส่วนหนึ่งอาจจะมีพวกอานิสงฆ์จากระบบที่รถเซ็ทมา(คิดว่ามากโขนะครับ)

โดยสรุปผมว่ารถที่เราๆใช้งานบนถนน แรงม้าสัก 200 เนี่ยกำลังดีนะครับ ขับสนุก ไม่เครียด ไม่เหนื่อย ในงานครั้งนี้ผมประทับใจที่สุดคือ
Skoda Fabia RS คุยกับภรรยาแล้วว่า ถ้าอิมครบ 3 ปีเมื่อไหร่จะขายมาเอาคันนี้แหละ ตอนนี้ติดโทษแบนอยู่ (เพิ่งใช้ได้ 2 ปี)

สำหรับ Fabia RS ผมว่าเป็นรถแฮตที่ ขับสนุกที่สุดตั้งแต่ขับเคยขับรถประเภทนี้มา โดยส่วนตัวผมว่ามันเมกเซนในหลายๆด้าน
ทั้งการขับขี่ อัตราเร่ง การกินน้ำมัน ประโยชน์ใช้สอย ที่สำคัญ ผมคิดว่าคุ้มมากสำหรับรถใหม่ ที่มี ประกันให้อีก 5 ปี ฟรีทุกอย่าง...(เว้นใบปัดน้ำฝน ยาง แบต)
มันมาปักอก อีตรงนี้แหละครับ บรรทัดนี้ผมขอขีดเส้นไว้เลยว่า ถ้าใครจะอยากได้รถที่ขับดีๆ เจ๋งๆ ราคาสมเหตุสมผล ไม่ต้องกังวลไปอีกห้าปี เลือกสโกด้าครับ....
เว้นฟาเบียตัวธรรมดาจะ 3 ปีนะ แต่ก็โอนะ...

พูดถึงการขับขี่ จริงๆ รอบนี้เป็นรอบที่ 3 ที่ผมได้ลองสโกด้าฟาเบียนะ แรกสุดคือ ตัวธรรมดาไม่ได้อัพแรงม้าไร ในงานราวๆสักปีหนึ่งได้แล้วก็ประทับใจเลย
ปกติไม่เคยตกหลุมรักรถไวขนาดนั้นนะ (ครั้งแรกรักเลย) ยิ่งมาเมื่อวานได้จัด ฟาเบียสองรุ่น สองคัน เต็มๆไลน์ในสนามด้วยแล้วยิ่งคิดว่าเออรถมันเจ๋งว่ะ
การเข้าโค้ง ออกโค้ง การเบรก น้ำหนักพวงมาลัย อัตราเร่งทุกอย่างมันสอดคล้อง กลมกล่อม และ ก้าวร้าวดีมาก....รถที่เจ๋ง ต้องได้ทั้ง "ฟิ่ลลิ่ง แฮนด์ลิ่ง และ เซฟติ้ง..."
ในก่อนกาลเนี่ย ผมจะคิดว่ารถที่ดี ผมขอแค่ไอ้สองตัวแรก แต่หลังจากมาเล่นอิมคันเนี่ย ผมขอ เซฟด้วย(ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษาต่างๆ จริงๆค่าบำรุงรักษาอิมไม่แพง
แต่ไอ้ตัวแรกเนี่ย สุดๆ....)  หลายท่านอาจจะบอกว่ารถมันยังเหมือนไม่แน่น ผมมองว่ารถถนน เอามาขับสนามโดยไม่ทำ(ห..)อะไรเลยเนี่ย ได้แค่นี้สุดยอดแล้วครับ
เพราะรถสนามที่ผมเคยไปเรียน คือวีออสวันเมคเนี่ย จัดเต็มทั้งคัน เครื่อง กล่อง จูน เต็ด ช่วงล่าง โรล์บาร์ เบาะซิ่ง ครัชซิ่ง มันครบๆ มันคือรถแข่ง ขับสนามยังไงก็ดี
แต่เมื่อวานรถบ้านครับไม่ทำไรเลย ขับได้ไม่แท้รถแข่งเนี่ยผมว่าเออมันเจ๋งมากแล้ว เมื่อวานได้มีโอกาสขับ แจ๊สน้องตี้ด้วย คันนี้ก็จัดมาเยอะทั้งยางกึ่งซอฟ ช่วงล่าง
โรล์บาร์ เบาะซิ่ง เกียร์ธรรมดา เต็ดด้วย วิ่งแก๊ส เครื่องก็ทำมา  อารมณ์ไม่ต่างจาก Fabia 1.2T เลยเผลอๆ ฟาเบียแรงบิดดีกว่าด้วยซ้ำไป (1.5Vtec VS 1.2Trubo)
น้องตี้ครับ ขอคลิปพี่ด้วยนะจ๊ะ

ผมเทียบกับ Audi A1 นะ...เพราะรถเกรย์เข้ามาเยอะ แม้จะไฮโซกว่า เครื่องก็คล้ายๆกัน(ตัวล่าสุดมาแล้ว S-Line 185 ม้า) แต่มันมองมุมอื่นๆเนี่ยเช่นประกันหนึ่งปี สองปี
ผมมานั่งคิดๆ แล้วถ้ารถมันมีปัญหาหลังจากนั้น(ตูจะพึ่งใครฟะ.....)  จุดนี้คิดหนักนะ แต่สโกด้าผมรู้สึกว่าผมพึ่งพาได้อีก 5 ปีสบายๆ และได้ขับขี่รถที่ดีพอๆกัน
แม้ศักดิ์ศรีจะไม่เท่ากัน ผมเทียบงี้นะ

VW     = เมียหลวง อันนี้เมียใหญ่ครับ อะไรดีๆ สามีต้องให้ก่อน...แต่หน้าตาไม่ได้เฉี่ยวมากนัก เรียบๆ หรูๆ
Audi    = เมียน้อย  เรียกร้องเก่งครับ....หน้าตาโฉบเฉี่ยว เปรี้ยว บาดใจเลย
Skoda = เมียเก็บ.....ดีทุกอย่าง หน้าตาอาจจะไม่ได้โดดเด่น แต่อุปนิสัยใจคอดี แต่ไม่ค่อยพาออกงาน....

สรุปถ้ามองอนาคตของรถ จากค่ายยนตกิจผมว่า D.A.D มาถูกทางแล้ว เรียกความมั่นใจจากรถที่ดี และบริการหลักการขายที่เข้าท่า

สิ่งที่อยากเห็นเพิ่มเติมใน Fabia RS นะครับ...อันนี้เป็นข้อติละกันครับ
ผมอยากเห็นรถคันนี้มีข้อแตกต่างจากตัวธรรมดามากกว่าล้อกับรายละเอียดน่ะครับ ที่เห็นเมื่อวานคือ กันชนไม่เหมือนกันไฟหน้าตัว RS เป็นโปรเจคเตอร์ มีสปอร์ตไลน์ LED
ล้อขอบ 17 ถ้าเป็นไปได้ ถ้ามีลิ้นหน้าสวยๆเล็กๆ สเกิร์ตข้างสักนิดหนึ่ง ด้านหลังลงตัวอยู่แล้ว แต่ถ้ามีสปอร์ยเลอร์ที่โหดกว่ารุ่นธรรมดาสักหน่อย จะแจ่มมาก
น้องตี้บอกว่า ขอเสาหน้าเคฟล่า + กรอบกระจกมองข้างเคฟล่า คงเท่ห์ไม่หยอกทีเดียว และถ้ามีสปริงโหลดให้สักชุด ลดความสูงลงสักหน่อยจะดีมากๆเลยครับ
การขับขี่จริงๆก็จะเฟิร์มยิ่งกว่านี้อีก สำหรับคนชอบขับรถผมว่าไอ้ช่วงล่างเดี๋ยวก็จัดหากันจนได้น่ะแหละ 5 5 5

ภายในขอเบาะคู่หน้าเป็นบัตเกตซีทแบบพวกแนว RS4 ก็แจ่มสุดๆเลย ใจผมมองว่ารถมันค่อนข้างแรงนะถ้าเทียบกับตัวและความสูงของรถกับเบาะ
ได้เบาะซิ่งดีๆ การคอนโทรลรถจะยิ่งดีมากๆครับ ถ้าเทียบกับเบาะเดิมที่เอามาเปลี่ยนผ้าปักลายเก๋ๆนะ แต่....คนที่เล่นรถจริงๆเบาะก็คล้ายๆช่วงล่าง จัดทีหลังได้ 5 5 5

ขอแค่นี้นอกนั้นดีอยู่แล้วครับ....ฝากไว้เป็นการบ้านคุณโตละกันครับ อาจจะเป็นลักษณะ ออฟชั่นก็ไม่เลว

อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ

ปล.เมื่อคืนผมรู้ใจตัวเองแล้วว่า ถ้าให้หารถที่ผมชอบคือรถอะไร ผมอยากได้ Lotus Exige Cup 260  หลังจากเคยขับตัวนี้และมาขับ RS4 ของคุณโตผมพบว่า
ตัวเองไม่ได้ชอบรถแรงม้าเยอะมากๆ แต่ชอบรถที่ "ขับขี่ดีมากๆ ในแรงม้าที่เหมาะสม" มากกว่าครับ Cup260 ไม่มีอะไรเลยแม้แต่วิทยุ...หรือพวงมาลัยพาวเวอร์..
แต่มันกลับเป็นเครื่องจักรกล ที่ตอบสนองคนที่ชอบการขับขี่ได้อย่างเหลือเชื่อ.......ดีนะยังมีแอร์ให้เนี่ย

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 11:16:53 »
Honda Civic EG 3D อะไหล่ เครื่องช่วงล่างของแต่งเยอะมาก น้ำหนักเบา พื้นฐานดี เหมาะกับแนว เซอร์ฺกิจ เลยย
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 18:26:02 »
Honda Civic EG 3D อะไหล่ เครื่องช่วงล่างของแต่งเยอะมาก น้ำหนักเบา พื้นฐานดี เหมาะกับแนว เซอร์ฺกิจ เลยย

Upload คลิปยังครับท่าน

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:43:39 »

อันนี้พี่อะไรนะคับ เอก รึเปล่าคับ?

ครับผม วันนั้นรีบกลับไปหน่อย เลยไม่ค่อยได้คุยกับใครเท่าไหร่เลย เสียดายเหมือนกัน แต่ก็ดีใจที่ได้ไปร่วมกิจกรรมครับ
คราวหน้ามีกิจกรรมแบบนี้อีก ไม่พลาดแน่นอน
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1