ผู้เขียน หัวข้อ: Skoda : Czech it out ! กลับมาแล้วครับ ประทับใจสุดๆ (แถมภาพบรรยากาศในงาน)  (อ่าน 11333 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mania

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณทีมงานทุกท่านที่ได้จัดงานได้สนุก เป็นกันเอง ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ

มาถึงก้อเข้าฟัง brief กันก่อนเลย หลังจากได้ฟัง brief จากพี่ๆ instructor ก้อได้รู้เลยว่าเราขับรถผิดวิธีมาตั้งนาน  ;D

เป็นครั้งแรกเลยครับที่ได้ลองรถในสนามแข่งจริงๆ ตื่นเต้นมากครับ แต่ได้ลองแล้ว ก็ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด
รู้สึกได้เลยว่าปลอดภัยมาก (ยกเว้นจังหวะที่กำลังจะเข้าโค้งแล้วเห็นพี่ช่างถาพเสื้อน้ำตาลอยู่กลางโค้ง เสียวแทนเลย -_-")

1. Superb
 เป็นคันแรกที่ได้ลองครับ เข้าไปนั่งข้างหลังสบายมากๆ  Leg room เหลือเยอะดี แต่สงสัยว่าแอร์หลังปรับให้ลมแรงกว่านี้ได้หรือไม่ครับ
เหมือนปรับด้านหน้าแล้วหลังเหมือนเดิม หลังจากที่ได้ลองขับรู้สึกว่าไม่ได้อืดอย่างที่คิด อัตราเร่งใช้ได้ การเข้าโค้งไม่โคลงมาก
ใส่ได้ไม่ต้องกลัวว่าจะหลุด(ความเร็วเหมาะสม) ไม่นิ่มจนย้วย เฟิมกำลังดี ... ถ้ามีตังค์จะซื้อให้แม่นั่ง ^ ^

2. Fabia 1.2 TSI
เป้นรถเล็กที่ขับสนุก อัตราเร่งเหมาะใช้ในเมือง ปรู๊ดปร๊าดดี ระบบเบรคสั่งได้ พี่ instructor บอกกดเบรคให้จม ก็ไม่เห็นจะไถลไปไหน
มั่นใจดีครับ ช่วงล่างก้อถ้าเข้าแรงๆ ก้อมีลื่นๆให้เห็นบ้าง(รถบ้าน ยางธรรมดา) มั่นใจกว่า City ที่เคยขับครับ

3. Fabia RS1.4
   อันนี้ Hilight เลยครับ แค่หน้าตาก้อบ่งบอกว่า ไม่ธรรมดา ยาง 17 แก้มเตี้ย สีเขียวเจ็บๆ
ลองอัตราเร่งดูก้อถูกใจเลยครับ ดึงดีต่อเนื่อง เสียดายทางตรงสั้นไปหน่อย ระยะเบรคสั้นมาก ไม่มีเป๋ การเข้าโค้ง
ใส่ได้เต็มๆ ถ้าจะหลุดก้อมีระบบป้องกันการลื่นไถลเข้ามาช่วยไม่ให้ลงไปกินหญ้าข้างทาง
... ถ้าแฟนอนุญาต อยากจัดมาไว้ในบ้านอีกคัน อิ อิ

4. Yeti
  ชอบหลังคาแก้วทั้งบานจริงๆครับ ดูโปร่งโล่งไปหมด  อัตราเร่ง ถ้าไม่ได้บอกว่าเครื่อง 1200
แยกไม่ออกกับ SUV เจ้าอื่นๆ ที่เครื่องใหญ่ๆ เลยครับ ระยะเบรคก้อหยุดได้ตามสั่ง ไม่มีออกข้าง
การเข้าโค้ง ไม่โยนอย่างที่คิด สำหรับรถสูงๆ อย่างนี้(instructor บอกเบาๆ อิ อิ )
เป็นรถที่น่าใช้มากสำหรับคนที่ของเยอะๆครับ ทัศนวิสัยก้อดี สรุปคืออยากได้

หลังจากได้ลองทั้งสี่คันก้อได้มีโอกาสได้คุยกับคุณจิมมี่ คุณโต และท่านอื่นๆ(ขออภัยครับ จำชื่อไม่ได้หมด) ในโต๊ะอาหาร ...
สนุกมากครับ แต่ละท่านมีทั้งประสบการณ์ มุมมองในแง่มุมต่าง ทั้งเกี่ยวกับรถยนต์ และไม่เกี่ยวกับรถ
ถือว่าคุ้มค่ามากครับ กับการได้ร่วมกิจกรรมดีๆ อย่างนี้ ถ้ามีโอกาสรับรองว่าไม่พลาดแน่นอนครับ