ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki  (อ่าน 14158 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:17:40 »
คือผมโพสลิงค์เจ้าSwiftใหม่ลงเฟซบุค ปรากฎว่ามีเพื่อนที่ใช้รถยี่ห้อT. รุ่นV.คนนึงตอบกลับมาตามรูปด้านล่างครับ
เลยสงสัยว่า เจ้าแบรนด์ Suzuki นี่มันมีภาพลักษณ์แย่อะไรขนาดนั้นเลยเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:19:59 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:20:54 »
หัวโบราณครับ 555
ผมก็ใช้ T นะ
ผมยังชอบ Swift เลย
นอกจากเสาaสีดำแล้ว(สวยจัง)
ก็ไม่เห็นจะมีอะไรที่ไป copy มาจาก Mini

มีแค่ต้องสร้างความเชื่อมั่นกลับมาให้ได้

ใช้ T. รุ่น V
คงไม่ใช่ 2.4V นะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:23:27 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
Re: ขออีกสักหัวเรื่องSwift: อคติกับแบรนด์Suzuki
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:26:16 »
มันมี 4 ล้อ เหมือนmini!!!

แล้วแต่คนครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:27:18 »
สีมีก็อปกันด้วยเรอะ แบบนี้รถสีขา่วเจ้าไหนเป็นoriginalล่ะ วิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง

งานนี้ไม่เกี่ยวกับที่เค้าใช้toyta viosหรอก เป็นเรื่องอคติส่วนตัว

พูดไว้ก่อนเพราะเชื่อว่าความเห็นต่อๆไปต้องมีคนมาด่าviosแหงๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:34:18 »
พวกนี้เค้าคิดรถตัวเองเทพสุดใน3โลก อย่ามาตินะ พวกนี้แอคคอร์ดยังว่ากว่าวีออสก็มี อีกพวกนึงคือพวกที่เชื่อว่ารถยุโรปรุ่นเก่าแข็งแรงปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆ เอาคลิปอะไรให้ดูก็ไม่เชื่อ ดังนั้นทำใจให้สบายแล้วมันจะจบไปเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:35:35 »
นั่นคือสิ่งที่ Suzuki จะต้องพิสูจน์ตัวเอง ในระยะยาวครับ

เขาต้องแก้ภาพลักษณ์นี้ให้ได้......

แต่ถามว่า เขาจำเป็นต้องแก้ไหม กับคนที่มีอคติฝังหัว...และฝังใจ?

ผมว่าไม่จำเป็นนะ เพราะแก้ไป ก็คงยากจะแก้ได้ เว้นเสียแต่วันหนึ่ง
เขาจะมีประสบการณ์เต็มๆ จนเขาจะเปลี่ยนความเชื่อเดิมของเขาไปเอง

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:40:08 »
นั่นสิครับเขาขึ้นเรื่องก๊อปสีมา ผมก็เอิ่ม ไปไม่เป็นเลยขอจบบทสนทนาไว้ตรงนั้น
ยิ่งไปเถียงคงไม่จบ และไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรไปในวันเดียว
จนกว่าเขาจะสัมผัสและเปลี่ยนแปลงด้วยประสบการณ์ตัวเอง ลบอคติไปได้เอง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:44:13 »
ของอย่างนี้ต้องลองเองครับ. 
ผมว่ายี้ห้อ ชั้นนำออกมาบางรุ่นยังต้องพับเก็บเหมือนกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:57:49 »
ปล่อยให้เขาใช้ยี่ห้อ T ต่อไปเถอะครับ ที่มารถญี่ปุ่นก็ก็อปฝรั่งมาทั้งนั้นแหละ (ยังไง ๆ ผมก็เชื่อว่าใช้วิศวะกรรมย้อนกลับ) ถ้าจะเอาแบบไม่ก็อปใครก็คงต้องเล่นรถยุโรป อเมริกัน ไม่ใช่เกลียดตัวกินไข่ เกลียดปลาไหลกินน้ำแกง หนังก๊อบอย่าซื้อ เสื้อก๊อบ กระเป๋าก๊อบอย่าใช้  :)

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 22:17:59 »
เขาเป็นอะไรกับพวกค่ายรถพวกนี้หรือไง ต้องลองใช้บริการก่อนสิครับถึงจะบอกว่าดีหรือไม่ดี มาพูดแบบโครมลอย ผมไม่เชื่อแน่นอน  >:(
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 22:26:24 »
เหนื่อยครับ กับคนแบบนี้ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 22:51:56 »
คงไม่คุ้มการลงทุนเพื่อเปลี่ยนหัวเขาน่ะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 22:58:39 »
ถ้าเพื่อนเค้าคิดว่าเหมือน มินิก็ลองให้เค้าไปดูตอนมันจอดเทียบกับฟาเบียrsสิ *-* แล้วจะรู้ว่า เห้ยๆแมร่งยิ่งเหมือนกว่ามินิอีก 555

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 23:53:37 »
ประโยคแรก ก็จบการสนทนาแล้วครับ

ออฟไลน์ Ishida

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:01:22 »
ถ้าทำ Copy แล้ว Modify มาขายแล้วมันไม่ได้เรื่องจริง ๆ คงไม่มีใครหันมาสนใจล่ะครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Bomber

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:05:38 »
นั่นคือสิ่งที่ Suzuki จะต้องพิสูจน์ตัวเอง ในระยะยาวครับ

เขาต้องแก้ภาพลักษณ์นี้ให้ได้......

แต่ถามว่า เขาจำเป็นต้องแก้ไหม กับคนที่มีอคติฝังหัว...และฝังใจ?

ผมว่าไม่จำเป็นนะ เพราะแก้ไป ก็คงยากจะแก้ได้ เว้นเสียแต่วันหนึ่ง
เขาจะมีประสบการณ์เต็มๆ จนเขาจะเปลี่ยนความเชื่อเดิมของเขาไปเอง

ผมก็ว่าไม่จะเป็นต้องแก้นะ เพราะสุดท้ายคนที่ยึดมั่นในแบรนด์ ไม่ว่าจะ T H F C I ....เขาก็จะยึดถืออย่างนั้น ถ้ารถค่ายที่เขาชอบออกใหม่ เขาก็จะจองก่อนเห็นรถตัวเป็นๆ  :P

แต่ที่ต้องแก้คือพวกนักศึกษาจบใหม่ first jobber ทั้งหลายแหล่นั่นแหละครับ เอาเรื่องสไตล์และดีไซน์มาดึงดูด เป็น First impression ก่อน จะก็อปรึเลียนแบบก็ได้ขอให้ประทับใจคนกลุ่มนี้กลุ่มแรก เดี๋ยวคุณเธอก็จะไปรบเร้าคุณพ่อคุณแม่ให้ซื้อเองครับ พอรถวิ่งเต็มถนน ผู้คนพบเห็นก็จะบอกปากต่อปากไปเอง ;D

ผมก็เรียนมาร์เก็ตติ้งมานิดหน่อยพอรู้รสนิยมของผู้คนบ้าง แฮะๆ :-[

ผมเป็นเจ้าของกระทู้และผมพบว่าเพื่อนชอบโอ่ทับรถค่ายอื่น ผมก็จะบอกไปว่า รถแกน่ะกากกว่าเฟอรรารี่ จบมะ :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:37:44 »
ผมเป็นเจ้าของกระทู้และผมพบว่าเพื่อนชอบโอ่ทับรถค่ายอื่น ผมก็จะบอกไปว่า รถแกน่ะกากกว่าเฟอรรารี่ จบมะ :P
คงไม่ใช่ Mazdaspeed 3 ที่แม้แต่เด็กปั๊มยังเมินที่จะมองนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:39:11 »
ในรีวิวมันก็น่าใช้นะ แต่พอนึกถึงตอนที่เคยเห็นวัสดุ ภายในเวลาแกะออกมาแล้วหนาวเลย มันห่วยมากๆนะ สายไฟนี้เล่นเปลือยเลย ไม่ต้องมีเทปพัน หรือท่อคอลูเกตครอบเลย แย่มาก ขับไปสักพักมันก็ดังก็อกแก็กไปหมด รำคาญครับ ก็ลองถามเพื่อนที่มันซื้อมา มันบอกแรกก็ดีขับดี แต่สักพักอะไรดัง ก็อกแก็กเต็มรถไปหมดเลย หาก็ไม่เจอด้วย รถ 2ปีเอง ว่าแล้วมันต้องเป็นอย่างนี้ ทำให้ไม่กล้าเลย
เพราะจริงอยากได้รถขับสนุกนะ มันขับดีกว่า mazda2อีกนะ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:48:19 »
พวกนี้มันdinosaurs ครับ หลังเขา เดียวนี้เขาไปถึงไหนเเล้ว มั่วแต่ยึดอดีตมันจะเจริญมั๊ยละ ผมว่าswiftใหม่เป็นรถคันแรกที่น่าเล่นในกลุ่มe co carเลย ยิ่งลด100k ยิ่งน่าสนมาก  แต่มันน่าจะออกมาเร็วกว่านี้หน่อย เพื่อแย่งชิงคู่แข่ง สำหรับคนที่เน้นประหยัด ขับในเมือง ไม่เร็วมาก designดี ผมว่าokเลย แต่โดยส่วนตัวผมเอง ผมชอบเล่นรถมือ2 มากกว่านะ ได้รถใหญ่กว่านะครับ + คุ้มค่าเสื่อม

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 01:24:24 »
ปล่อยเขาไปเถอะครับ สงสัยว่า ท่านผู้นี้  "มีภูเขา อยู่หน้าบ้าน"

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 02:10:07 »
ผมมองในอีกมุมนึงนะ น่าจะเป็นการดีเสียด้วยซ้ำที่ซูจะได้ทำการบ้านอย่างหนักเพื่อวางรากฐานที่มั่นคงต่อไปในอนาคต ถ้าไม่มีเสียงแบบนี้สิอาจทำให้เหลิงแล้วก้าวพลาดจนล้มทั้งกระดานได้ ตัวอย่างก็มีให้เห็นแล้วจากคู่แข่งที่เปิดตัวอีโก้คาร์รุ่นนึงว่าถ้าทำการบ้านมาน้อยจะลุกขึ้นมายากหวังว่าเจ้านั้นคงกลับไปทบทวนบทเรียนใหม่แล้วมาสอบแก้ตัว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 02:23:27 »
ผมมองในอีกมุมนึงนะ น่าจะเป็นการดีเสียด้วยซ้ำที่ซูจะได้ทำการบ้านอย่างหนักเพื่อวางรากฐานที่มั่นคงต่อไปในอนาคต ถ้าไม่มีเสียงแบบนี้สิอาจทำให้เหลิงแล้วก้าวพลาดจนล้มทั้งกระดานได้ ตัวอย่างก็มีให้เห็นแล้วจากคู่แข่งที่เปิดตัวอีโก้คาร์รุ่นนึงว่าถ้าทำการบ้านมาน้อยจะลุกขึ้นมายากหวังว่าเจ้านั้นคงกลับไปทบทวนบทเรียนใหม่แล้วมาสอบแก้ตัว

คิดเหมือนกันเลยครับ..  ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 07:14:56 »
ผมยังคิดอยู่ว่ามันเหมือนมินิตรงไหน ผมคิดว่าSuzukiเขาดีไซด์ออกมาแบบเรียบๆง่ายๆ แต่สวย คล้ายๆพวกApple ที่ดีไซด์มันไม่ได้มีอะไร แต่ก็ดูสวยแบบเรียบๆ

ในใจผมชอบSuzukiนะ ชอบตั่งแต่เห็น Carry pickup ครั้งแรกที่ได้เห็นสวิฟตัวจริง เห็นแล้วงง ในภาพมันทำไมไม่สวยตัวจริงทำไมมันสวยหว้า ที่ชอบที่สุดคือ Hayabusa หุๆ

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 08:53:32 »
 ;D
มีเงินก็ไม่ซื้อมินิครับ ไม่อยากให้มาด่าว่าคาย ไม่คายได้ไง รถราคาล้าน
ซื้อสามล้าน มีเขาแล้วก้อต้องกินหญ้าด้วยนะ จบ
บางคนเค้าซื้อรสนิยม ให้เค้าคิดกันอย่างนั้นต่อไปเถอะ เพราะเค้าออกจากบ้านก้อลงแปลงอย่างเดียว ;D
เพราะผมมองมินิว่า ขี้เหร่ คับเมื่อเทียบกับ สวิฟท์ มินิ สวยตาย...แหละ

สมมุติถ้าสวิฟท์รุ่นทอปราคา ล้านสอง คุณว่าเมื่อไปเทียบกับมินินี่จะเป็นอย่างไร เหอะ เผลอๆต้นทุนมินิจะถูกกว่าด้วย
อยากให้ใตร่ตรองดูสักนิดว่า มันคุ้มหรือเปล่า ขนาดสวิฟท์ ผมยังอยากให้รุ่นทอปไม่เกินห้าแสน  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:00:04 โดย boymoreubon »

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 09:43:07 »
ผมก็ใช้ T รุ่น V แล้วจะไปเปลี่ยนเป็นสวิฟท์นี่แหละครับ รุ่นใหม่ก็ไม่เหมือนมินิแล้วหนิครับ เป็นตัวของตัวเองมากขึ้น ,,ทีมาร์ชไปแต่งมินิยังไม่เห็นมีใครว่าเลย ^__^

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:35:48 »
เรื่องจริงนะครับ ดูสวิฟที่วิ่งบนถนนทุกวันนี้ในบ้านเราดิครับ

เยอะแยะเกลื่อนกราดมากเลยนะครับที่แต่งแบบ ..........

ส่วนน้อยมากๆ ที่แต่งเลียนแบบ swift sports

ส่วนที่เหลือก็รถเดิมๆ ก็มีให้เห็นในระดับหนึ่งเท่านั้น

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:50:49 »
เรื่องก๊อป mini นี่ไม่ใช่ละ ผมว่าคนที่ทำรถให้เหมือน mini นั่นซิแปลก ชนิดที่ว่าพยายามจะเป็นmini เลย ผมว่าคนเราต้องมีแนวทางเฉพาะเหมือนรถแต่ละคนต้องมีแนวทางของตนเอง  แต่ผมก็กลัวว่าชุดแต่งของ swift ตัวนี้จะทำออกมาคล้าย audi อีก อะดิ ทั้งๆที่รถไม่ต้องการจะเหมือน audi (มั้ง)

ออฟไลน์ boymoreubon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:53:57 »
คุณพยายามจะสื่ออะไรครับ จะบอกว่าคนขับสวิฟท์ ชอบแต่งเลียนแบบ มินิ อาจจะจริงนะ บางส่วน แต่เคยไปถามพวกเค้าว่าอยากได้มินิมั้ย ลองถามดูนะครับ ส่วนผมขอบาย ถ้าคิดภาษี17 เท่ากัน ก้อน่าสน
แต่เลือกสวิฟท์ครับ เพราะมานสวยกว่า

มีเงืนสองล้าน
ต้องหาเพิ่มอีกหลายแสน เพื่อมินิ 1คัน

มีเงืนสองล้าน
กับสวิฟท์ 1คัน บ้าน 1หลัง

แต่เอาเถอะครับถ้าคุณมีตัง เสียไปเถอะ ภาษี ผมไม่ว่า แต่อย่าไปว่าเค้าเลียนแบบเลย
เพราะอย่างน้อยเค้าก้อมีความคิด ไม่ได้โง่ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:05:30 โดย boymoreubon »

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:49:44 »
ชอบตรงที่ว่าก๊อบสีเค้ามานี่แหละ เป็นผมคงไปต่อไม่เป็นเหมือนกัน 5555

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:09:28 »

อยากจะบอกว่า

คนใน FB คนนั้น คือผม เมื่อ 6-7 ปีก่อน

Brand royalty บูชารถตลาด รถคู่แข่งดีกว่าผมก็แขวะ ยี้ใส่ ศูนย์น้อย อะไหล่หายาก
มาตอนนี้ กลายเป็นอีกคนนึงไปแล้ว ถึงจะใช้รถตลาดอยู่ แต่ก็เปิดรับรถคู่แข่งมากกว่าเมื่อก่อน
Mazda 2 ผมก็เชียร์ให้เพื่อนคนนึงไป ทุกวันนี้เพื่อนผมมีความสุขกับน้อง 2 ของมันมากๆ

ของแบบนี้ต้องใช้เวลาและการปรับทัศนคติตัวเองครับ

จะว่าไปเมื่อก่อน ผมก็บ้าคอมพิวเตอร์ ใช้ CPU Intel อย่างเดียว  ด่า AMD ตลอดว่าห่วยบ้าง ร้อนบ้าง
มาตอนนี้ผมกลายเป็น Fanboy AMD ไปแล้ว ด้วยหลายๆปัจจัยในการพิจารณาซื้อคอมมาประกอบแต่ละครั้ง  ;D