ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นเจ้าของ Evoque บ้างครับขอคำชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 7606 ครั้ง)

ออฟไลน์ offender

• Newbie
  • *
มีใครเป็นเจ้าของ   Evoque  บ้างครับขอคำชี้แนะหน่อยครับ

http://www.f1auto.com/f1/viewProduct.php?pId=282

คุณพ่อ อยากได้รถ แนวนี้ครับ ปัจจุบันขับ Jeep  อยู่ ใจจิงผม เล็ง Porsche cayenne แต่ราคาค่าตัว มันแพงจัง 55  แล้วชวงนี้ เห็นคน ขับ Evoque กันหลายคัน อยากทราบว่ามันน่าใช้มั๊ยครับ มีปัญหาใดๆ อะไรยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
Re: มีใครเป็นเจ้าของ Evoque บ้างครับขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:22:09 »
ไม่แน่ใจว่าไปเห็นตัวจริงมารึยังครับ เพราะขนาดมัน "เล็ก" กว่า SUV ระดับ 3++ ล้านคันอื่นๆพอสมควรเลยนะครับ ยิ่งถ้าเอามาเทียบกับ Cayenne นี่กลายเป็นพ่อลูกกันเลยทีเดียว

ผมก็ "เคย" สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่พอได้เห็นตัวจริงแล้วถอดใจครับ มันดูไม่ค่อยคุ้มค่าตัวเกือบ 4 ล้านเลย เรียกว่าไปเล่น X3 หรือ RX ได้ใจกว่ากันเยอะ....ส่วนขับดีแค่ไหนอย่างไร ต้องให้ท่านอื่นมาตอบครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: มีใครเป็นเจ้าของ Evoque บ้างครับขอคำชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:37:29 »
เคยไปลองนั่งๆ คลำๆ มันเล็ก ครับ x3 ใหญ่กว่านั่งสบายกว่าเยอะ มีหมือน crossover ซะมากกว่า

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 14:52:11 »
ได้มีสิทธิ ไปลูบๆคลำๆกับภายในภายนอกมาบ้างครับ พอดีตอนนั้นเอา Cayenne ไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์เกรย์แถวพระราม9มาอะครับ
Range Rover Evoque เหมือนเป็นรถ Fashion Statement มากกว่ามีไว้ใช้ในชีวิตประจำวันอะครับ ขนาดรถจริงๆภายนอกก็พอๆกับ Q5 นะผมว่า 
แต่ภายในผมกลับรู้สึกค่อนข้างแคบครับ คงอารมณ์การออกแบบคล้ายๆ 5series F10 อะครับ ขนาดรถใหญ่แต่บริหารพื้นที่ภายในไม่ดี ประมาณนั้นอะครับ
เบาะด้านหน้าผมว่า ok นะครับนุ่มและโอบตัวกำลังดี  แต่ด้านหลังนี่อึดอัดพอสมควรอะครับ หัวผมเกือบๆจะชนหลังคาแล้วอะครับ 

ภายในผมว่ามันดูดีนะครับ สวยดีมี Design  แต่วัสดุพวกพลาสิกต่างๆผมว่ามันดูธรรมดามากๆ แต่ถ้าส่วนที่เป็นโลหะหรือหนังก็ ok อยู่ครับสวยงามและคุณภาพดี

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:51:45 »
ขนาดของตัวรถจะประมาณ copact SUV ครับ เช่น BMW X1, Honda CRV, Hyundai Tucson, Subaru Forester, VW Tiguain ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องขนาดรถผมว่า เป็นรถที่สวยที่สุดในกลุ่ม ขับดีที่สุด(จาก review ของอังกฤษ)

แต่เรื่องอะไหล่ การซ่อมบำรุง ผมว่าน่าจะแพงที่สุด และ รอนานที่สุด ต้องทำใจเรื่องนี้ให้ได้ครับ
ถ้าทำใจได้ผมว่า ดีที่สุดใน class ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:06:19 »
ที่มันดูสวยงามแบบนั้นเพราะว่า เจ้าแม่วงการแฟชั่น victoria มีส่วนร่วมในการออกแบบครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 16:13:14 »
ชอบเหมือนกันครับ ตัวนี้ .... เป็นรถที่อยากได้มากเหมือนกัน

ที่บอกว่า แคบ ... ผมไปยืนดูตอนที่เค้ามาเปิดบูธในห้างเซ็นทรัลลาดพร้าว ผมก็ว่าเล็กจริง .....แต่สำหรับผมที่สูงไม่ถึง 170 ไม่ได้บรรทุกคนมากมาย เต็มที่ ก็มีผมกับแฟน ....

ผมไม่แคร์นะว่ามันจะเล็ก แม้จะถูกบ่นว่า ที่นั่งด้านหลังแคบนั่งไม่สบาย ...

ก็ผมซื้อรถมาขับ ไม่ได้ซื้อมาให้คนอื่นนั่ง .... ข้างหลังแคบ ..แล้วไง !!

เราชอบซะอย่าง ถ้าผมมีเงินผมก็เอานะคันนี้ สวยโดนใจ ...

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:16:43 »
ถ้าชอบก็ซื้อเลย แล้วแต่คุณไม่มีใครบังคับครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:37:49 »
   ถ้าพ่อซื้อ แสดงว่ามีโอกาศที่จะนั้งหลายคน  เป้นผมอาจจะเลือก Lexus RX แทนครับ

ออฟไลน์ SADAEW

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:49:22 »
ถ้าไม่ติดว่าเน้นโดยสาร นั่งสองคน แล้วอยากจะไม่เหมือนใครเท่าไร คันนี้น่าจับตามองครับ
ภายในเลิศหรูอลังการ แถมกระจกเป็น Panoramic roof ด้วย สวยงามมาก ๆ
ลุยได้ไม่น่าเกลียดด้วยนะครับ แต่ผมมั่นใจว่าลุยได้หนักกว่า CR-V หลายเท่า ( ลองหาคลิปดูครับ )
คือโฉมอาจจะดูเป็น นางแบบที่บอกว่าตัวเองเป็น SUV-Crossover แต่บทจะให้เธอลุยก็ลุยได้ไม่อายปิคอัพนะครับ

ลองไปนั่งดูก่อนครับ ถ้าไม่ติดเรื่องขนาดของห้องโดยสารต้องใหญ่โตมโหฬาร
ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจมากอีกคัน

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 20:02:17 »
ถ้าไม่ติดว่าเน้นโดยสาร นั่งสองคน แล้วอยากจะไม่เหมือนใครเท่าไร คันนี้น่าจับตามองครับ
ภายในเลิศหรูอลังการ แถมกระจกเป็น Panoramic roof ด้วย สวยงามมาก ๆ
ลุยได้ไม่น่าเกลียดด้วยนะครับ แต่ผมมั่นใจว่าลุยได้หนักกว่า CR-V หลายเท่า ( ลองหาคลิปดูครับ )
คือโฉมอาจจะดูเป็น นางแบบที่บอกว่าตัวเองเป็น SUV-Crossover แต่บทจะให้เธอลุยก็ลุยได้ไม่อายปิคอัพนะครับ

ลองไปนั่งดูก่อนครับ ถ้าไม่ติดเรื่องขนาดของห้องโดยสารต้องใหญ่โตมโหฬาร
ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจมากอีกคัน

ใช่ครับเห็น Topgear จับขึ้นเขาทางโหดๆหินก้อนใหญ่ ลุยทะเลทราย ไปได้หมดครับ เห็นแล้วทึ่งมาก

ออฟไลน์ offender

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 23:23:57 »
มันมี 2 รุ่นเหรอครับ รุ่น 4 ประตู กับ รุ่น 2 ประตู ราคาต่างกันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 02:27:39 »
ถ้าติดเรื่องพื้นที่ภายในลองดู FREELANDER 2 อีกตัว  กว้างกว่า  แต่อาจไม่สวยเท่า

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:21:51 »
มันสวยอ่ะครับ เหตุผลเดียวน่าจะพอ  ;D

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 14:02:03 »
ลองหา review ที่ top gear ทำดูครับ ดูแล้วก้เหมือนกับว่าจะเป็นรถที่ดีพอตัวเลยนะ

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 16:00:44 »
รอตัวเปิดประทุนครับ อยากได้รถ SUV เปิดประทุนสวยๆ
ผมว่ามันลงตัว ดี
รถ sport เปิดประทุน วิ่งโชว์ในเมืองได้อย่างเดียว เปิดประทุนในเมืองก็ไม่ดี ฝุ่นเยอะมาก
พอออกตจว เจอ หิน ยางมาะตอย หลุม สิบล้อ หมดกำลังใจ

รถ SUV เปิดประทุนนี่ ลุยได้ แถมได้ feeling open top ของรถ convertible อีก

แต่ไม่ชอบ ตรงที่ ตอนนี้เป็นรถ ของ india ไปแล้ว ในราคารถ ยุโรป ไม่รู้ สกัยภาพ เป็นอย่างไร