ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุแบบนี้จะมีวิธีป้องกันยังไงได้ครับ  (อ่าน 13806 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: อุบัติเหตุแบบนี้จะมีวิธีป้องกันยังไงได้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 00:33:45 »
สิ่งที่ต้องมีในเหตุการณ์นี้

ABS ป้องกันล้อล็อค จะได้บังคับทิศทางได้

Traction Control ช่วยลดการลื่นไถล

ยางสโนว์ดอกควายๆ

สติการควบคุมรถ

ผมเห็นในคลิปรุ้สึกว่าคนขับเบรกน้อยมากๆ ซึ่งเมื่อรถเสียหลักแล้ว น่าจะเบรคเพื่อชะลอความเร็วมากกว่านี้ จะได้บังคับรถได้ง่ายขึ้น

เอ่อผมว่ายิ่งแตะเบรคยิ่งไปนะครับ ในเคสแบบนี้ ปกติเวลารถเสียหลัก ที่มันหลุดไปเลยเพราะธรรมชาติมนุษย์ จะเหยียบเบรคสิ่งแรก

มันก็เลยยิ่งหลุดไปเลย เขาถึงให้ABS มากันล้อล๊อค ให้TRC ให้นู่นให้นี่มากันคนตกใจเหยียบเบรคนี่แหละครับ เทคโนโลยี เอาชนะฟิสิกส์

ไม่ได้ครับ มีสติประคองพวงมาลัย เวลารถเสียหลักแต่ในความเป็นจริง เราขับรถบนถนน ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ มันตกใจทำไรไม่ถูก

ทุกคนยกเว้นแต่ นักแข่งหรือคนที่เคยฝึกฝนมาครับ จะช่วยเวลามันเกิดสถานการณ์แบบนี้ได้ดีมากกว่าครับ เบรคจะใช้แก้ปัญหาต่อมามันเริ่มเกิดtraction

ที่ล้อแล้ว แต่ถ้าสถานการณ์แบบรถมันตูปัดตูเป๋ ยิ่งแตะเบรค ยิ่งวินาศสันตะโลครับ สำคัญห้ามประมาทจริงๆ ถนนเปียกน้ำห้ามทำเล่นเด็ดขาดครับ

ใครจะไปเร็วให้เค้าไปเถิด ผมเคยขับรถที่มี BA ABS TRC ASC+T DSC EBD ABC อะไรก็ไม่รู้เยอะแยะเต็มไปหมด เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่รอดครับถ้าประมาท

ผมเคยเจอกับตัวครับ ขับรถที่มี ABS แต่ไม่มีระบบช่วยทรงตัว ขับมาเกือบร้อยแล้วเจอรถยูเทิร์นตัดหน้า ผมก็กดเบรกค้างยาวจน ABS ทำงาน แล้วก็หักเลี้ยวหลบไปจอดอยู่ไหล่ทางซ้าย

ประโยคที่ว่าแตะเบรกแล้วยิ่งไปกันใหญ่ มันไม่จริงเสมอไป ต้องดูด้วยว่ามี ABS มั้ย ถ้ามีมันก็พอจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ จากที่ชนก็อาจจะไม่ชน

ตอนแรกที่ผมพูด ผมหมายถึงคนขับรถกระบะว่า น่าจะแต่เบรคเยอะๆ ให้ ABS ทำงาน จะช่วยให้คุมรถง่ายขึ้นแบบที่ผมเคยเจอมา

หรือว่ากระบะคันนั้นไม่มี ABS ก็ไม่แน่ใจ

แต่ถ้าเบรคธรรมดาดิบๆเลย กระทืบไปแล้วก็ไถลอย่างที่คุณว่าแหละครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุแบบนี้จะมีวิธีป้องกันยังไงได้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 06:15:08 »
นี่เป็นอีกกรณีที่ ABS ไม่ได้ทำให้สถานการณ์ดีขึ้นครับ Chariot
ต่อให้เบรกจมมิด ABS สั่งปล่อยยังไงก็ยังไม่พอจะไม่ให้ลื่นไถลได้
ขนาดตอนรถวิ่งอยู่ ล้อมี Traction พอไปเหยียบน้ำแข็งที่เส้นกลาง
ยังส่งรถเลื้อยไปทั้งคันเลย ไม่ว่าอะไรก็เอาไม่อยู่ทั้งนั้นครับ สถานการณ์นี้

ผมคิดว่าคนขับทำทุกวิถีทางที่จะดึงรถให้อยู่แล้วครับ
ซวยตรงที่ไปกระแทกกับคันข้างข้าง แล้วแรงปะทะกับพื้นลื่นแบบนั้น
ก็เท่ากับไม่เหลืออะไรที่จะควบคุมได้แล้ว

และนี่คือเหตุสุดวิสัย ที่เรียกว่าถึงคราวเคราะห์จริงจริงครับ
ต่อให้มีระบบช่วยเป็นร้อยเป็นพันอย่าง มันก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้ว
ยิ่งพวกที่มีระบบแล้วคิดว่าตัวเองปลอดภัย เลยไม่ได้ระวัง ก็จะยิ่งพลาดได้ง่ายขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:11:15 »
ผมเจอกับตัวมาแล้วครับ ตอนฝนตก เจอตอนจังหวะแซง โชคดีมากครับที่ไม่มีรถสวนมาผมเลือยไปมาอยู่กลางถนน สรุป ปล่อยเบรค ถึงคุมรถได้ (รถผมมี ABS นะแต่ดอกยางเหลือน้อยมาก) เห็นนแล้วนึกถึงตัวเองตอนนั่นเลยครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:35:10 »
เคยเจอกับตัวเองเหมือนกัน ฝนตกหนักบนโทลเวย กำลังเซงซ้ายคันหน้า เจอร่องน้ำด้านซ้ายพอดี อยู่ๆรถก็สะบัดขาวทีซ้ายทีเร็วมาก ต้องรีบหักพวงมาลัยแก้ไปมา ไม่มีเวลาเหยียบเบรคเลย ได้แต่ปล่อยคันเร่งและแก้อาการจนเริ่มคุมได้จึงเบรค ตอนแรกนึกว่าได้เสยขอบทางด่วนหรือคันข้างๆแล้ว พอจอดรถได้ลงไปดู เห็นพื้นน้ำเป็นสีรุ้งๆน่าจะมีใครทำน้ำมันหกไว้ ขับรถก็อย่าประมาทแล้วกัน หากเกิดเหตุก็ตั้สติให้ดี หากต้องชนก็หาจุดที่น่าจะเจ็บน้อยที่สุด ผมจะเตือนสติตัวเองแบบนี้เสมอ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:47:22 »
ไม่ประมาทเป็นหลัก   และถ้าไม่อยากแถแบบนี้ก็ใช้รถขับ 4 ครับ

โอ้ว SUBARU ไม่ธรรมดาจริงๆครับ ดูๆแล้วเหมือนมาด้วยความเร็วต่ำกว่าเลย (ที่จริงมันคงเท่ากันทุกคันแหละ) แต่ระบบคงแจ่มจริงๆ เอาอยู่เลย 

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:10:51 »
ความเร็วมันต่ำกว่าจริงจริงครับ ลองใช้นาฬิกาจับเวลาดูแต่ละคันสิครับ

อีกอย่าง ผมเข้าใจว่ารถอย่างพวก CR-V, Escape มันไม่ได้เป็น Full-time 4WD นะ
มันถ่ายทอดกำลังน้อยมากไปที่ล้อหลัง จนกว่าจะลื่นไถลแล้วค่อยปรับ
ในขณะที่ Forester เป็น Full-time 4WD 100% อาจจะเข้าใจผิดนะครับ ลองดูอีกที

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 08:22:57 »
แหลกอย่างกับเป็นรถของเล่นเลย

น่ากลัวมาก  :o :o :o :o

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:04:59 »
ดู วินาที ที่ 17 ดูเหมือนคนขับจะเผลอ แล้วแอบปีนไปบนก้อนน้ำแข็งตรงกลาง  พอดึงกลับมาก็เริ่มไถล  ถ้าไม่ซวยก็คงแค่ลงข้างทางทางขวา  อันนี้คราวซวยเลยย้อนไปอีกทาง

ทางแก้ก็ อย่าเผลอ ไปปีนน้ำแข็ง ครับ  แต่ถ้าปีนแล้วก็ .....

popdemonic

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:15:05 »

ABS ป้องกันล้อล็อค จะได้บังคับทิศทางได้

Traction Control ช่วยลดการลื่นไถล

ผมเห็นในคลิปรุ้สึกว่าคนขับเบรกน้อยมากๆ ซึ่งเมื่อรถเสียหลักแล้ว น่าจะเบรคเพื่อชะลอความเร็วมากกว่านี้ จะได้บังคับรถได้ง่ายขึ้น

เอ่อผมว่ายิ่งแตะเบรคยิ่งไปนะครับ ในเคสแบบนี้ ปกติเวลารถเสียหลัก ที่มันหลุดไปเลยเพราะธรรมชาติมนุษย์ จะเหยียบเบรคสิ่งแรก

มันก็เลยยิ่งหลุดไปเลย เขาถึงให้ABS มากันล้อล๊อค ให้TRC ให้นู่นให้นี่มากันคนตกใจเหยียบเบรคนี่แหละครับ เทคโนโลยี เอาชนะฟิสิกส์

ไม่ได้ครับ มีสติประคองพวงมาลัย เวลารถเสียหลักแต่ในความเป็นจริง เราขับรถบนถนน ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ มันตกใจทำไรไม่ถูก

ทุกคนยกเว้นแต่ นักแข่งหรือคนที่เคยฝึกฝนมาครับ จะช่วยเวลามันเกิดสถานการณ์แบบนี้ได้ดีมากกว่าครับ เบรคจะใช้แก้ปัญหาต่อมามันเริ่มเกิดtraction

ที่ล้อแล้ว แต่ถ้าสถานการณ์แบบรถมันตูปัดตูเป๋ ยิ่งแตะเบรค ยิ่งวินาศสันตะโลครับ สำคัญห้ามประมาทจริงๆ ถนนเปียกน้ำห้ามทำเล่นเด็ดขาดครับ

ใครจะไปเร็วให้เค้าไปเถิด ผมเคยขับรถที่มี BA ABS TRC ASC+T DSC EBD ABC อะไรก็ไม่รู้เยอะแยะเต็มไปหมด เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่รอดครับถ้าประมาท

ผมเคยเจอกับตัวครับ ขับรถที่มี ABS แต่ไม่มีระบบช่วยทรงตัว ขับมาเกือบร้อยแล้วเจอรถยูเทิร์นตัดหน้า ผมก็กดเบรกค้างยาวจน ABS ทำงาน แล้วก็หักเลี้ยวหลบไปจอดอยู่ไหล่ทางซ้าย

ประโยคที่ว่าแตะเบรกแล้วยิ่งไปกันใหญ่ มันไม่จริงเสมอไป ต้องดูด้วยว่ามี ABS มั้ย ถ้ามีมันก็พอจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ จากที่ชนก็อาจจะไม่ชน

ตอนแรกที่ผมพูด ผมหมายถึงคนขับรถกระบะว่า น่าจะแต่เบรคเยอะๆ ให้ ABS ทำงาน จะช่วยให้คุมรถง่ายขึ้นแบบที่ผมเคยเจอมา

หรือว่ากระบะคันนั้นไม่มี ABS ก็ไม่แน่ใจ

แต่ถ้าเบรคธรรมดาดิบๆเลย กระทืบไปแล้วก็ไถลอย่างที่คุณว่าแหละครับ

สำหรับผมเองต้องยอมรับว่าไม่เคยเจอกับตัว มีแต่เคยชนกับตัว แล้วรถที่ชนแต่ละคันอย่างเฮี่ยๆคือมันมีABSทุกคัน

ไม่เคยโทษรถ โทษตัวเองครับ

ระบบต่างๆนาๆ ทีใส่ๆกันเข้าไปมันจะfunction ได้ต่อเมื่อเกิดpartial traction บ้าง ไม่ต้องคิดเยอะครับ เอาแค่ขับรถ40บนBlack Ice ดูสิครับ

ต่อให้มีระบบสารพัดโถมใส่เข้าไป ในเมื่อล้อมันไม่มีTractionแล้ว สิ่งที่ใส่เข้าไปในรถ เยอะแยะคือ เศษเหล็กที่หนักรถปล่าวๆครับ

เอาภาษาบ้านๆก็คือถ้ารถมันหลุดไปแล้ว เสียการควบคุมก็ตัวใครตัวเผือก อะไรก็ช่วยไม่ได้ครับ ผมเกิดมาในชีวิตยังไม่เคยเจอผู้ใหญ่หรือ

พี่นักแข่งรถบอกผมว่าถ้ารถเสียการทรงตัวให้เหยียบเบรคให้ABS ทำงานเลยนะครับ สงสัยอันนี้น่าจะเป็นตำราบทใหม่ จากที่่อ่านดู เหมือน

คุณChariot จะมั่นใจในระบบABS ว่ามันจะพาให้รอดสถานการณ์ร้ายๆได้เสมอๆเลย ของทุกอย่างมันเป็นดาบสองคมเสมอๆ ผมเคยรอดชีวิต

เพราะABS และเคยเกือบเสียชีวิตเพราะABS ทุกอย่างมันเป็นดาบสองคม ในโลกใบนี้มันไม่มีอะไรที่เบ็ดเสร็จไปเสียทุกอย่างหรอกครับ

เทคโนโลยีเริ่มต้นมาจากฟิสิกส์ เพราะฉะนั้นมันเอาชนะฟิสิกส์ไม่ได้หรอกครับ

ปล.ผมไม่แน่ใจว่าผมมองผิดรึป่าว ช่วง0.17 ก่อนที่รถจะเสียหลักผมเห็นไฟเบรคมันติดขึ้นมา เผลอๆที่มันเสียหลักเพราะคนขับมันตกใจแล้วเหยียบเบรคนี่แหละครับ

ปล2.นึกขึ้นมาได้อีกอย่างหนึ่ง ที่ปัจจุบันเนี่ย อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นแต่ละทีแต่ละหน ที่มันหนักขึ้นๆ ส่วนหนึ่งเพราะเครื่องยนต์แรงขึ้นๆๆกว่ารถสมัยก่อนมาก

แต่อย่าลืมว่าactive ,passive safety ก็พัฒนาอย่างไม่หยุดหย่อนเช่นเดียวกัน แต่เมื่อลองเอาทั้งสองอย่างมาหักล้างกันคุณจะพบว่า จริงๆแล้ว เทคโนโลยี

ยังไม่สามรถตามมาหักล้างความประมาทของมนุษย์ที่มีเพิ่มขึ้นๆทุกวันๆได้เลยนะครับ ผลลัพธ์ก็คือ อุบัติเหตุจะรุนแรงขึ้นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:49:45 โดย popdemonic »

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:03:42 »
คุณ popdemonic เขียนไว้ชัดเจนมาก

ส่วนนึงนอกจากรถจะแรงขึ้นแล้ว คนใช้รถที่ศึกษามาแบบผิดผิดก็เยอะด้วยครับ
หลายคนใช้วิธีฟังเอาผ่านผ่าน หรือท่องจำ เช่น ABS เบรกสั้น ESP กันลื่น EBD เบรกในโค้งได้
แต่ไม่เคยเข้าใจว่า อุปกรณ์เหล่านั้นทำงานอย่างไร พอคับขันมันเลยแก้ปัญหาไม่ได้ แก้ผิดพลาดเข้าไปอีก
หรือไม่ก็เชื่อมั่นมาก จนกระทั่งคึกคะนอง ประมาทเลินเล่อ แล้วก็เกิดอุบัติเหตุตามท้องถนนขึ้นมา
คราวนี้ล่ะจะมานั่งโทษกัน รถไม่ดี ถนนไม่ดี ฯลฯ แต่ไม่เคยมองพฤติกรรมตัวเองกันเลย

ผมถึงบอกมาตลอดไงครับ ว่าที่บอก ABS ช่วยให้เบรกสั้น ล้านเปอร์เซ็นต์ เนี่ย เคยลองหรือยัง
เคยเจอเวลามันคับขัน หรือใกล้ Limit รึเปล่า หรือ EBD ที่บอกกระจายแรงเบรก เบรกในโค้งได้
เคยกันหรือยัง เวลาพื้นถนนมันไม่เรียบแบบ Skid Pad หรือ Runway ที่เอาไว้ทดสอบแล้วถ่ายวีดิโอให้ดู
ไม่ต้องกดเบรกเยอะหรอก แค่เอาเลียลงไปสัก 10-20% ก็ได้เรื่องแล้ว

ถ้าคิดว่าชัวร์มาก ลองไปหาเวลาลงสนามพีระ, แก่งกระจาน, ไทยแลนด์เซอร์กิต, โบนันซ่า ดูครับ
แล้วจะทราบว่า มันเป็นอย่างที่ท่านคิดเสมอหรือไม่ แต่ตอนลองอย่าเร็วนะ... โดยเฉพาะ 100R ในพีระ
และทางตรงหน้าพิทของแก่งกระจาน ยับทั้งคันไม่เหลือแน่นอน

Chariot

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:01:56 »
ขอมาแก้ไขความเข้าใจว่า ผมไม่คเยไว้ใจระบบอิเล็กทรอนิกส์อะไรมากมายนัก

เพียงแต่มันจะช่วย"ผ่อนหนักเป็นเบา" (เคยเขียนคำนี้ไว้ในรีพลายบนๆแล้ว)

ทั้งนี้ความประมาทของคนต่างหากที่จะทำให้เกิด หรือไม่เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:54:12 »
ในคลิบที่ 2

ผมเคยขับ Subaru Forester รุ่นเดียวกับในคลิบ และเจอเหตุการณ์แบบในคลิบตามนั้นเลย

ยอมรับว่าเอาอยู่แบบ งงๆ

ไม่รู้ว่า ถ้าไม่ใช่ Subaru Forester แล้วจะเป็นอย่างไร

แต่กับคลิบหัวกระทู้ ดูแล้ว No Comment เลยจริงๆ เพราะอึ้งครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 19:04:01 »
จำได้ว่าลูกโฮสผม เหยียบเบรคสุด ABS ทำงาน แต่รถหมุนครับ อิอิ
แต่ไม่ใช่บนนถนนนะครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 01:51:03 »

ถนนแบบนั้นผมว่าถ้าเบรคกระทันหันก็หมุนครับ และที่พลาดถ้าไปโดนแดกแบบนั้นก็อาจจะเพราะเบรคนี้แหละ ถ้าค่อยทรงตัวไปแล้วกลับมาในเลนถนนธรรมดาได้อาจจะรอด

ผมว่า ABS ไม่ช่วยบนถนนแบบนั้น จะจับจะปล่อยยังไงยางก็เสียการยึดเกาะไปแล้ว เบรคก็หมุน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 01:58:05 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ MILD

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 18:46:52 »
เอาการทำงานของ abs trc esp มาใช้ชมกันครับ

ผมว่ามันต้องช่วยได้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2012, 18:53:20 โดย mine kub »

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 02:32:04 »
^
^
^
ได้ความรู้เยอะเลย
ขอบคุณมากๆ ครับ