ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นถึงทักษะในการขับรถของคนไทยครับ  (อ่าน 8283 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
หลายครั้งที่เกิดจากอุบัติเหตุ อาจจะเป็นเพราะความประมาทมั่นใจในฝีมือตนเองและรถมากเกินไป หรือสภาพรถที่ไม่พร้อมใช้งานและดินฟ้าอากาศ
ผมเองยอมรับเลยว่าขับรถเป็นมีใบขับขี่ แต่ไม่มีทักษะในการควบคุมรถในสถานการณ์ต่างๆที่ดีพอ ;D ;Dทุกวันนี้รอดตัวมาได้เพราะขับรถเร็วประมาณ ไม่เกิน 100 ไม่ประมาท ขับมายังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุหนักๆ รถที่ขับอยู่ทุกวันวิ่งได้ถึง 180 แต่ไม่เคยขับถึงความเร็วขนาดนั้นถึงรถจะแรงจะบ้าพลังขนาดไหน

ทำไมการสอบใบขับขี่รถยนต์ในปัจจุบัน ถึงไม่มีการทดสอบทักษะการควบคุมรถในเหตุการณ์ต่างๆครับหรือ การสอนการใช้ทักษะการควบคุมรถอย่างถูกต้อง ไม่ต้องถึงระดับนักแข่งรถต่างๆ
เช่น 1.การสอนทักษะการควบคุมรถในขณะพื้นที่ลื่นหรือการแก้อาการของรถต่างเช่น ท้ายปัด ยางระเบิด ฯลฯ
       2.การใช้ทักษะการเบรก ABS อย่างถูกต้องหรือระบบความปลอดภัยอื่นๆ เช่น หักหลบสิ่งของ สิ่งที่มาตัดหน้ารถในระยะกระชันชิด
       3.มารญาติและจรรยาบรรณ ในการขับ รถในท้องถนน
หรืออื่นๆที่เห็นสมควร
สอบใบขับขี่
หลายๆครั้งที่เห็นสอบกันอยู่(สอบแบบนี้อย่าเรียกว่าสอบเลย)
1.จอดเทียบฟุตบาทด้านซ้าย ไม่เกิน 25 ซม
2.เดินหน้าถอยหลัง เข้าซอง  และก็ถอยหลังออกจากซอง
3.ขับรถถอยหลังเข้าจอดในช่องด้านซ้าย
และมีอีก2-3อย่าง
มีทักษะต่างๆนะดีครับดีกว่าถึงเวลาจะใช้แล้วไม่มี
สมาชิกทุกท่านครับมีคิดเห็นว่าพอเพียงหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:19:28 โดย O_o" »

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามความคิดเห็นถึงทักษะในการขับรถของคนไทยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:32:33 »
ผมเองก็คิดว่าไม่เพียงพอครับ

ทุกวันนี้ที่รอดมาได้ก็เพราะพยายามขับบ่อย ๆ และสังเกตุ คาดเดาเหตุการณ์ล่วงหน้าในการขับขี่เสมอ

แต่ตอนนี้เวลาต่อใบขับขี่ต้องมีการอบรมก่อนทุกครั้ง ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่ต่อได้เลย ผมไปอบรมมาก็ถือว่าเป็นนิมิตหมายอัดดีครับ

ออฟไลน์ O_o"

Re: สอบถามความคิดเห็นถึงทักษะในการขับรถของคนไทยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:39:42 »

ทุกวันนี้ที่รอดมาได้ก็เพราะพยายามขับบ่อย ๆ และสังเกตุ คาดเดาเหตุการณ์ล่วงหน้าในการขับขี่เสมอ

ครับทุกวันนี้ผมก็ขับประมาณนี้ละครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:52:27 »
ว่ากันว่าคนไทยขับรถเก่งกว่าฝรั่งนะครับ ที่ทำได้เพราะวินัยเลวไง
แต่นั่นมันยังไม่ใช่ข้อเท็จจริงที่พิสูจน์ได้ครับ สิ่งที่เรามีหลักฐานคือการฝึก ซึ่งก็อย่างที่คุณเจ้าของกระทู้พูดมา ทักษะข้อสองและสาม สมาชิกในเว็บได้รับการฝึกจากฟอร์ดฯ ส่วนข้อแรกก็คงเป็นโรงเรียนสอนแข่งรถ ซึ่งเมื่อมันเกี่ยวกับความปลอดภัย ควรให้คนที่ขับรถเข้าใจดีทุกคนครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 14:56:06 »
ว่ากันว่าคนไทยขับรถเก่งกว่าฝรั่งนะครับ ที่ทำได้เพราะวินัยเลวไง
แต่นั่นมันยังไม่ใช่ข้อเท็จจริงที่พิสูจน์ได้ครับ สิ่งที่เรามีหลักฐานคือการฝึก ซึ่งก็อย่างที่คุณเจ้าของกระทู้พูดมา ทักษะข้อสองและสาม สมาชิกในเว็บได้รับการฝึกจากฟอร์ดฯ ส่วนข้อแรกก็คงเป็นโรงเรียนสอนแข่งรถ ซึ่งเมื่อมันเกี่ยวกับความปลอดภัย ควรให้คนที่ขับรถเข้าใจดีทุกคนครับ

เห็นด้วยครับว่าคนไทยขับเก่งกว่า สถานการมันบีบหนะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:04:14 »
ขับให้ตรงเลน ยังขับกันไม่ได้เลย

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:06:58 »
จริงๆมันน่าจะมีสอนการควบคุมรถ อย่างที่รถบางยี่ห้อจัดงานสอนการขับปลอดภัย เอาตัวรอดในสถาณการณ์ต่างๆ เช่น ยางแตก เบรกแตก เปลี่ยนเลนกะทันหัน ถนนลื่น ฯลฯไม่ใช่มานั่งจับผิดหยุมหยิมว่าจอดแล้วครูดฟุตบาทมั้ย อะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:07:58 »
คนไทยขับรถเก่งมากๆครับถ้าเทียบกับชาติอื่น

เราต้องเจอกับ
แท๊กซี่ รถตู้ รถสองแถว มอไซต์ กระบะส่งของบ้าพลัง ช้าแช่ขวา
รถเร็วปาดไปปาดมา พวกแทรกคอสะพาน พวกเลนเลี้ยวปาดเข้าเลนตรง
พวกฝ่าไฟแดง(ชอบแถม) พวกชิงไฟเขียว(ชอบออกก่อน) และอื่นๆอีกมากมาย

ขณะที่เราจะต้องเจอกับปัจจัยอื่นๆ้เช่น
การสร้างถนนแบบคนสร้างกินดินกินทรายได้ เป็นคลื่นๆ เพิ่มทักษะการทรงตัว
ฝาท่อระบายน้ำที่เปิดไว้ ช่วยเพิ่มทักษะการหลบหลีก (ไม่หลบ ตาย)
ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ เพิ่มทักษะการเบรคและการท่องจำ (จำหลุม)
ถนนไม่มีแสงไฟ ช่วยให้สายตาชินกับความมืด
เด็กแว๊นและพวกรถแต่งท่อดังๆ ช่วยเพิ่มความอดทน

คนไทยจะไม่เก่งได้ยังไงครับ...

ออฟไลน์ poss

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:14:43 »
แค่ความรู้ ที่สอบใบขับขี่ ผมว่าไม่เพียงพอ ต้องอาศัยประสบการณ์ หรือเรียนรู้จากผู้ที่มีประสบการณ์ขับอย่างไรให้ปลอดภัย ผมขับรถมากว่า 10 ปี ก็ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ใช้ความเร็วค่อนข้างสูงมาก แต่ก็ระมัดระวัง ให้สัญญาณทั้งไฟและเสียง ต้องอ่านใจรถคันหน้า หรือแม้แต่การมองถนนผมจะมองไปให้ไกลเป็น 100 m เพื่อคาดการณ์สถานการณ์ข้างหน้า แต่การขับแบบนี้ค่อนข้างเหนื่อยหน่อย ปวดสายตา และใช้สมาธิสูง..

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:43:17 »
คนไทยขับรถเก่งมากๆครับถ้าเทียบกับชาติอื่น

เราต้องเจอกับ
แท๊กซี่ รถตู้ รถสองแถว มอไซต์ กระบะส่งของบ้าพลัง ช้าแช่ขวา
รถเร็วปาดไปปาดมา พวกแทรกคอสะพาน พวกเลนเลี้ยวปาดเข้าเลนตรง
พวกฝ่าไฟแดง(ชอบแถม) พวกชิงไฟเขียว(ชอบออกก่อน) และอื่นๆอีกมากมาย

ขณะที่เราจะต้องเจอกับปัจจัยอื่นๆ้เช่น
การสร้างถนนแบบคนสร้างกินดินกินทรายได้ เป็นคลื่นๆ เพิ่มทักษะการทรงตัว
ฝาท่อระบายน้ำที่เปิดไว้ ช่วยเพิ่มทักษะการหลบหลีก (ไม่หลบ ตาย)
ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ เพิ่มทักษะการเบรคและการท่องจำ (จำหลุม)
ถนนไม่มีแสงไฟ ช่วยให้สายตาชินกับความมืด
เด็กแว๊นและพวกรถแต่งท่อดังๆ ช่วยเพิ่มความอดทน

คนไทยจะไม่เก่งได้ยังไงครับ...

แน่นอนที่สวดด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 15:49:28 »
เราสามารถขับยานอวกาส ได้ครับ หลบหลีกได้สุดยอด ทั้ง มอเตอร์ไซด์ หลุม ท่อ รถเมล์ ปาดเข้าซ้าย รถช้าขับเลนส์ขวา รถตู้บังเลนส์

แต่ถ้าเป็นไปได้ เราควรพัตนา ด้านระเบียบกันมากกว่านี้ครับ อย่าแซงปาดหน้ากันไปมา ยี่งวิ่งทางไกล หรือ บนทางด่วน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:19:44 »

ต้องสอบใบขับขี่แบบฟินแลนด์
ใช้เวลา3ปี ถึงจะได้ใบเต็ม
ฝึกควบคุมรถบน Skid pad ด้วย
เคร่งมาก ผ่านมาได้ไม่ขับกากๆแน่นน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 17:20:28 »
ขับให้ตรงเลน ยังขับกันไม่ได้เลย
ใช่ครับแค่ขับรถให้มีวิันัยยังไม่ได้เลยครับ

-ขับช้าวิ่งแช่ขวาตลอดชาิติหรือขับรถไม่ตามกระแสความเร็ว
-ขับคร่อมเลน เลี้ยวคร่อมเลน
-ขับไปโทรศัพท์ไปทำให้ไม่มีสมาธิ คร่อมบ้าง ช้าแช่เลนบ้าง
-ขับมอเตอร์ไซด์ขวางเลนในจังหวะที่ควรหลบ
-ใช้ไฟฉุกเฉินเปิดข้ามแยก
-ใ้ช้ไฟฉุกเฉินเป็นไฟV.I.P. อยากจอดตรงไหนก็จอด ลงไปซื้อของ กินข้าว ส่งคน
-รถตู้ตีนผี
-เมาแล้วขับ
-แทรกคอสะพาน ปาดตรงทางแยกเพราะวิ่งไม่ยอมต่อคิววิ่งมาผิดเลน

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:02:18 »
ที่ขับและไม่ชนรอดได้เพราะโชคช่วยอย่างเดียวเลยครับ ผมเคยขับรถชนเบาครั้งนึงเนื่องจากประมาทฝนตกแล้วabs ทำงานแต่รถยังไหลไปชนคันหน้า นอกนั้นซวยล้วนๆ
- จอดอยู่ตีนสะพาน แจสไหลมาชน เจอสาวน้อยออกมาจากรถ บอกหนูก้มเก็บของ
- ขับทางด่วนรถติดอยู่เลนขวา ตู้คอมมิวเตอร์ไหลมาชน บอกมองเลนส์ฝั่งตรงข้าม ( จะมองทำไม )
- ขับตรงเลนส์อยู่ดีๆ เจอรถมาเฉี่ยว พอลงมาบอกลูกค้าโทรมา

ความซวย อย่างเดียวเลย คนไทยขับรถพึ่งดวงอย่างเดียวจะช้าจะเร็วก็โดนชนถ้าซวย

ส่วนเรื่องการสอบขับขี่ ผมว่าควร สอบทุกๆ ห้าปีครับ ขับออกถนนจริงให้คะแนนไปเลยไม่ต้องพูดอะไร ผิดอะไรอย่าไปบอก พอเสร็จแล้วส่งจดหมายแจ้งผ่านไม่ผ่าน เพราะบางคนไฟเลี้ยวยังไม่ยอมเปิดกันเลยครับ ส่วนที่ให้สอบทุกห้าปีเพราะ เห็น คนแก่บางคน ( บางคนจริงๆ ) ขับรถนักเลง และบางคนขับรถหรูก่างเกินไปจริงๆครับ สายตาไม่ดีแก่มาก ขับค่อมเลนส์ไปมาเห็นแล้วงงเลย ว่าลูกหลานยังให้ขับรถอีกหรือ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:24:41 »
 ;D ;D ;D............เชื่อเหลือเกินว่า วันพรุ่งนี้ลองให้อธิบดีกรม ขส. มาสอบขับออกถนนจริงๆกัน เชื่อว่าสอบตกครับมันไม่มีการพัฒนาเลย  ปล่อยให้(คนมีใบขับขี่บางคน) ขับทำผิดกฏจราจรน่าเกลียด  อธิบดีฯช่วยเป็นต้นคิดหน่อยซิครับ ได้เงินประมูลป้ายมาเยอะแยะ  เอามาเผยแพร่วิธีขับรถให้เป็นสากลบ้างซิครับ เริ่มจากใครถึงทางแยกและหยุดก่อนก้ไปก่อน ครั้งละคัน  ไม่รู้ว่ากรม ขส. จะ get ไหม ขอเริ่มต้นจากจุดทางแยกเล็กๆอย่างนี้ละ  จะทำได้ไหม?

8)

ออฟไลน์ xroma83

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:50:58 »
เซินเจิ้นแย่กว่าเราเยอะครับ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 18:55:04 »

กรมขนส่งจะสนใจการสอบขับรถแบบนี้มั้ยนะ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 19:57:41 »
ตอนต่ออายุใบขับขี่รถยนต์ต้องทดสอบสมรรถนะร่างกาย และการตอบสนอง
เช่น เมื่อเห็นสัญญาณไฟแดงให้ " กระทืบเบรคให้แรงและเร็วที่สุด " (ที่แป้นเบรคจำลอง)

เอ่อคือว่า ถ้าเป็นรถยนต์จริงกระืืทืบเบรคหนักขนาดนี้ เร็วขนาดนี้ จากที่มีความหวังจะรอด ก็จะไม่รอดเอานะครับ ::)

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 20:13:40 »
ประสบการณ์ต้องหาเอาบนท้องถนนครับ ^^ ส่วนเรื่องมารายาทน่าจะให้มีการอบรมอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 20:49:25 »
ผมก็ไม่เก่งเหมือนกัน ผมไปเรียนกับโรงเรียนสอนขับรถเพิ่มเติมครับ หลังจากที่สอบใบอนุญาตขับขีได้แล้ว และมีเพื่อน ๆ รุ่นพี่ รุ่นน้อง แนะนำเพิ่ม อันไหนน่าสนใจก็จำ อันไหนคิดว่าไม่น่าถูกก็ไม่จำ ผมยังไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่างใบอนุญาตขับขี่ชั่วคราวกับใบอนุญาตขับขี่ เพราะนอกจากต้องรอให้ครบ 1 ปีถึงเปลี่ยนใบได้กับเสียค่าธรรมเนียมเพิ่มแล้ว ไม่เห็นเขาจะพัฒนาความสามารถในการขับขี่เลย
นอกผมว่าขับรถต้องระวังตัวมากอย่างเช่น สามวันก่อนที่กรุงเทพ ก็ยังเกือบชนคนเหมือนกันครับเพราะผมมัวแต่มองป้ายบอกทาง ส่วนคนข้ามถนนมาเลนขวาสุด (เลนที่ผมขับ) โดยที่ไม่มองก่อนข้าม เดินช้า ๆ อยู่ในเลนขวา ตัวผมคิดเอาเองว่าเขาข้ามผ่านเลนไปแล้วยืนบนเขตปลอดภัย ไม่ได้คาดคิดว่าเขาจะยืนนิ่งคาอยู่ในเลน โดยไม่ทราบสาเหตุ โชคดีที่หักหลบทัน ถือว่าเป็นความผิดผม ไม่น่าเชื่อว่าเรื่องเกินคาดเกิดขึ้นได้เสมอ ๆ  :'(

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่าคนไทยขับรถเทพขนาดไหนเจอจีน,อินเดีย,บังคลาเทศ ขอยอมแพ้เลยทีเดียว โดยเฉพาะประเทศหลังสุดเนี่ยมีอุบัติเหตุคนตายเป็นงานอดิเรกติดอันดับต้นๆของโลกเลย

ออฟไลน์ MC Stradale

ผมคิดว่าถึงจะต้องสอบทักษะอย่างอื่นที่จำเป็นมากแค่ไหนก้ไม่สามารถทำให้คนไทยไม่เป็นแบบทุกวันนี้ได้หรอกครับ อาจจะช่วยได้บ้าง ผมว่ามันขึ้นอยุ่กับกฏหมายบังคับอ่าครับ หรืออย่างตรงไหนมีกล้อง พอมีคนรู้ก้จะบอกว่า ตรงนี้ขับช้าๆหน่อยนะ มีกล้องส่องอยู่ คนก้จะขับกันช้าๆ แต่พอพ้นไปแล้วก้เหมือนเดิม

จริงๆผมว่าคนไทยขับรถเร็ว พอดูคนจีนก้เห็นเค้าขับกันอยู่แค่ไม่เกิน 80 แต่มันดูอันตรายยังไงไม่รู้ คือไม่ยอมกันเลยอะไรอย่างนั้น แล้วแถมยังบีบแตรกันสนั่นลั่นบ้านลั่นเมือง ผมว่าผมชอบแบบของไทยมากกว่านะ ดูยังไงคนไทยก้มีน้ำใจมากกว่า แค่ต้องมีกฏเกณฑ์เพื่อไม่ให้เกิดอุบัติเหตุหรืออะไรที่เป็นผลร้ายต่อตนเองและผู้อื่นให้มากขึ้นก้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองไปดู Top Gear India special ดูครับ
น่ากลัวจริง

ส่วนในเชียงใหม่ มีที่ๆนึงเท่าที่ทราบ ที่การขับขี่เป็นระเบียบ รักษากฎค่อนข้างเคร่งครัด
คือในกองบิน41 ทุกคนไม่แซง เจอทางแยกต้องจอด รักษาความเร็ว รถเครื่องต้องสวมหมกกันน็อค (ไม่งั้นโดนยึดบัตร) แต่พอออกมาข้างนอกก็ซ่ากันเหมือนเดิม :(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ส่วนในเชียงใหม่ มีที่ๆนึงเท่าที่ทราบ ที่การขับขี่เป็นระเบียบ รักษากฎค่อนข้างเคร่งครัด
คือในกองบิน41 ทุกคนไม่แซง เจอทางแยกต้องจอด รักษาความเร็ว รถเครื่องต้องสวมหมกกันน็อค (ไม่งั้นโดนยึดบัตร) แต่พอออกมาข้างนอกก็ซ่ากันเหมือนเดิม :(

ประมาณว่าสันดานมันขุดไม่ได้จริงๆสินะครับ
อาจจะไม่ได้มีปัญหาแค่การฝึกศึกษาขับรถเสียแล้ว

ออฟไลน์ mewzabahl

เห็นด้วยครับ     เอาง่ายๆ เมืองไทยยังแก้ใต้โต๊ะไม่ได้เลย   ตอนผมสอบไบขับขี่ เห็นท่านหนึ่ง แนบซองขาวมากะเอกสารเลย

ออฟไลน์ mavin36

• **
;D ;D ;D............เชื่อเหลือเกินว่า วันพรุ่งนี้ลองให้อธิบดีกรม ขส. มาสอบขับออกถนนจริงๆกัน เชื่อว่าสอบตกครับมันไม่มีการพัฒนาเลย  ปล่อยให้(คนมีใบขับขี่บางคน) ขับทำผิดกฏจราจรน่าเกลียด  อธิบดีฯช่วยเป็นต้นคิดหน่อยซิครับ ได้เงินประมูลป้ายมาเยอะแยะ  เอามาเผยแพร่วิธีขับรถให้เป็นสากลบ้างซิครับ เริ่มจากใครถึงทางแยกและหยุดก่อนก้ไปก่อน ครั้งละคัน  ไม่รู้ว่ากรม ขส. จะ get ไหม ขอเริ่มต้นจากจุดทางแยกเล็กๆอย่างนี้ละ  จะทำได้ไหม?

8)
ผมว่าเริ่มที่ตัวเองก่อนดีไหมดรับ

ออฟไลน์ PANZERFAUST

• Newbie
  • *
เด็กม.ต้นแถวบ้านผมทุกคนขับรถเป็นกันหมด แล้วแต่ละคนก็ซิ่งๆ กันทั้งนั้น

ออฟไลน์ apiwattu67

ผมว่าฝีมือการขับรถคนไทยถือว่าอยู่ในระดับที่ดีมากเลยนะครับ ติดที่ยังไม่มีระเบียบวินัยเท่าไหร่ แต่ทักษะจัดว่าดีเลยแหละครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเป็นประเทศแถบยุโรปเนี่ย ผมกล้าพูดได้เลยว่า ไม่ใช่ทุกคนจะมีใบขับขี่กันได้ง่ายๆแบบเมืองไทย
เฉพาะค่าเรียนก็หลักหมื่นแล้ว

จะว่าไป เมื้อกี้นี้ ทางด่วนงามวงศ์วานขาออก ตรงด่าน 10 บาท
ดันไปตั้ง 7-11 อยู่ตรงนั้น ผมกำลังเร่งมา เจอรถเปลี่ยนเลนออก โอ้โห้ย เบรคซะข้าวของหล่นหมด ดีนะไม่ชน เสียวมากๆ