ผู้เขียน หัวข้อ: Swift Eco Car 1.2 กับ Ford Fiesta 1.6 เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 16132 ครั้ง)

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
Re: Swift Eco Car 1.2 กับ Ford Fiesta 1.6 เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 17:41:55 »
เทียบข้ามรุ่นกันเลย

เป็นใจผม ไป swift ครับ ...
บอดี้แบบ 1500cc มาขยายให้ใหญ่ขึ้น แปลว่าช่วงล่างก็ต้องเซ็ทมาดีพอควร
อุปกรณ์รุ่นท๊อป ไม่ขี้เหร่เลย แถมมีมาตรวัดอุณหภูมิหล่อเย็นมาให้ (ในท้องตลาดรุ่น 1200cc, 1500cc ไม่มีรุ่นไหนมีครับ)

เล่านิดหนึ่ง ทำไมผมถึงใส่ใจกับมาตรวัดอุณหภูมิหล่อเย็นนักหนา
ปลายปี ผมขับวีออสปี 2003 ขึ้นดอยอินทนนท์ ด้วยความที่ไม่ชินการขับขึ้นเขาอยู่แล้ว
ลากเกียร์นานไปหน่อย ก็รู้สึกว่าเครื่องคงร้อน แต่หน้าปัดไม่มีไฟเตือนว่าร้อน
จนกระทั่งขึ้นไปถึงยอดดอยอินทนนท์ คุณลุงรถสองแถว ชี้และบอกว่าขับขึ้นมาได้อย่างไร
หม้อน้ำร้อนเดือดและไหลไปตามถนน ผมแทบช็อค เปิดฝากระโปรง และต้องทำใจ
คิดว่าเที่ยวนี้คงได้เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ซะแล้ว...ขาลงเขา ต้องจอดเป็นระยะ เทน้ำกันตลอดเส้นทางก่อนถึงกทม.

บางอย่างที่เราไม่เห็นความสำคัญ วันหนึ่งมันจะช่วยชีวิตเราได้

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
Re: Swift Eco Car 1.2 กับ Ford Fiesta 1.6 เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 18:30:41 »
คุ้มราคา กับ รูปทรง เลือก swift ครับ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 19:49:10 »
ถ้า "โสด" อยู่... แนะนำ สวิฟ ครับ เพราะสาวจะมอง และอยากนั่งมากกว่า เฟียสต้า

;D ;D ;D

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 20:06:20 »
ตอนนี้ ใช้ Civic FD 1.8S ปี 2009 อยู่ครับ ไม่ค่อยประทับใจช่วงล่าง เท่าไหร่ รู้สึกจะกระด้าง
เสียงรบกวนก็เข้าห้องโดยสาร ดังเอาการอยู่ ถ้าเทียบกับค่ายอื่น ในรุ่นเดียวกัน
ขับในเมือง ไม่ค่อยคล่องตัวเท่า รถคันเล็กๆ  ที่หาที่จอดง่าย แคบๆ ก็เสียบเข้าจอดสบาย

เลยอยากเปลี่ยน โดยมีตัวเลือกอยู่ 2 ตัวนี้ ไม่รู้ว่าคิดถูก หรือคิดผิดก็ไม่รู้ ตัดสินใจไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ nunewshadow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:35:11 »
ซื้อสวิฟแล้วเก็บเงิน ค่าน้ำมันไว้อีก 5 ปีขาย ออก ford Ecoboost เป็นความคิดที่ฉลาดที่สุด

ถึงจะติดแก๊ส อีโค่คาร์ก็ยังประหยัดกว่าเยอะอยุ่ดี ก็ยังได้เก็บเงินมากกว่า ปีนึงอาจจะประหยัดเงินได้ 60000- แสนบาทเลย