ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่ารถแต่ละชนิดมันมีเอกลักษณ์แตกต่างอย่างไร  (อ่าน 9881 ครั้ง)

ออฟไลน์ cvmatic

• Jr. Member
  • **
 ;Dอยากรู้ว่ารถแต่ละชนิดมันมีเอกลักษณ์แตกต่างอย่างไรเช่น
coupe  sedan   saloon   hatchback  wagon  van  mpv   suv  crossover
พี่ๆช่วยอธิบายให้หน่อยครับ

แล้วเรื่องแรงบิดคืออะไรครับ  มันมีความสัมพันธ์กับแรงม้าอย่างไรครับ

::)อยากได้ประดับความรู้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ตอบแบบให้ไปดูเองแล้วกันครับ อธิบายค่อนข้างยากและยาว
Coupe= E class coupe, C class coupe, 370Z
Saloon=Sedan= E class sedan, C class sedan, S class
Hatchback= B class, Golf GTi, Jazz, March
Wagon= E class estate, C class estate, Chev Optra estate
Van= Commuter
MPV= R class, Wish, Freed, Avanza, Alphard    (Multi Purpose Vehicle)
SUV= Land Rover Discovery, Range Rover, Prado, G class, ML class (Sport Utility Vehicle)
Crossover= Suzuki SX4, Volvo XC70 Cross Country
ลองดูตามนี้ครับลองไปหารูปดูจะเห็นความแตกต่างเอง แต่บางประเภทมันคลุมเครือแล้วแต่คนจะแยกแยะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 18:20:26 โดย NONT5972 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ prai

เอกลักษณ์ ต่างกันอย่างไร งั้นผมจะยกตัวอย่างให้เห็นนะครับ
ผมก็ขอตอบเท่าที่รู้ก็แล้วกันนะครับ

Coupe : ก็จะประมาณ Honda Civic coupe, Mercedes CL-Class, Volkswagen Passat CC(อันนี้จะเป็นแบบ 4 ประตูครับ)
Sedan/Saloon : Toyota Altis, Toyota Camry, Mercedes C, E, S Class ลักษณะก็จะประมาณนี้ครับ
Hatchback : Ford Fiesta, Ford Focus 5 door, Audi A1, A3 , Mercedes A, B Class
Station wagon : Volvo V50, V60 (ประมาณซีดานต่อท้ายครับ)
Van : รถตู้ครับ
MPV : Chevrolet Zafira, Citroen C4 Picasso
SUV (Sport utility vehicle) : Toyota Fortuner, Isuzu MU-7, Range Rover(Luxury SUV)
Crossover : ก็จะประมาณใช้ Platform ร่วมกับรถซีดานครับ เช่น BMW X1, X3, X5, X6, Honda CR-V, Hyundai Tucson, Lexus RX, Volvo XC60, XC70, XC90

ปล. รูปจาก Wiki
Sedan/Saloon, Station wagon, Hatchback
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 18:54:44 โดย prai »

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าเอาแบบ Original Definition เลย

Coupe ยังไงก็ต้องสองประตู มีที่นั่งหลังเล็กเล็กครับ
พวก 4 ประตูแล้วมาเรียกตัวเองว่า Coupe เช่น Passat CC, Sonata Sport, ฯลฯ นี่ไม่นับว่าเป็น Coupe นะ

Sedan/Saloon รถเก๋งทั่วไปครับ 4 ประตู
บางประเทศเรียก Saloon บางประเทศเรียก Sedan แค่นั้นเอง

Hatchback/Fastback/Sportback พวกรถท้ายตัด
ที่เปิดฝาท้ายแล้วทะลุถึงห้องโดยสารเลย จะ 3 หรือ 5 ประตูก็แล้วแต่
คราวนี้อย่ามาถามนะ ว่าแล้ว Skoda Superb เรียกอะไร...ตัวใครตัวมันครับ

Wagon คือรถทรงเตี้ย 4 ประตู แล้วมีท้ายยาวออกมา  อย่งที่คุณ Nont5972 และคุณ prai บอกไว้ครับ
อยากดูตัวอย่างชัดชัด แนะนำให้ Search ดู Mazda 6 รุ่นที่แล้วครับ มีทั้งตัวถัง Sedan, Hatchback, และ Wagon

Van รถตู้นั่นแหละครับ แต่เมื่อก่อนก่อนที่จะมีนิยามพวก MPV และ SUV ออกมา
รถหน้าตาแบบ MPV เช่น Odyssey, Voyager, Estima ก็เรียกว่า Van

ที่เหลือ MPV และ SUV (BMW เรียก SAV) ท่านอื่นอธิบายไว้ชัดเจนแล้วนะครับ

1 แรงม้า คือแรงที่สามารถยกวัตถุหนัก 75 กก. ให้สูงจากพื้น 1 เมตร ภายในเวลา 1 วินาที
ส่วนแรงบิด คือแรงที่สามารถหมุนวัตถุได้ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันหนักเท่าไหร่ กี่เมตร ใน 1 วินาที

แรงบิด ทำให้รถมีอัตราเร่ง เพราะรถจะวิ่งได้ต้องหมุนล้อถูกมั้ย?
แรงม้า ทำให้รถรักษาระดับความเร็วสูงสูงไว้ได้ เหมือนการลากของ

รถแรงบิดเยอะ และแรงม้าน้อยเป็นยังไง? ลองไปดูกระบะ 90 แรงม้าดีเซลสมัยก่อนครับ
วิ่ง 130 กม./ชม. ก็สุดแล้ว แต่แบกของเป็นตันตันยังออกตัวได้สบาย
กลับกันถ้าเป็นรถเก๋ง ก็แป้กไปเรียบร้อยตั้งแต่ยังไม่ทันออกตัวแล้ว

ออฟไลน์ cvmatic

• **
ขอบคุณมากๆครับพี่ๆ :D

ออฟไลน์ M&M

• **

1 แรงม้า คือแรงที่สามารถยกวัตถุหนัก 75 กก. ให้สูงจากพื้น 1 เมตร ภายในเวลา 1 วินาที
ส่วนแรงบิด คือแรงที่สามารถหมุนวัตถุได้ แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันหนักเท่าไหร่ กี่เมตร ใน 1 วินาที

ความรู้ดีๆอีกแล้ว :)

วันก่อนอ่านข่าวใน Manager online เห็นเขียนว่าบริษัท Ducati เอารถมอเตอร์ไซค์เข้ามาขาย

195แรงม้า 164กิโล อ่านเสร็จก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเห็นม้าเยอะนำ้หนักน้อยดี แต่พอได้ความรู้ใหม่จากในกระทู้นี้

คิดเลยมันคงแรงสุดๆไปเลยเพราะ 1แรงม้ายก 75กก. ได้ภายใน 1วิ แล้วคันนั้นแบกนำ้หนักน้อยกว่าม้าจะเป็นไงเนี่ย

ติดปีกน่าจะบินเลย