ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ nissan almera กับ suzuki swift  (อ่าน 14423 ครั้ง)

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
ช่วยแนะนำหน่อยครับ nissan almera กับ suzuki swift
« เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:17:56 »
เลือกไม่ถูกเลยครับ ในแง้ความคุ้มค่าและการใช้งานครับว่าแบบไหนดีกว่ากัน suzuki ก็สวย nissan ก็ใหญ่ดูคุ้มครับเลือกไม่ถูกจริงๆครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ nissan almera กับ suzuki swift
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 02:46:50 »
ผมเพิ่งมีโอกาสไปงานมอเตอร์โชว์เมื่อวานนี้เอง..
ไปลองนั่งอีโคคาร์ครบทุกรุ่น..

ผมรู้สึกว่า เบาะหลังสวิฟท์แคบมาก หัวเกือบชนหลังคา ในความรู้สึกผมมันแคบกว่าบริโออีก ของบริโอยังเหลือพื้นที่บนหัวเยอะกว่าด้วย..
ส่วนอัลเมร่า เท่าที่ลองนั่งดู ผมคิดว่าเป็นอีโคคาร์ที่กว้างที่สุด..

มวยคู่นี้ ถ้าถามหาความคุ้มค่าและการใช้งาน
อัลเมร่า แน่นอนที่สุดครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ rogerover3

• Newbie
  • *
Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ nissan almera กับ suzuki swift
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 04:56:59 »
ถ้าเอาคุ้ม almera คุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 07:28:24 »
- ขับคนเดียว ขอบการตกแต่งและวัสดุภายในดีๆ ชอบช่วงล่างหนืบๆ ทรงตัวดีไป swift
- ต้องบรรทุกหลายคนบ่อยๆ หรือต้องการเนื้อที่ภายในเยอะๆ ไม่แคร์เรื่องวัสดุภายในหรือการทรงตัวไป Almera

ส่วนตัวเชียร์ swift หากไม่ได้ต้องการเนื้อที่ภายในเยอะๆ จขกท.ต้องคิดดูความต้องการของตัวเองว่าจริงๆแล้วต้องการอะไร อย่างเช่นปรกติไปกันสองคน นานๆจะพาพ่อกับแม่ไปเที่ยวบ้าง ความจริง swift ไม่ได้แคบนะ แต่ออกแบบเบาะนั่งหลังสูงไป ทำให้เนื้อที่บนศรีษะน้อย ส่วนอัลเมราเหมือนรถสูบลม ทำใหญ่ไว้ก่อน แต่ผมไม่ชอบวัสดุภายในเลย ดูแย่กว่าชัดเจน

สรุปอย่าเลือกเผื่อมาก เนื่องจากหากต้องการดีหมดทุกข้ออาจต้องรถระดับราคาล้านขึ้น

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:27:42 »
ผมไม่เคยมองรถ4ประตูเลย

และใครจะนั้งหลังชังมัน เพราะผมขับ (รถผมเอาไว้ใช้งาน)
ดังนั้นผมจึงเลือก 5ประตูเท่านั้น

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 08:51:43 »
อยู่ที่การเอาไปใช้งานครับ

ถ้าไม่ได้เอาไปบรรทุกของเยอะ หรือไปกันเต็มคันตลอด ผมว่า swift ดีกว่าในแง่การขับขี่ รูปร่างหน้าตา รวมถึง ภายในการจัดวางต่างๆ
แต่จะแพ้กันที่ ขนาดพื้นที่ห้องโดยสารหลัง และ ที่เก็บของท้ายรถ เท่านั้น
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:36:13 »
Almera น่าใช้คราบ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 09:53:37 »
จังหวะนี้ผมว่าอยู่ที่ระยะเวลารับรถอย่างเดียวแล้วมั้งครับ...คันไหนได้เร็วกว่า และคันไหนทันลดภาษีภายในปีนี้ก็เอาคันนั้นได้เลย
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 14:47:20 »
ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังบ่อยๆ Almera เป็นตัวเลือกที่ดี
แต่ถ้าขับคนเดียว มีผู้โดยสารนั่งเฉพาะด้านหน้า ผมไป Swift ครับ

ออฟไลน์ volan

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 16:14:32 »
almera ช่วงล่างมันล่อนๆ ตัวรถบอบบาง ดีที่กว้างเป็นจุดขาย

ผมเลือก swift โดยไม่ลังเลครับ

ออฟไลน์ Biddy

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 17:59:33 »
ไม่แน่ใจว่าปัญหาเครื่องสั่นของ Al จะโอมั้ย (เห็นบ่น March กันอยู่) ส่วน Swift สูบเยอะกว่าน่าจะเนียนก็กว่ามั้ง ส่วนปัญหากลิ่นถ้าขับเร็วๆ ก็ต้องลุ้นอีก....เห้อ เอา Swift แล้วกัน ขับช้าหน่อย.....

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2012, 20:45:12 »
ภายใน ความกว้าง เป็นสิ่งที่ทำเพิ่มไม่ได้
แต่ภายในกว้าง กว้างไปก็เท่านั้นถ้าไม่มีคนนั่ง

ขับดี ขับสนุก ถ้าขับซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีคนนั่ง โอเค สวิฟเลย
ขับเฉยๆ แต่กว้าง เพื่อนเยอะ หรือใช้เป็นรถครอบครัว อัลเมร่าก็ตอบโจทย์ได้ดี

รถมัน Eco Car เหมือนกัน แต่บุคลิค ต่างกันลิบลับเลยครับ