ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่องติดไฟหน้า ไฟท้าย DRL กับ LED  (อ่าน 10077 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ว่าเรื่องติดไฟหน้า ไฟท้าย DRL กับ LED
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 18:45:28 »
ผมอยากทราบว่าถ้ารถยนต์ทุกประเภทติดตั้งไฟหน้า ไฟท้าย DRL กับ LED คุณจะเลือกระหว่าง
-DRL LED จากโรงงาน ราคาแพง vs DRL LED จากตามร้าน ติดตั้งเอง ราคาถูก พร้อมบอกเหตุผล
อีกเรื่องนึง ทำไมรถกระบะ รถตู้ญี่ปุ่น ไม่ติดไฟ DRL กับ LED จากโรงงาน เพราะอะไรครับ ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ว่าเรื่องติดไฟหน้า ไฟท้าย DRL กับ LED
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 19:00:05 »
ปกติ DRL ด้านท้ายไม่จำเป็นนะครับ ถ้าให้เลือกก็ขอรุ่นหลังตลาด ที่มีคุณภาพหน่อย อาจจะ่จ่ายมากกว่าแต่มั่นใจได้ ส่วนรถกระบะ จากญี่ปุ่นอย่างอีซูซุ ก็มีไฟท้ายใช้ LED แล้วนะครับ ส่วนเรื่อง DRL คงเพราะงกมากกว่า แต่ตอนผมอยู่เชียงรายก็เห็นรถตู้บางสายเปิดไฟให้เองนะครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
Re: ว่าเรื่องติดไฟหน้า ไฟท้าย DRL กับ LED
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 19:06:16 »
   เลือก DRL จากโรงงานครับ  คุณภาพดีกว่า  ผมว่าปลอดภัยดีนะครับ  อีกหน่อยคงเป็นมาตรฐานบังคับใช้

อีกอย่างจากโรงงานเห็นบอกว่ามันปรับความเข้มแสงได้เองนะ

ส่วน LED อีกหน่อยก็คงมีครบครับ  ตอนนี้ราคาอาจจะยังสุงอยุ่

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 19:20:45 »
DRL ย่อซะผมงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ถ้าเป็นผมผมคงขอเลือกจากโรงงานดีกว่าครับ เพราะเค้ามีระบบอะไรหลายๆอย่างที่ของซื้อมาติดเองไม่มี (แต่ถ้ายี้ห้อดังๆอย่าง Philips ก็แล้วไปครับ เจ้านั้นทำถูกหลัก แต่ถ้าร้านติดไม่เป็นก็เหมือนเดิม) เพราะว่า DRL แสงไปจะต้องมี 2 จังหวะ คือ แสงเต็ม 100% ในเวลากลางวัน และลดแสง 50%  ในเวลากลางคืน เนื่องจากหลายๆคันที่ไปติดมา แสบตามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะ 1 คนติดตั้งอาจติดตั้งไม่เป็น 2 ของคุณภาพต่ำจริงๆ มีแสงแค่จังหวะเดียว

เรื่อง DRL ผมอยากให้มีในรถทุกๆคันเพราะในเวลากลางวันเราจะเห็นมาแต่ไกลว่า รถคันนี้กำลังสวนมา ถึงเราไม่ตั้งใจมอง แสงไฟมันจะแว๊บๆเข้าตาเราทำให้เราระวังมากขึ้น

ตอนนี้ผมทำ DRL ใช้เอง โดยได้แรงบันดาลใจจาก Benz
ผมตั้งเงือนไขการทำงานง่ายๆครับ
-เมื่อบิดสวิทช์กุนแจ ไปที่ ตำแหน่ง ON ไฟ DRL จะติดเต็ม 100% (ปิดไปที่ตำแหน่ง START ไปจะดับ(คือ ให้ขณะสตาสเครื่องไปจะดับ))
-เมื่อเปิดไฟหรี่ หรือไฟหน้า DRL จะถูกสั่งงานให้ลดแสงตัวเองเหลือ 50%
-เมื่อเปิดสวิทช์ไฟตัดหมอก (ไฟหรี่หรือไฟหน้าต้องเปิดอยู่) DRL จะถูกสั่งให้ให้เพิ่มแสงเต็ม 100% (ในกรณีนี้ต้องเป็นตอนที่วิสัยทัศน์เลวร้ายจริงๆเท่านั่น เพราะถ้าเป็นตอนวิสัยทัศน์ปรกติ แสงที่ออกมาจะแรงมากแสบตาโคตรๆ)

ผมทำเองหมดงบไป 5000 บาท เพราะผมเลือกใช้อุปกรณ์ต่างๆตามมาตรฐานรถ สายไฟต้องร้อยท่อพร้อมพันเทปกาวทุกเส้น งานนี้สิ่งที่อยากที่สุดคือ ตัว control กว่าจะลงตัว ;) ใช้เวลาในการทำ 2 เดือน  ทดสอบและวิจัยเรื่องทิศและความเข้มของแสง 5 เดือน และ ทดสอบความทนทาน 9 เดือนแล้วครับ ตัวที่ติดอยู่ในรถผมตอนนี้ผมยังถือว่าเป็นตัว ทดลองใช้งาน แต่ก็ถือว่าใช้งานได้ดีเลยที่เดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2012, 11:59:28 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 19:27:16 »
ถ้ามันมาพร้อมกับราคารถเลยก็ดี แต่นี่ไม่มา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 19:53:41 »
DRL ย่อซะผมงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
 (แต่ถ้ายี้ห้อดังๆอย่าง Philips ก็แล้วไปครับ เจ้านั้นทำถูกหลัก แต่ถ้าร้านติดไม่เป็นก็เหมือนเดิม) เพราะว่า DRL แสงไปจะต้องมี 2 จังหวะ คือ แสงเต็ม 100% ในเวลากลางวัน และลดแสง 50%  ในเวลากลางคืน เนื่องจากหลายๆคันที่ไปติดมา แสบตามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะ 1 คนติดตั้งอาจติดตั้งไม่เป็น 2 ของคุณภาพต่ำจริงๆ มีแสงแค่จังหวะเดียว

หลักงานทำงานของผมทำคือ
ไม่งงนะครับ อย่างก้านไฟ Camry USA ก็มีให้บิดปิด ย่อว่า DRL OFF อยู่แล้วครับ
ส่วนตัวผมเองก็ใช้ retrofit ของ Philips คุณภาพเยี่ยมครับ (ราคาก็  :'( :'( ) และเวลาเปิดไฟหรี่มันจะดับไปทั้งชุดเลยครับ ง่ายดี

รอการแชร์วิธีทำนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 21:32:59 »
ถ้าเอามาติดเองโดยที่รถรุ่นนั้นม่ะได้ติดให้มาตั้งแต่ผลิต ผมว่าเชย ... (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

แต่ถ้าเป็น C-Class รุ่นต่ำสุด แต่เอามาใส่ของรุ่นทอปอันนี้โอเค แต่พวกรถกระบะ รถตู้ เก๋งบ้านๆ อื่นๆ ผมว่าเชยนะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 22:04:36 »
ถ้าเอามาติดเองโดยที่รถรุ่นนั้นม่ะได้ติดให้มาตั้งแต่ผลิต ผมว่าเชย ... (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

ความเห็นส่วนตัว ผมก็คิดว่า Daytime LED running lights on cars are gay, especially aftermarket ones http://www.facebook.com/groups/153195084734817/ ไอ้พวกนี้แม่งก็โคตร shitty เลยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 22:05:04 »
เอ่าเฮ้.....คราวนี้พวก ตร. จะมีรายได้มากขึ้น

กำเอ้ยยยย ออกกฏมาเพื่อให้ ปชช. แจกใบแดงเพื่อความรวดเร็วและไม่ต้องเอาใบสั่งไปโรงพัก 
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 22:09:27 »
ติดเยอะๆ นึกว่ารถคณะหมอลำ เสียงอีสาน ปอยฝ้าย มาลัยพร มาเองกันเลยทีเดียว !!!

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 22:27:19 »
อะไรที่เป็นเรื่องโง่ๆ มักเป็นหนึ่งในเรื่องที่ต้องเสียให้สัมพเวสีในเครื่องแบบเสมอ ไม่จอดใครจะทำไมอยากจับก็เอารถมาไล่ละกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 23:23:50 »
แล้วรถทัวร์ที่ติดลำโพงด้านนอกล่ะ
ติดไฟแดงน่ารำคาญมาก
อายแทนคนร้องเกะข้างใน
นั่นก็สร้างความรำคาญเหมือนกัน
รถสั่นไปหมด
ทำไมไม่จับบ้าง ???
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 23:42:24 »

เอ่อ......เริ่มจะออกทะเลนิดๆ แล้วนะ...  :)

DRL = Daytime Running Light ครับ เป็นไฟวิ่งกลางวัน ช่วยให้คนที่ขับรถสวนเรามองเห็นเราได้ง่ายขึ้น
(แต่บ้านเราไม่มีก็ได้ เพราะแดดส่องทั่วถึงอยู่แล้ว แต่จะมีประโยชน์ตอนหน้าหนาวอะนะ...)

รถยุโรปมักให้ออปชันนี้มาครับ เช่น E-Class Coupe ครับ

สงสัยจริงๆ ว่า ถ้ามีไฟ DRL แล้ว แล้วไฟหรี่ล่ะ?? เอาไว้ทำไม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:22:32 »
DRL มันไว้ใช้ตอนกลางวัน
แต่ไฟหรี่เอาไว้ใช้ตอนเริ่มเข้าพลบค่ำไงครับ
เวลา DRL ติด ไฟท้ายมันไม่ได้ติดขึ้นมาด้วยนะ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 01:23:45 »

DRL = Daytime Running Light ครับ เป็นไฟวิ่งกลางวัน ช่วยให้คนที่ขับรถสวนเรามองเห็นเราได้ง่ายขึ้น
(แต่บ้านเราไม่มีก็ได้ เพราะแดดส่องทั่วถึงอยู่แล้ว แต่จะมีประโยชน์ตอนหน้าหนาวอะนะ...)

แสง(แดด)พุ่งลงที่รถเรา กับแสงออกจากรถของเรา มันคนละอย่างกันครับ เพราะ DRL ก็มีประโยชน์กับการต้านทาน solar glare

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 05:11:04 »
ไฟหรี่ ตามหลักสากลเค้าเปิดใช้เฉพาะเวลาจอดรถ"เท่านั้น"

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 16:10:54 »
ขอเป็นแแบมาจากโรงงานเลยดีกว่าครับ ปลอดภัยต่อสายตามากกว่า ถึงมันจะแพงอีกซักหน่อย แต่มันก้ติดมากับตัวรถเรียบร้อยแล้ว มีปัญหาอะไรก้คุยกับศูนย์ได้เลย ผมว่าน่าจะออกมาเป็นกฏหมายอย่างต่างประเทศเลยนะว่า รถทุกคันที่ผลิตออกมาจากโรงงานต้องมีไฟ DRL จะได้ไม่เป็นปัญหากัน

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 17:42:33 »
แต่ออกกฏมาอย่างงี้เหมือนจงใจว่า ใครติดจับหมด ไม่ว่ากี่เม็ดไม่มีข้อยกเว้น

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 16:36:30 »
ขอจากโรงงานครับ แล้วก็แจ้งประกันด้วยในส่วนของแต่งเพิ่ม เวลาเคลมจะได้เคลมได้ครบๆ
ไม่โดนศูนย์ยึกยักด้วยว่า พี่ไปใส่ของนอกมา ประกัน(โคมไฟและหลอดไฟ)หลุด อะไรแบบนี้