ผู้เขียน หัวข้อ: นี่คือรถดับเพลิงที่ดีที่สุดของประเทศเรารึเปล่าครับ ????  (อ่าน 7540 ครั้ง)

ออฟไลน์ TWISTER

• Newbie
  • *
เจอคันนี้ออกมาจากแยกอโศกครับ ตอน 3 ทุ่มกว่าๆครับ คาดว่ามาปฎิบัติการดับไฟเหตุเพลิงไหม้ตึก Fico ผมเห็นข้างๆตัวรถเขียนว่า

Mercedes Benz ACTROS 4850 ครับและป้าย V8 ติดอยู่ข้างรถ  สภาพรถใหม่มากกก

(ขออภัยกับคุณภาพรูปถ่ายด้วยครับ)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
แพงสุดดีสุดเป็นของสนามบินสุวรรณภูมิ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าของดับเพลิงกทม.คันนี้ก็ใช่แหละครับ เทียบกันแล้ว กทม. มีรถดับเพลิงดีๆกว่าจังหวัดอื่นๆในประเทศทุกจังหวัดเลย ถ้าใตรยังจำเรื่องโรงงานเคเดอร์ได้รถกระเช้าที่ไปฉีดน้ำก็ของดับเพลิงกทม.

อธิบายตัวเลข 4850 ข้างตัวรถที่ จขกท. เห็นมาครับ ตัวเลขที่เห็นจะบอกน้ำหนักบรรทุกสูงสุดและกำลังสูงสุดแยกเป็น

- 48 เลขชุดแรกบอกน้ำหนักบรรทุกสูงสุดที่รถสามารถรับได้

- 50 เลขชุดที่2บอกกำลังสูงสุดของรถซึ่งคันนี้คือ 500แรงม้า

MB ใช้รหัสตัวเลขแบบนี้ทั้งรถบรรทุกและรถบัสครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 06:54:30 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Actros ! ท่าทางจะดีสุดแน่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ถ้าของดับเพลิงกทม.คันนี้ก็ใช่แหละครับ เทียบกันแล้ว กทม. มีรถดับเพลิงดีๆกว่าจังหวัดอื่นๆในประเทศทุกจังหวัดเลย ถ้าใตรยังจำเรื่องโรงงานเคเดอร์ได้รถกระเช้าที่ไปฉีดน้ำก็ของดับเพลิงกทม.

อธิบายตัวเลข 4850 ข้างตัวรถที่ จขกท. เห็นมาครับ ตัวเลขที่เห็นจะบอกน้ำหนักบรรทุกสูงสุดและกำลังสูงสุดแยกเป็น

- 48 เลขชุดแรกบอกน้ำหนักบรรทุกสูงสุดที่รถสามารถรับได้

- 50 เลขชุดที่2บอกกำลังสูงสุดของรถซึ่งคันนี้คือ 500แรงม้า

MB ใช้รหัสตัวเลขแบบนี้ทั้งรถบรรทุกและรถบัสครับ

มันก็ควรจะมีรถดับเพลิงดีทีสุดในประเทศไทย เพราะกทม มีตึกสูงที่สุด มีตึกมากที่สุด ประชากรหนาแน่นมากที่สุด ....
ไม่งั้นคงเอาไม่อยู่หรอกครับ มันก็เหมือนเรื่องป้องกันน้ำท่วมนั้นแหล่ะ ถ้าไม่ป้องกันกทมปล่อยให้ท่วมจะเกิดอะไรขึ้น ประชากร 10 ล้านคนจะทำอย่างไร ความช่วยเหลือจะเข้าไปถึงไหม
ดูจากตัวเลขประชาคนที่ได้รับเงินช่วยเหลือ 5000 ก็ได้ครับ พื้นที่กทมแต่นิดเดี่ยว มีคนเดือดร้อน กว่าล้านคน  มากกว่าคนเดือดร้อนจังหวัดอื่นๆทั้งประเทศ
ดังนั้นทุกจังหวัดที่มีประชากรหนาแน่นมากๆ ไม่ใช่แค่กทม ก็ควรจะมีระบบป้องกันที่ดีและเพียงพอ ทั้งน้ำทั้งไฟแหละครับ

ที่พูดนี้ผมอยู่กาญจนบุรีนะครับไม่ได้อยู่กทม แต่เป็นห่วงประเทศชาติ แค่รู้สึกไม่สบายใจเวลาคนมาชอบเปรียบเทียบว่าทำไมต้องป้องกันกทม  :'(
ผมอาจพูดคนละประเด็นกับ จขกท ไปนิดนะครับต้องขออภัยด้วย  ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

มันก็ควรจะมีรถดับเพลิงดีทีสุดในประเทศไทย เพราะกทม มีตึกสูงที่สุด มีตึกมากที่สุด ประชากรหนาแน่นมากที่สุด ....
ไม่งั้นคงเอาไม่อยู่หรอกครับ มันก็เหมือนเรื่องป้องกันน้ำท่วมนั้นแหล่ะ ถ้าไม่ป้องกันกทมปล่อยให้ท่วมจะเกิดอะไรขึ้น ประชากร 10 ล้านคนจะทำอย่างไร ความช่วยเหลือจะเข้าไปถึงไหม
ดูจากตัวเลขประชาคนที่ได้รับเงินช่วยเหลือ 5000 ก็ได้ครับ พื้นที่กทมแต่นิดเดี่ยว มีคนเดือดร้อน กว่าล้านคน  มากกว่าคนเดือดร้อนจังหวัดอื่นๆทั้งประเทศ
ดังนั้นทุกจังหวัดที่มีประชากรหนาแน่นมากๆ ไม่ใช่แค่กทม ก็ควรจะมีระบบป้องกันที่ดีและเพียงพอ ทั้งน้ำทั้งไฟแหละครับ

ที่พูดนี้ผมอยู่กาญจนบุรีนะครับไม่ได้อยู่กทม แต่เป็นห่วงประเทศชาติ แค่รู้สึกไม่สบายใจเวลาคนมาชอบเปรียบเทียบว่าทำไมต้องป้องกันกทม  :'(
ผมอาจพูดคนละประเด็นกับ จขกท ไปนิดนะครับต้องขออภัยด้วย  ;D

คือพวกรถกระเช้าสำหรับตึกสูงเนี่ยมีกทม.ที่เดียวเลยครับ ตามหัวเมืองใหญ่ที่ตึกสูงอย่างโคราช,ขอนแก่น,เชียงใหม่,พัทยายังไม่มีเลย เห็นแล้วผมเครียดเหมือนกันบ้านเราเรื่องอุปกรณ์พวกนี้ลงทุนกันน้อยมากโดยเฉพาะตามตจว.มีแต่รถฉีดน้ำขนาดดับเพลิงจังหวัดนะ

ปล. เดี๋ยวนี้ดับเพลิงโอนให้หน่วยงานท้องถิ่นดูแลกันเองทั่วประเทศแล้วนะครับ ไม่เหมือนสมัยก่อนที่เป็นตำรวจดับเพลิงดูแลทั้งประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 10:47:07 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ mongolias

รถดับเพลิงที่แปดริ้ว ดูแล้วอายุน่าจะร่วม 10 ปีแล้วมั๊ง 5555
สำหรับกรุงเทพ จะมีรถดับเพลิงประสิทธิภาพสูงก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะมีตึกสูง เป็นเมืองหลวง ศูนย์กลางเศรษฐกิจอีกต่างหาก

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ประสิทธิภาพสูงแต่ไปไม่ทัน รถติด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chiihcrelax

• Jr. Member
  • **
ประสิทธิภาพสูงแต่ไปไม่ทัน รถติด

ออฟไลน์ prai

เพิ่มความสว่างให้ครับ มองไม่เห็น  :) :)

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าไฟไหม้แถวสาทรช่วงเวลาเร่งด่วน คงต้องวิ่งเลน BRT อย่างเดียว