ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นหน่อยครับจะเปลี่ยนLancer-EX 2.0 เป็นAccrod 2.0ดีมั้ยครับ  (อ่าน 8055 ครั้ง)

ออฟไลน์ tetsu69

• Newbie
  • *
รบกวนขอความเห็นหน่อยครับจะเปลี่ยนLancer-EX 2.0 เป็นAccrod 2.0ดีมั้ยครับ เพราะตอนนี้เริ่มเบื่อๆกับ EXละครับประกอบกับอยากได้รถที่ใหญ่ขึ้น แลัด้วยราคามือ2ของAccord
ประมาณปี08ก็ไม่สูงมากประมาน8-9แสน อะครับ รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
รถอายุ 3-4 ปี นี่หมดช่วงรับประกันคุณภาพแล้วหนิครับ (ส่วนใหญ่ 1 แสนโล)

คงต้องดูสภาพรถ + ประวัติดีๆ แล้วแหละครับ ไม่งั้นถ้ามันมีอะไรขัดข้องอยู่ คงรายจ่ายบาน

ปล. ยังไงก็เชียร์ครับ แต่ต้องดูดีๆ วันนี้เพิ่งได้นั่ง Accord G7 ก่อนไมเนอร์ของญาติ ผมยังชอบเลย
แต่ทางนั้นเค้าซื้อมาใช้มือหนึ่งเลย

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ในมุมของความคุ้มค่า ไม่เห็นด้วยครับ

EX ยังไม่เก่าเลย คาดว่าคงใช้ไม่นาน
ถ้าขาย ขาดทุนเยอะครับ ใช้ไปซักพักค่อยขายจะขาดทุนน้อยกว่า
ยิ่งถ้าขายรถป้ายแดงใหม่ๆแล้วไปออกรถมือสอง ผมว่ามันดูแปลกๆนะครับ
ผมเชื่อว่า EX คงซื้อหลังปี 2008 แน่ๆ แต่กลับขายเพื่อไปซื้อแอคคอดปี 2008 ที่น่าจะเก่ากว่า
พูดในมุมของความคุ้มค่า ผมว่าไม่คุ้มเลยครับ

เช็คประวัติดีๆล่ะกันครับ

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
ค่า ดูแลรักษา+น้ำมัน มันแพงกว่ากันนะครับ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ Lucky_suby

ถ้าแค่ เบื่อ ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ รถไม่ได้ห่างกันเท่าไหร่หรอก ฟังดูแล้วไม่ได้มีความจำเป็นอะไร พอเพียงดีกว่าครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าไม่พอใจ ก็ขออภัย :)

ออฟไลน์ mamaman

ใช่ครับ
รถมันไม่ได้ห่างกันเท่าไหร่

แต่ตังเหลือใช้ก็ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ udis

Lancer EX ความยาว 4,570 มิลลิเมตร กว้างถึง 1,760 มิลลิเมตร ความสูงนั้น อยู่ที่ 1,490 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ 2,635 มิลลิเมตร
Accord G8 มีความยาวตัวถังจากหน้าจรดหลัง 4,935 มิลลิเมตร กว้าง 1,845 มิลลิเมตร สูง 1,476 มิลลิเมตร และมีระยะฐานล้อ ถึง 2,800 มิลลิเมตร

เปลี่ยนได้แน่ๆ ยาว กว้าง แต่เตี้ยกว่าหน่อยครับ

เรื่องการซ่อมบำรุงยังไงก็คงต้องทำใจครับ รถสภาพดียังไงรถครบ 5 ปี ยังไงก็มีอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนกันบ้างครับ
อย่างน้อยๆก็ยาง หลายหมื่นอยู่ โช้คอีก ก็เป็นหมื่นแน่ๆ

แล้วในแง่อื่นๆล่ะ
1. ได้เกียร์ 5AT แทนเกียร์ CVT 6 speed  น่าจะเยียบสนุกขึ้น ได้อารมณ์ขึ้น แต่ก็ไม่นุ่มลื่นนะครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ
2. Accord 0-100 ที่ 11.68 วินาที EX 0-100 ที่ 10.61 วินาที ต่างกัน 1 นาทีแลกกับรถที่ใหญ่ขึ้น
3. อัตราเร่งแซง 80-120 Accrod 9.09 วินาที EX 7.57 วินาที ต่างกัน 1.52 วินาที
4. Accrod ประหยัดน้ำมันกว่า EX นะครับ Accrod 14.62  กิโลเมตรต่อลิตร EX 11.85 กิโลเมตรต่อลิตร ประหยัดกว่า 2.77 กิโลเมตรต่อลิตรเลยครับ
แลกกับอืดกว่าหน่อย ผมว่า OK ครับ

ถ้าชอบก็จัดเลยครับ เลือกรถที่เราชอบและพอใจดีกว่าครับ ต่างกันไม่เยอะ จะหนักก็ค่าบำรุงรักษาแหละครับ รถเก่าแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 10:08:24 โดย udis »

ออฟไลน์ redsun

ผมว่ารถมือสองที่ดีก็มาก ที่ไม่ดีก็เยอะมันก็เสี่ยงอยู่อ่ะครับ
อาการบางอย่างมันไม่ได้แสดงออกมาในไม่กี่ช.ม.อ่ะครับ
กลัวเปลี่ยนจากเบื่อ เป็น เบื่อกว่า ซิครับ

เจ้า EX เราออกตั้งแต่ป้ายแดง (ถ้ามันดีอยู่)
แล้วไปซื้อรถมือสองมาแทนมันก็เสี่ยงอยู่เหมือนกันอ่ะครับ

ออฟไลน์ Zx-III

เป็นผมจะไม่ลงทุนเลย ในเมื่อexเราออกเอง ขับจนชิน ทำไมต้องเอาเงินไปลงทุนเพิ่ม กับรถมือ2ต่อให้รู้จักคนขับก็เหอะนะ เงินจมอะครับ = =" เอาเงินไปแต่งexเป็นevo xยังจะดีกว่า= =" เเล้วเปลี่ยนมามันก็styleเดิมเพราะมันg7 นะครับไม่ใช้g8 แถมเครื่อง2.0อีก ถ้าไปเล่น3.0 v6 ว่าไปอย่าง= =" ดูเเล้วไม่คุ้มค่าการลงทุนเลยครับ

ออฟไลน์ beebird

ถ้าจะเล่น Accord G8 ขอเป็น2.4 เท่านั้นครับ ตัว2.0 ค่อนข้างมีปัญหาเยอะอยู่ครับ ไม่ค่อยแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ภาพรวมแล้ว
EX น่าจะขับดึ คล่องตัวกว่านะครับ
: )

ออฟไลน์ BlackSpeed

ใช้ EX ต่อไปดีกว่าครับ เสียดายราคาส่วนต่าง
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ HYDE--

ไม่ควรครับ เพราะ EX ยังใหม่อยู่เลยไช่มะคับ ขายตอนนี้ก็ขาดทุน ใช้ยังไม่ทันคุ้มเลย รถก็ดี

อีกอย่าง ถ้าเปลี่ยนเป็น Accord 2.0 ก็ได้รถใหญ่ขึ้นจริง แต่สมรรถนะลดลง แถมเป็นมือสองอีกตะหาก ไม่น่าเสียงครับ

ออฟไลน์ tetsu69

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะครับ คิดแล้วๆขับเจ้า Ex ต่อไปดีกว่าเพราะเพิ่งวิ่งมาได้2หมื่นนิดๆเองครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะครับ คิดแล้วๆขับเจ้า Ex ต่อไปดีกว่าเพราะเพิ่งวิ่งมาได้2หมื่นนิดๆเองครับ

ถ้้าจะเปลี่ยนเป็น Accord G8 ขอแนะ 2.4 อีกเสียงครับ ผมว่าช่วงล่างดีสุดแล้วในอารมณ์ผมนะเทียบอีกสองตัวคู่แข่ง สาดโค้งแถวชุมพร ~140 km/h ไม่มีร่อนเลย นิ่งกว่าเทียอีกนะผมว่า (ความเห็นส่วนตัว) ::).

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
แต่ผมว่าแอคคอร์ดพวงมาลัยเบาไป ขับไม่มันใจเลยครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ซื้อมือ 1 ไปเลยครับ

แต่ปัญหา อยู่ที่ acc มันจะ change แล้วนิ ต้องหา ยี่ห้อ อื่น เเล้ว ล่ะ

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้าอยากได้รถคันใหญ่ขึ้น มันก้น่าคิดอยู่นะครับ รถมันก้ 3-4 ปีแล้วอ่าเนอะ เพราะฉะนั้นถ้าจะเปลี่ยนก้ต้องดูแลกันหน่อยหละครับ แต่ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วมันจะมีปัญหาเยอะ ต้องเปลี่ยนโน่นทำนี่ อันนี้ก้ต้องพิจารณานะครับ

ออฟไลน์ mrtonyocz

• Newbie
  • *
อย่าคิดสั้นคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อย่าคิดสั้นคับ

555+ ตรงได้อีก

ผมว่าไปลองขับลองนั่งก่อนดีกว่าครับ ผมว่าใหญ่ขึ้นแค่ข้างนอก
ข้างในใหญ่กว่านิดเดียว ฟีลลิ่งขับทางไกล Acc น่าจะดีกว่าเล็กน้อย
แต่ความสนุกคงสู้ Ex ไม่ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^