ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการrun อักษรทะเบียนรถ  (อ่าน 15549 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่องการrun อักษรทะเบียนรถ
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 23:58:31 »
1 กรมการขนส่งทางบกใช้ หลักการเรียงหมวดตัวอักษรแบบไหนครับ   
(สงสัยการเรียงหมวดอักษร ทำไมหมวดสุดท้าย ไม่เป็น ฮฮ  กลับเป็น ฆฮ  อ้างองจากข่าว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=13529.0;wap2)

2 ออกรถใหม่ คนขายให้เวลาขอทะเบียนป้ายดำ 3 เดือน ถ้าเกินเวลา เขาจะมีปรับอะไรไหมครับ

3 เรื่องเลขทะเบียนมีผลต่อ ชะตาชีวิต ชะตารถ ....เชื่อกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ถามเรื่องการrun อักษรทะเบียนรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:17:59 »
1 กรมการขนส่งทางบกใช้ หลักการเรียงหมวดตัวอักษรแบบไหนครับ   
(สงสัยการเรียงหมวดอักษร ทำไมหมวดสุดท้าย ไม่เป็น ฮฮ  กลับเป็น ฆฮ  อ้างองจากข่าว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=13529.0;wap2)

2 ออกรถใหม่ คนขายให้เวลาขอทะเบียนป้ายดำ 3 เดือน ถ้าเกินเวลา เขาจะมีปรับอะไรไหมครับ

3 เรื่องเลขทะเบียนมีผลต่อ ชะตาชีวิต ชะตารถ ....เชื่อกันมากน้อยแค่ไหนครับ

ฮฮ เป็นหมวดรถตู้นี่ครับ ต่างจังหวัดเค้ารันปกติมีแต่ กทม ที่รันไว้มั่วมาก

รถตู้เริ่มด้วย อก-ฮฮ
รถการเกษตร รถพ่วงเล็ก รถบด รถไถ  มก-...

รถ Taxi ทก-... มีหมวด มค-มฮ ด้วย
รถลีมูซีนป้ายเขียวไม่รู้
รถกระบะ บก  ฒฮ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

Re: ถามเรื่องการrun อักษรทะเบียนรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:28:05 »
อาจจะสงวนไว้ใช้กับอย่างอื่นมั้งคับ เหมือนที่มือถือไม่มี 082 088 อะไรทำนองนั้น *-*

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 13:44:41 »
ไม่งงกับการเรียงตัวอักษรเท่าไหร่ แต่ งง ว่าทำไมเลขมันไปเร็วมาก ไม่กี่เดือนหมดไปหลายหมวดแล้ว
รถเราเพิ่มเยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับ?

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 15:40:31 »
ไม่งงกับการเรียงตัวอักษรเท่าไหร่ แต่ งง ว่าทำไมเลขมันไปเร็วมาก ไม่กี่เดือนหมดไปหลายหมวดแล้ว
รถเราเพิ่มเยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับ?

เดือนๆนึงรวมแล้วรถก้ออกเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:21:50 »
ต่างจังหวัด

จังหวัดใหญ่ๆ เพิ่งจะเริ่มขึ้นหมวด ข

จังหวัดเล็กๆ หมวด ก ยังไม่มีทีท่าว่าจะหมด

ขณะที่ของกรุงเทพจะหมดแล้ว

จังหวัดรอบๆ ก็ไปจดทะเบียน กรุงเทพ กันทำไมเยอะแยะไม่รุ