ผู้เขียน หัวข้อ: ดูข่าวเมื่อตอนตีสี่ เรื่องเล่าเช้านี้เค้าบอกว่าจะขึ้นภาษี  (อ่าน 10744 ครั้ง)

skykides

• บุคคลทั่วไป
ดูข่าวเมื่อตอนตีสี่ เรื่องเล่าเช้านี้เค้าบอกว่าจะขึ้นภาษีรถสองประเภท อันนี้เป็นโครงการที่กำลังจะเข้าประชุมยังไม่ออกมานะ

1 รถที่นั่งส่วนบุคคลโดยอิงการปล่อยคาร์บอนเพิ่มเปอร์เซ็นขึ้นแต่ละลำดับขึ้นไปตามการปล่อยคาร์บอน
2 รถกะบะจะเพิ่มภาษีทั้งแคปกับสี่ประตู เพิม 3%

แต่ รถอีโคคาร์จะลดภาษีอีก 3% สรุปว่าทางรัฐจะรณรงค์ให้ใช้อีโคคาร์แน่เลย โดยเฉพาะรถที่ใช้อ e85 จะลดให้เป็นพิเศษ
อีโคาร์ค่ายไหนพอใช้ e85 ได้บ้างครับ พอมีใครทราบไหม ??????

(ปล.ภาษีรายปีถ้าผิดประการใดขออภัย)

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
ถ้าขึ้นตามนี้ก็เห็นด้วยค่ะ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ผมว่าก็ไม่มีผลอะไรเท่าไหร่เพราะสมัยนี้รถเครื่องโตๆขนาดใหญ่ๆแต่คายมลพิษได้เทียบเท่ากับรถขนาดเล็กเสียอีก   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ใช่ขึ้นนี่ครับ แต่เก็บตามค่ามลพิษ ดังนั้นลดกระจาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superden

แบบนี้ต้องรีบๆเอาeco car แล้ว เพราะอยากได้อยู่พอดี มาแนวนี้ยิ่งดีใหญ่

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โอ้...ถ้าเป็นแบบนี้จริงก็สนับสนุนครับ :D

ปล. ปรับให้รองรับกับรถระบบไฟฟ้าได้ด้วยยิ่งดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 12:19:32 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ prai

ผมเห็นด้วยกับรัฐบาลกับนโยบายครั้งนี้นะ มาถูกทางและถูกเทรนของโลกแล้วล่ะครับ
ตอนนี้ตลาดรถยนต์กำลังไปได้สวย เพราะครอบครัวของคนไทยนั้นมีขนาดเล็กลง และเพิ่มเป็นหลายครอบครัวมากขึ้น
ความต้องการใช้รถเล็กก็มีมากขึ้น ไม่ว่าจะไปใกล้ไปไกลก็มีความต้องการใช้รถยนต์ รถยนต์ก็เข้าถึงทุกชนชั้นของสังคมมากขึ้น

ขนาดบริษัทรถยนย์จากจีน ที่คนในนี้ไม่ค่อยชอบกัน กำลังลงทุนในนิคมอุตสาหกรรมเกตเวย์
โดยธนาคารกสิกรไทยปล่อยสินเชื่อให้บริษัท ตงฟง ออโต้ โมบิล (ประเทศไทย) ถึง 106.82 ล้านบาท เพื่อใช้ในการสร้างโรงงาน ด้วยกำลังผลิต 5,000 พันคันต่อปี รองรับ AEC

ออฟไลน์ Arado_kung

- รถยนต์นั่งเก็บตามค่า CO2 น่าจะอีกหลายปีเพราะต้องรอให้ค่ายญี่ปุ่นพร้อมก่อน โครงสร้างอะไรถ้าพวกรถญี่ปุ่นไม่พร้อมเกิดช้าเสมอดูอย่าง E20 ก็ได้

- รถกระบะ เอ่อ กลัวราคามันแพงไม่พอเรอะ ทุกวันนี้ขนาดภาษีถูกกว่ารถเก๋งมันยังแพงกว่ารถเก๋งแล้วเลย 4ประตูขึ้นไม่ว่า แต่2ประตูเก็บไว้ก่อนเถอะรถทำมาหากินหลักของคนไทยเลยนะ

ออฟไลน์ udis

เห็นด้วยครับ แล้วรถที่ไม่ปล่อยมลพิษเลย เช่น รถไฟฟ้า น่าจะได้ลดเยอะๆนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ลดตามญี่ปุ่นซักที
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้าตามนี้จริง รถกระบะก็จะเสียภาษี 6%
แต่ผมมองว่า รถกระบะ สี่ประตู น่าจะเก็บในอัตราเดียวกับรถเก๋งไปเลย รึไม่ก็เท่าๆกับ Eco Car
เพราวัตถุประสงค์ของรถกระบะคือใช้ขนของ
แต่ 4 ประตูเน้นขนคน ไม่ควรมาเสียภาษีเท่ากับกระบะแค็บ

ส่วนคิดภาษีตามการปล่อย CO2 เห็นด้วยมากๆครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
ปั๊ม E85 มีไม่กี่ปั๊มเอง. ผมอยู่กทม. ยังคิดว่าหาติดยากเลย ส่วนมากจะไปย่านชานเมือง บางนา  หรือ สายใต้ใหม่อะไรแบบนี้

ถ้าไม่คิดจะเพิ่มปั๊มอย่าออกนโยบายแบบนี้เลย ออกให้คนเขาด่าเปล่า ๆ

ออฟไลน์ Satanic za'

ค่อนข้างเห็นด้วยกับนโยบายนี้นะ ใครปล่อยมลพิษเยอะก็น่าจะต้องมีส่วนรับผิดชอบกับภาษีมากขึ้น

ส่วนเรื่องรถกระบะ ถ้ากลัวว่าราคาจะสูงมาก แบ่งป้ายให้มันชัดเจนไปเลย ว่าคันไหนซื้อมาทำมาหากิน คันไหนซื้อมาขับ

ทุกวันนี้กลายเป็นว่ากระบะซื้อมาขับเฉยๆทั้งนั้น เข้ามาดูตามนิคมต่างๆก็ได้ครับ ส่วนใหญ่จะเป็นคน ตจว ออกรถกระบะมาขับเฉยๆนี่แหละ เพราะว่ามันถูก กลายเป็นว่ากระบะบ้าพลังเต็มถนนไปหมด โรงงานผมนี่อย่างกับโชว์รูมรถกระบะ

ส่วนใครที่เอารถมาใช้งานจริงๆ ก็ทำป้ายทะเบียนแยกสีกันไปเลย แล้วเก็บภาษีเค้าน้อยๆหน่อย

แต่เดี๋ยวก็มีเรื่องสวมป้ายอีกนั่นแหละ เหอๆ ขนาดทุกวันนี้พวกรถกระบะ 4 ประตู ยังสวมกันเยอะแยะไปหมด

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
ศึกษาให้ดีก่อนเนอะ

อย่าปากพล่อย โยนหินถามทางเหมือนกับตอนปล่อยข่าวจะต่ออายุ รถคันแรกบ้างหล่ะ นำเข้าได้บ้างหล่ะ

ยุบกองทุนน้ำมันบ้างหล่ะ (แต่ก็ยังเก็บอยู่นิ)

แต่ถ้าทำได้จริง ก็เห็นด้วยอีกคนนะ และ ยากให้เข้มงวดกับรถควันดำด้วย

ออฟไลน์ O_o"

ปั๊ม E85 มีไม่กี่ปั๊มเอง. ผมอยู่กทม. ยังคิดว่าหาติดยากเลย ส่วนมากจะไปย่านชานเมือง บางนา  หรือ สายใต้ใหม่อะไรแบบนี้

ถ้าไม่คิดจะเพิ่มปั๊มอย่าออกนโยบายแบบนี้เลย ออกให้คนเขาด่าเปล่า ๆ
รถเติม E85 ได้ลดภาษีก็ดีครับ ราคาลดลง ถึงปั้ม E85 จะหายากก็ไม่เป็นเป็นไร ไม่คิดจะเติม E85 อยู่แล้วเอาแค่ได้ลดภาษีก็พอ ราคาขายจะได้ลดลง
ส่วนการลดภาษีตามค่าไอเสีย คงได้ใช้อีกนานมาก ค่าไอเสียรถในไทยส่วนมากที่เปิดตัวพึึ่งผ่าน ยูโร 4 เอง น้ำมันที่ขายก็ไม่ได้สะอาดขนาดนั้น ถึงทำได้จริง
จะห่วงที่การขนส่งและจัดเก็บว่าทำให้มันสะอาดเหมือนที่ออกมาจากโรงกลั่นได้หรือไม่

skykides

• บุคคลทั่วไป
นึกออกอีก อัน vios mazda2 อีกอันจำไม่ได้ เสียภาษีเพิ่ม

ออฟไลน์ Zx-III

นโยบายค่อยเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมหน่อย แต่อย่าเอาอะไรมาก รอมันผ่านก่อนดีกว่า ไม่ใช้ มาลดราคาน้ำมันเบนซิน91 95ให้คนแห่ไปเติม ไม่เก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน ตบหัว ด้วยการขึ้นราคาน้ำมัน แบบก้าวกระโดด

ออฟไลน์ Nut_K

เห็นโครงสร้างทางภาษีแบบนี้แล้วอยากให้ Honda เอาเครื่อง 1.6 I-DTEC มาขายเลยแหะ

ออฟไลน์ toonze

ที่ผมซื้อกะบะ 4 ประตูเพราะมันสูง เวลาหนีน้ำท่วมจะได้ไม่มีปัญหา  มาขึ้นถาษีอีก  นี้ก็จ่ยมากกว่าชาวบ้านแล้วนะ

ทำไมไม่แบ่ง ออกไปเลย พวก suv  รถราคาแพง

ออฟไลน์ hutzero

เหมือนจะดี   แต่ถ้าออกมาตรการไม่ครอบคลุมก็จบข่าวเหมือนหลายๆเรื่องที่ผ่านมา

แต่ ณ วันนี้ทำไมยังไม่พูดถึงเรื่องรถขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้ากันซักที   จะให้รอจนเวียดนามใช้กันเกลื่อนประเทศถึงจะหยิบขึ้นมาร่างรึเปล่า?

ผมเห็น Mitsubishi iMiEV อยู่แต่ในการไฟฟ้าสำนักงานใหญ่ทุกวัน  จนมันเริ่มเก่าแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยครับ แต่ต้องให้เวลากับผู้ผลิตและผู้บริโภคได้ปรับตัวกันหน่อยและที่สำคัญรอบคอบหน่อยนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ delete

- รถยนต์นั่งเก็บตามค่า CO2 น่าจะอีกหลายปีเพราะต้องรอให้ค่ายญี่ปุ่นพร้อมก่อน โครงสร้างอะไรถ้าพวกรถญี่ปุ่นไม่พร้อมเกิดช้าเสมอดูอย่าง E20 ก็ได้

- รถกระบะ เอ่อ กลัวราคามันแพงไม่พอเรอะ ทุกวันนี้ขนาดภาษีถูกกว่ารถเก๋งมันยังแพงกว่ารถเก๋งแล้วเลย 4ประตูขึ้นไม่ว่า แต่2ประตูเก็บไว้ก่อนเถอะรถทำมาหากินหลักของคนไทยเลยนะ

เจอประโยคที่ว่ารอญี่ปุ่นพร้อมนี่

ฟอร์ด ช้ำ  :'( :'(  :'(   
มาตรการรถคันแรกก็ช้ำมาดอกนึงแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

เจอประโยคที่ว่ารอญี่ปุ่นพร้อมนี่

ฟอร์ด ช้ำ  :'( :'(  :'(   
มาตรการรถคันแรกก็ช้ำมาดอกนึงแล้ว อิอิ

ตอน E20 ก็โดนมาทีนึงแล้วครับ 5555

เอาใจกันจัง พวกญี่ปุ่นเนี่ย

เคยอ่านการ์ตูนเรื่องนึง เห็นบอกว่า ประเทศไทยเป็นประเทศที่หาวัตถุดิบอาหารญี่ปุ่น ง่ายที่สุดในภูมิภาค เพราะมีครบทุกอย่าง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ PREM

รีบๆ เปลี่ยนได้แล้วครับ แต่ผมก็คิดเหมือนกันว่า ญี่ปุ่นไม่พร้อมไม่ได้เปลี่ยนแน่นอน
ถ้าเปลี่ยนตอนนี้เลย เผลอๆ จะได้เห็น E-Class เสียภาษีถูกกว่า Vios ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ pongisra

พวกรถยุโรปพวก d-segment เช่น 520d นี่ปล่อย CO2 น้อยกว่ารถตลาด B-segment อีก ไปใกล้เคียงกับพวก eco car ด้วยซ้ำ

ปล 520d อัตราการปล่อยสารคาร์บอนไดออกไซด์   137g/km
520i อัตราการปล่อยสารคาร์บอนไดออกไซด์ ~   150g/km
mazda2, jazz, city, vios, yaris พวกนี้                   >150g/km
ECO Car                                                            <120g/km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 23:29:15 โดย pongisra »

ออฟไลน์ Chris Evn

ถ้าจำไม่ผิด จะอิงภาษีตัวเดิม ถ้าเกิน 200g/km จะคิดภาษีเพิ่ม แต่ถ้าน้อยกว่า ภาษีจะลดลง

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เหมือนจะดี   แต่ถ้าออกมาตรการไม่ครอบคลุมก็จบข่าวเหมือนหลายๆเรื่องที่ผ่านมา

แต่ ณ วันนี้ทำไมยังไม่พูดถึงเรื่องรถขับเคลื่อนด้วยไฟฟ้ากันซักที   จะให้รอจนเวียดนามใช้กันเกลื่อนประเทศถึงจะหยิบขึ้นมาร่างรึเปล่า?

ผมเห็น Mitsubishi iMiEV อยู่แต่ในการไฟฟ้าสำนักงานใหญ่ทุกวัน  จนมันเริ่มเก่าแล้ว

;D ;D เค้าก็ต้องเเคร์ ยอดขาย ปตท. ลูกรักของเค้าสิครับ   เกิดรถใช้พลังงานไฟฟ้าบูมได้จริงในไทย 

ออฟไลน์ MC Stradale

คือว่ามันก้ดีอยู่อ่านะครับถ้าจะเก็บภาษีตามค่าคาร์บอนไดออกไซด์ที่ปล่อยออกมา แต่ลองมาคิดๆดูแล้วเครื่องยนต์รถกระบะหรือรถญี่ปุ่นที่เราใช้กันอยุ่ทุกวันนี้เค้ามีการควบคุมการปล่อยมลภาวะรึยังหรอครับ เพราะอย่างยุโรป เค้าก้มีกฏหมายแบบนี้ใช่ไหมครับ แต่รถประเทศเค้าก้มีนวัตกรรมที่สามารถลดมลพิษให้น้อยลงได้ เพราะผมไม่เคยรู้เลยว่าเครื่องยนต์อย่างของ Nissan Teana 2.0 ที่ผมใช้อยู่ตอนเนี้ยมันปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์เท่าไหร่ แล้วอย่างนี้ถ้ามันปล่อยเยอะก้แสดงว่าถ้าผมจะซื้อคันใหม่ที่ยังไม่มีการปรับปรุงเครื่องยนต์ผมก้ต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้นไปอีกหรอครับ แล้วอย่างในญี่ปุ่นเค้ามีกฏหมายอย่างนี้หรือมีการรณรงค์ให้พัฒนาเครื่องนรต์ที่ปล่อยมลพิษให้น้อยลงรึเปล่าครับ

แล้วจะดีหรอครับถ้าจะขึ้นภาษีรถกระบะ ทุกวันนี้ผมว่ามันก้แพงขึ้นทุกวันๆแล้ว แล้วประกอบกับว่าประเทศเราเป็นประเทศเศรษกิจ มีการใช้รถกระบะในการบรรทุกของส่งของเยอะ ผมเดาว่าปีนึงจะมีการซื้อขายรถกระบะมากกว่า eco car ซะอีก แล้วถ้าจะขึ้นภาษีอย่างนี้รัฐบาลช่วยตรึงราคาน้ำมันดีเซลให้ขึ้นน้อยกว่าราคาน้ำมันเบนซินบ่้างจะได้ไหมหละครับเนี่ย ถึงแม้ 3% มันก้ไม่ได้เยอะอะไรมากอ่านะครับ แต่ถ้ารวมเรื่องค่าภาษีว่าด้วยการปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ด้วยแล้ว

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่เห็นด้วยไม่ว่ากัน แต่อย่าว่าผมเลยนะ