ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าเรื่องป้ายทะเบียนที่ไม่เคยได้ใช้  (อ่าน 3714 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
ผมเห็นป้ายทะเบียนในปัจจุบันโดยเฉพาะ ตัวอักษร 2 ตัวหน้า ไม่สนใจที่เลข แต่สังเกตว่าบางตัวไม่เคยใช้ แล้วตัวอักษรแรกพวก ฃ ค ฅ ซ ฎ ฏ ฑ ฝ ฟ เคยประกาศให้ใช้บ้างหรือเปล่าครับ และอีกเรื่องนึงทำไมพวกสระ ฤ ฦ ถึงไม่แนะนำให้ใช้ เพราะเหตุใด ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
Re: ว่าเรื่องป้ายทะเบียนที่ไม่เคยได้ใช้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 12:58:39 »
รถผม ฎฎ นะ มาให้ สองตัวเลย ^^

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: ว่าเรื่องป้ายทะเบียนที่ไม่เคยได้ใช้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 14:08:55 »
เกิดจาก ตัวอักษร พวกนั้น เวลามองระยะไกล แล้วมองยากเกินไปหรือเปล่า
มองแล้วอาจสับสนได้ เช่น ข และ ฃ มองในนี้ ยังดูไม่ออกเลย

ปล. จขกท ทำวิทยานิพนธ์หรือเปล่าครับ เห็นถามเยอะอยู่ คริ คริ  ;D
: )

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 14:32:58 »
และอีกเรื่องนึงทำไมพวกสระ ฤ ฦ ถึงไม่แนะนำให้ใช้ เพราะเหตุใด ขอบคุณครับ
ก็เพราะมันเป็นสระ ไม่ใช่ตัวอักษรครับ  :) :)

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 18:11:43 »
ฃ ขนาดภาษาไทยปัจจุบันยังไม่ใช้แล้วเลย เหมือน ฅ ที่ไม่ใช้แล้วในปัจจุบัน แต่มายืนยันว่า ฎ ใช้นะครับเพราะรถผมก็ใช้ ฏ ผมว่าถ้าจะเอาให้ชัดไปดูทีขนส่งนะครับจะดีกว่า เพราะบางครั้งคุณอาจไม่เจอมันแต่มันมีวิ่งอยู่บนถนนก็ได้นะครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 19:15:45 »
ที่ผมรู้ "ชน" "จน" "ศพ" ไม่มีแน่ๆ แต่ "ฎ" กับ "ฏ" มันชวนงงมากเวลามองไกลๆ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 21:30:57 »
ที่ผมรู้ "ชน" "จน" "ศพ" ไม่มีแน่ๆ แต่ "ฎ" กับ "ฏ" มันชวนงงมากเวลามองไกลๆ

ความรู้ใหม่เลยครับบบบ  ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย  ผมนึกว่าเขาจะรันตามตัวอักษรไปเลย ไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้ แสดงว่าเขาถือกันอยู่ใช่มั้ยเนี่ย แต่ว่าถ้าใครได้อักษรพวกนี้ไปคงไม่มีใครชอบแน่ๆๆ